Login
เรื่องเล่าสำหรับ ... IRON883 คันแรกของผม  (อ่าน 1087977 ครั้ง)

TheOne

• Dyna Super Glide
  • *
  • I knew I loved you Before I met you!!
Re: เรื่องเล่าสำหรับ ... IRON883 คันแรกของผม
« ตอบกลับ #3945 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 06:00:42 PM »
พี่หนึ่งคะ ปวดนิ้วโป้งข้างซ้าย ตึงมาถึงข้อศอกเลย เป็นทุกครั้งเวลาขี่รถ  frustrated  ทำไงดีคะ T T
.......................

หนึ่ง883

• EXILE
Re: เรื่องเล่าสำหรับ ... IRON883 คันแรกของผม
« ตอบกลับ #3946 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:03:18 PM »
พี่หนึ่งคะ ปวดนิ้วโป้งข้างซ้าย ตึงมาถึงข้อศอกเลย เป็นทุกครั้งเวลาขี่รถ  frustrated  ทำไงดีคะ T T

ถ้าเป็นคำปรึกษาของพี่ในฐานะหมอกระดูกและข้อ ก็คงต้องให้น้องวันหยุดการขี่ Iron883 ไปซักระยะ เพื่อพักส่วนที่มีการอักเสบปวดตึงตามเส้นเอ็นและข้อ อิอิ แต่ถ้าเป็นคำปรึกษาในฐานะพี่ๆน้องๆหัวใจสองล้อด้วยกัน ก็คงให้ทำใจ ขี่ Iron883 ต่อไป ... เจ็บข้อนิ้ว ข้อปวดตึง ข้อติดแข็งก็พอทน แต่จะให้หยุดความมันส์ ความสนุกและความสุขที่ได้จากการพา Iron883 ไปขี่เล่นกับเพื่อนๆ คงจะเป็นไปไม่ได้ 5555555+++
ปล. พี่ก็ยังมีอาการข้อนิ้วมือติดแข็งเลยครับตอนช่วงตื่นนอน ดูลึกๆแล้ว (รวมทั้งตรวจเลือดทั้งหมดแล้วด้วย ... ปกติทุกอย่าง) ก็คงน่าจะมาจากการสั่นสะเทือนเวลาจับแฮนด์และออกทริปนานๆ และอีกเหตุผลหลายๆอย่าง เลยมีผลทำให้การหดรัดตัวของหลอดเลือดผิดปกติไป โดยสรุปก็เป็นโรคที่ไม่ค่อยได้เจอกับคนทั่วๆไป(เป็นโรคที่วินิจฉัยยากครับ อิอิ) ซึ่งโดยรวมแล้ว เพื่อนที่เป็นหมอโรคข้อหลายๆคนก็แนะนำให้พี่ขาย Iron883 ด้วยซ้ำ และข้อสรุปก็คือ ทนความผิดปกตินี้ต่อไป เพื่อไปแลกกับสิ่งที่เราชอบครับ 5555555++++

jj harley

• Sportster 1200 L
« ตอบกลับ #3947 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:19:39 PM »
อันนี้ผมขอบอกหน่อยนะว่าเวลาขี่รถนั้นกำแฮนด์แน่นตลอดเลยเปล่าควรจะกำพอหลวมแต่กระฉับก็พอ อาจจะดีขึ้น
หรือยืดแขนไปไหม ถ้าเป็นข้อนี้ให้ลองขยับแฮนด์เข้ามาก็ดีขึ้น

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #3948 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:23:39 PM »
อันนี้ผมขอบอกหน่อยนะว่าเวลาขี่รถนั้นกำแฮนด์แน่นตลอดเลยเปล่าควรจะกำพอหลวมแต่กระฉับก็พอ อาจจะดีขึ้น
หรือยืดแขนไปไหม ถ้าเป็นข้อนี้ให้ลองขยับแฮนด์เข้ามาก็ดีขึ้น

ทุกอย่างมักจะเริ่มต้นด้วยความเจ็บปวด ความไม่สบาย ความวิตกกังวล ... แต่ถ้าได้ฝึกไปเรื่อยๆ เรียนรู้และปรับเปลี่ยนอะไรบางอย่าง ปรับจากสิ่งภายนอกให้เข้ากับตัวเอง ปรับตัวเองให้เข้ากับสิ่งภายนอก ความเจ็บปวด ความไม่สบายเหล่านั้นก็จะกลายเป็นความสุขใช่มั้ย jj? 55555+++

jj harley

• Sportster 1200 L
« ตอบกลับ #3949 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:32:57 PM »
เป็นช่วงก่อนที่ผมจะแยกตัวเหรอครับ

ตอนแรกผมนึกว่าพี่หมอจอดรอ

เพราะช่วงนั้นผมกับพี่ติตามหลังอยู่ห่างพอสมควรครับ lonely lonely lonely

น่าจะเลยช่วงรัษฎา ที่น้องกานแยกเข้าทุ่งสงไปแล้วครับ ..... จะเป็นทางขึ้นลงเขา ที่มีโค้งเยอะๆ (ก่อนถึงถนนใหญ่สายเอเชียครับ) แต่คิดว่า ยังไงต้องไปปรับตัวให้เข้ากับ Iron883 อีกยกใหญ่ หลังจากที่ได้ปรับ Iron883 ให้เข้ากับตัวเองมาแล้ว ................. แต่ถ้ายังอยากสนุกกับการขี่สไตล์นี้ อาจต้องมีการเปลี่ยนเป็นท่อ Shortshots ครับ ท่อไม่โค้งลงพื้น จะได้แบนโค้งเยอะและสนุกกว่านี้ แต่คงต้องแลกกับความชอบในส่วนอื่นๆของท่อ Big Radius

โดยสรุปตอนนี้ก็พยามปรับโดยการขี่ให้ช้าลง เข้าโค้งก็ให้พอดีๆ ไม่ต้องเอามันส์มาก ... เพื่อที่จะเก็บ Big Radius ให้อยู่คู่กับ Iron883 ของพี่ครับ อิอิ

พี่หนึ่งครับการเข้าโค้งช้าไปก็ไม่ช่วยเท่าไหร่นะครับ ดูผมได้ถ้าพี่หนึ่งขับตามผมเวลาผมเข้าโค้งช้าผมมักจะเหวอ ผมว่าควรเข้าด้วยความเร็วที่พอดีมากกว่าจังหวะการเร่งออกจากโค้วต้องได้ ต้องสัมพันธ์กัน แล้วจะเก็บได้ทุกโค้งถ้าเป็นโค้งแคบๆถี่หนึ่งลองตีวงเพิ่มอีกหน่อยนะครับ ส่วนเรื่องท่อขูดแล้วรีบดึงขึ้นนั้นอันตรายครับ ผมว่าควรจะรักษาระดับการเอียงของรถดีกว่า ชีวิตสำคัญกว่าครับ

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #3950 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:45:13 PM »
เป็นช่วงก่อนที่ผมจะแยกตัวเหรอครับ

ตอนแรกผมนึกว่าพี่หมอจอดรอ

เพราะช่วงนั้นผมกับพี่ติตามหลังอยู่ห่างพอสมควรครับ lonely lonely lonely

น่าจะเลยช่วงรัษฎา ที่น้องกานแยกเข้าทุ่งสงไปแล้วครับ ..... จะเป็นทางขึ้นลงเขา ที่มีโค้งเยอะๆ (ก่อนถึงถนนใหญ่สายเอเชียครับ) แต่คิดว่า ยังไงต้องไปปรับตัวให้เข้ากับ Iron883 อีกยกใหญ่ หลังจากที่ได้ปรับ Iron883 ให้เข้ากับตัวเองมาแล้ว ................. แต่ถ้ายังอยากสนุกกับการขี่สไตล์นี้ อาจต้องมีการเปลี่ยนเป็นท่อ Shortshots ครับ ท่อไม่โค้งลงพื้น จะได้แบนโค้งเยอะและสนุกกว่านี้ แต่คงต้องแลกกับความชอบในส่วนอื่นๆของท่อ Big Radius

โดยสรุปตอนนี้ก็พยามปรับโดยการขี่ให้ช้าลง เข้าโค้งก็ให้พอดีๆ ไม่ต้องเอามันส์มาก ... เพื่อที่จะเก็บ Big Radius ให้อยู่คู่กับ Iron883 ของพี่ครับ อิอิ

พี่หนึ่งครับการเข้าโค้งช้าไปก็ไม่ช่วยเท่าไหร่นะครับ ดูผมได้ถ้าพี่หนึ่งขับตามผมเวลาผมเข้าโค้งช้าผมมักจะเหวอ ผมว่าควรเข้าด้วยความเร็วที่พอดีมากกว่าจังหวะการเร่งออกจากโค้วต้องได้ ต้องสัมพันธ์กัน แล้วจะเก็บได้ทุกโค้งถ้าเป็นโค้งแคบๆถี่หนึ่งลองตีวงเพิ่มอีกหน่อยนะครับ ส่วนเรื่องท่อขูดแล้วรีบดึงขึ้นนั้นอันตรายครับ ผมว่าควรจะรักษาระดับการเอียงของรถดีกว่า ชีวิตสำคัญกว่าครับ

ขอบคุณมากนะครับ jj ... ผมได้ข้อสรุปตามที่ jj ได้โพสท์ไว้เลยครับ นั่นก็คือ ผมควรจะรักษาระดับการเอียงของรถให้เป็นปกติ โดยพยามคิดว่า เสียงที่ท่อครูดไปกับพื้นถนนนั้นเป็นเรื่องปกติ และเป็นเสียงที่ได้บอกผมว่า ความมันส์ และความสนุกในการเข้าโค้ง Iron883 ของผมได้เกิดขึ้นแล้ว และบทเรียนนี้ จะต้องไปเรียนเป็นภาคปฏิบัติในทริปหน้าแน่นอนครับ อิอิ

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #3951 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:53:48 PM »
ปล.ตอนนี้ยิ่งจะเปลี่ยน footpegs เป็นของ Diamond Black ที่เป็นแบบ styled wear ด้วยแล้ว (น่าจะยาวกว่าของเดิมอีก อิอิ) ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาจูบกับพื้นอีกหรือป่าว? ...... แต่ทั้งหมดนี้ ต้องแปลการรับรู้ว่า นั่นคือ ความมันส์ ความสวยงามของการขี่เล่นโค้ง มากกว่าที่จะตกใจ เป็นกังวล เพราะถ้าสึกไปมากๆ ก็ค่อยเปลี่ยนใหม่ได้ ยังไงก็ขอมันส์ สนุกกับการขี่ Iron883 ไว้ก่อน 5555+++

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #3952 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:56:41 PM »
ยอมมีบาดแผลเล็กๆน้อยๆ ดีกว่าที่จะรอให้เกิดอุบัติเหตุแล้วมีบาดแผลใหญ่ที่อื่นๆ 5555+++

เหน่ง 100 ปี

• EXILE
  • ......KING 100 ปี......
« ตอบกลับ #3953 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:11:20 PM »
ยอมมีบาดแผลเล็กๆน้อยๆ ดีกว่าที่จะรอให้เกิดอุบัติเหตุแล้วมีบาดแผลใหญ่ที่อื่นๆ 5555+++
    ;)  ตู้เย็นว่างนิ่งๆ อยู่กับบ้านยังเป็นรอย เลยพี่หนึ่ง  นับปะสา อะไรกับรถ มอไซค์  headbang

ฮาเล่ย์ฝั่งธนฯ คนบางแค... number1           

TheOne

• Dyna Super Glide
  • *
  • I knew I loved you Before I met you!!
« ตอบกลับ #3954 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:03:04 PM »
ขอบคุณค่ะ พี่หนึ่ง   pray อาการจะเป็นหนักเฉพาะตอนขี่รถซักพัก.  น่าจะเป็นแบบที่ พี jj ว่า แขนตึงมาก เวลาเลี้ยวขวาที มือแทบหลุดจากแฮนด์ซ้าย เลี้ยวขวาที ตีโค้งเป็นสิบล้อเลย
ขี่ไปเรื่อยๆ แขนมันคงยาวขึ้นเองเนอะคะ 55555
.......................

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
« ตอบกลับ #3955 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:08:10 PM »
ยินดีต้อนรับคับ ได้รถเมื่อไรเอามาโชว์กันบ้างนะคับ  thumbsup number1 ;D

ขอ Happy Birthday พี่ฉ่องในกระทู้นี้อีกครั้งนะครับ ....... สำหรับการเพื่อนคนแรกใน HDP ของผม และก็ต้องขอขอบคุณพี่ฉ่องอีกครั้งนะครับสำหรับคำต้อนรับแรก รวมทั้งคำแนะนำดีๆ กำลังใจที่ค่อยๆทะยอยมาให้ผมอย่างเรื่อยๆไม่เคยขาด อิอิ

ขอบคุณมากคับน้องหนึ่ง เห็นจดหมายน้อยแล้วขำดีเหมือนกันคับ  ;D number1

* DSCF0620 (Medium).JPG (81.46 KB, 800x600 - ดู 282 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 12:15:19 PM โดย cops »
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
« ตอบกลับ #3956 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:14:02 PM »
ทักทายเพื่อนนัน และ หมอหนึ่ง ในกระทู้ hdp .... หวังว่ามีโอกาสได้ร่วมทริปกันนะครับ ผ่านตรังมาก็โทรมาแวะกินข้าวกินน้ำได้นะครับ headbang

ยินดีที่ได้รู้จักกับพี่ติ๊กในกระทู้ HDP อีกครั้งนะครับ ถ้ามีโอกาสผ่านเข้าตรัง เดี๋ยวผมและพี่ๆเพื่อนๆจะขอแวะกินข้าวกินน้ำกับพี่ติ๊กสักครั้งนะครับ

ระวังพี่ติ้กจะชวนกินน้ำใต้ศอกน่ะน้องหนึ่ง 555 ^^  headbang
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 11:15:33 PM โดย cops »
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

krito

• Dyna Street Bob
  • **
  • A Natural born to be a Rider.
« ตอบกลับ #3957 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:02:48 AM »
ปล.ตอนนี้ยิ่งจะเปลี่ยน footpegs เป็นของ Diamond Black ที่เป็นแบบ styled wear ด้วยแล้ว (น่าจะยาวกว่าของเดิมอีก อิอิ) ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาจูบกับพื้นอีกหรือป่าว? ...... แต่ทั้งหมดนี้ ต้องแปลการรับรู้ว่า นั่นคือ ความมันส์ ความสวยงามของการขี่เล่นโค้ง มากกว่าที่จะตกใจ เป็นกังวล เพราะถ้าสึกไปมากๆ ก็ค่อยเปลี่ยนใหม่ได้ ยังไงก็ขอมันส์ สนุกกับการขี่ Iron883 ไว้ก่อน 5555+++

พี่หนึ่ง, คุณ The one

แผลเป็น-ความเจ็บปวดบนร่างกาย บอกถึงสิ่งที่ประสบผ่านมา  ฉันใดฉันนั้น  อาชาคู่ใจย่อมมีแผลเดียวกับเจ้านายมัน..    8)
ล ม ชุ น เ ที ย น  ลู บ ไ ล้ กิ่ ง ห ลิ ว .  . . 

77chok_krabi

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #3958 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:32:47 AM »
จะเรียนให้พี่ๆๆๆๆทราบว่าตอนนี้ทางกระบี่ได้มี 48 ป้ายแดงมาแล้ว(พี่กัน) เดิมขี่ sportster แต่วันนี้จัด 48 มาแล้วคับหลังจากที่ได้เจอพี่ๆๆๆทีมงาน พี่หนึ่ง พี่นันท์ พี่กาน พี่jjj ทนกระแสไม่ไหวคับ หลังจากพี่ๆๆมาเมื่อวันอาทิตย์ วันอังคารพี่กันจัดเรยคัฟ....ตอนนี้ก้อเหลือแต่ Nightster แร้วละคับ  วันนี้ผมได้โอนเงินดาว์นไปให้ทางศูนย์แล้วคับ......

Dook dik

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #3959 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:53:32 AM »
สวัสดีครับ..พี่ๆทุกคน  พี่หมอด้วยครับ  อาการที่คอเริ่มดีขึ้นแล้วครับได้นวดและประคบร้อนแบบพี่หมอบอกครับ..ขอบคุณครับ
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาสนุกจริงๆครับ โอกาสหน้าคงจะให้พี่ๆนำเที่ยวที่หาดใหญ่บ้างนะครับ และวันนี้คงไปต้อนรับพี่กันที่เพิ่งออก 48 ครับ  อิอิ handshake