Login
สุขภาพกับการขับขี่  (อ่าน 6404 ครั้ง)

vrod raider

• Electra Glide Classic
  • ขี่ๆไปเถอะ ยังมีแรงก็ขี่ไป
สุขภาพกับการขับขี่
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 10:33:17 AM »
วันก่อนได้มีโอกาศพูดคุยเกี่ยวกับเรื่องสุขภาพกับหมอหลุยซ์ แห่ง Dyna Club ได้รับรู้ถึงเรื่องสำคัญๆ เช่น Heat stroke ดังนั้น วันนี้เลยอยากมาเล่าเรื่องสุขภาพให้กับพี่น้องผองเพื่อนให้อ่านกัน

เครดิต - http://www.bloggang.com/data/masabuy

การที่เราจะมีสุขภาพที่แข็งแรงได้นั้น  เราจะต้องควบคุมการกิน การออกกำลังกาย และ นอนให้เพียงพอ หลายต่อหลายครั้ง

ผมพบว่า Rider ชาวไทย มักจะสวนทางกัน คือ นอนน้อย ออกกำลังกายเยอะไป(ตอนกินปลา) น้อยไป กินโดยเฉพาะแอลกอฮอร์

คนที่มีสุขภาพแข็งแรงก็ใช่ว่าจะอ่อนแอไม่ได้เพียงแต่ ความต้านทานก็สภาวะที่โหดร้าย เช่น ร้อน เย็น เหนื่อย จะมากกว่าคนที่ไม่ได้ดูแลรักษาสุขภาพ

การเจ็บไข้ได้ป่วยตอนออกทริปนั้นเป็นอะไรที่เซ็งเป็ดเอามากๆครับ เที่ยวไม่สนุกแถมกินอะไรก็ไม่ได้

ตอนที่ไปหลวงพระบาง ได้มีโอกาศขึ้นไปสักการะพระธาตุมีความสูงซัก 100 กว่าขั่นบันได ด้วยความที่คิดว่าเรายังหนุ่มอยู่ ยังพอมีแรงก็ตามเค้าขึ้นไป  ด้วยน้ำหนักในขณะนั้น 100 กว่ากิโลนิดๆได้

พอตกกลางคืน  เข่าซ้ายระบมมาก ต้องกินยาแก้ปวดแถมทายาประคบกันทั้งคืน เช้ามาก็ยังไม่ค่อยหายดี ทำให้ไปเที่ยวไม่ค่อยสนุกเพราะง่วงนอนและเจ็บเข่า

พอกลับมา ก็เลยสนใจที่จะลดความอ้วน แต่ก็ยังไม่แน่ใจ คิดว่าที่เข่าเจ็บน่าจะเพราะเรารีบขึ้นไป  เลยไปซ้ำอีกรอบที่ พระธาตุดอยกองมู แม่ฮ่องสอน  เดินขึ้นไป เป็นเหมือนเดิมอีก แถมหายใจยังกะหมาหอบแดด ลิ้นแห้งไปเลยทีเดียว

อ่านบทความทางการแพทย์ อ่านไปอ่านมา เค้าแนะนำ ไม่ว่ายน้ำก็ปั่นจักรยาน  ไอ้ครั้นจะไปว่ายน้ำ ก็เกรงใจสาวๆกลัวกรี้ดกร๊าดกับแหนมตุ้มจิ่ว เลยตัดสินใจไปซื้อ จักรยานมาปั่น

ผมขอสารภาพบาปครับ  ปั่นวันแรก นรกมาเยือน แถมยังฝืนปั่นไปกลับ ระยะทาง 20 กิโลนิดๆ ไอ้ขาไปไม่เท่าไหร่ ระบมก้นนิดๆ  ไอ้ขากลับนี่ ทำท่าจะลงมาจูงเสียหลายรอบ ยิ่งไปเจอสะพานนี่แทบจะโบกมือเรียกรถแถวนั้นพากลับบ้าน

แทบสลบ ทำให้เรารู้เลยครับว่า ร่างกายเรานี่มันอ่อนแอเอามากๆ ลากสังขารไม่ไหวแล้ว เลยลดระยะทาง ไปอ่านบทความเพื่อสุขภาพเพิ่มเติม ไปซื้ออุปกรณ์ที่เรียกว่า Heart rate Monitor มาวัดหัวใจ

เค้าบอกว่า การจะหาค่าการเต้นของหัวใจสูงสุดนั้น ทำได้โดย เอา 220 ตั้ง ลบด้วย อายุตนเอง จะได้ ค่าสูงสุด ซึ่งค่าสูงสุดตรงนี้เป้นค่าประมาณการครับ เมื่อเราได้มาแล้ว ก็ออกไปปั่นดู ของผม MAX มัน 182 ครั้ง ต่อนาที

ให้ตายเถอะ โรบิ้น ผมปั้นจนหัวใจแทบระเบิด มันเต้นได้แค่ 152 BPM ครับ แปลว่า ร่างกายผมไม่สามารถตอบสนองได้อย่างที่มันจะเป็น แค่นี้ก็หมดแรงแล้ว หายใจยังกะวัวหอบ

เครื่องวัดหัวใจ 

เครดิต - http://www.110pounds.com

เลยทำตามโปรแกรมการฝึก ซึ่งเค้า ตั้งไว้

เครดิต POLAR-HEART-RATE-MONITOR

ดูจากตารางนะครับ

ปั่นให้หัวใจเต้น 104-133 ครั้งต่อนาที เอาไว้ลดความอ้วน
ถ้า 133-152   ครั้งต่อนาที            เราจะได้ความฟิตของร่างกาย
ถ้า 151 - 171 ครั้งต่อนาที            จะทำให้ร่างกายของเรามีความอึดมากขึ้น
ถ้า  171-190  ครั้งต่อนาที            ร่างกายเทียบเท่าพวกนักกีฬาครับ

ผมปั่นแปะ เอ้ย ปั่นจักรยาน ของผมไปเรื่อยๆ โดยคุมเอาไว้ที่ 130-140 bpm  ตอนนี้ ผมปั่นไปกลับที่ 20กิโลได้สบาย แบบแรงยังเหลือ ในเวลา  9 ชั่วโมงของการขับขี่ ด้วยความเร็ว 20-25 km/hour

สิ่งที่ผมได้คือ จากเมื่อก่อนเดินขึ้นบ้านตึก 3ชั้น ก็หอบเหนื่อยแล้ว ใจเต้น เหงื่อซึม   ตอนนี้ วิ่งขึ้นชั้น 3  ชิวๆครับ รู้สึกแค่หัวใจเต็นแรงนิดหน่อย แต่ไม่หอบ ไม่เหนื่อย และข้อเข่าก็ไม่เจ็บแล้ว

แล้วมันดีอย่างไร กับการขับขี่  เมื่อร่างกายสามารถอดทนเพิ่งขึ้นก็ทำให้เรามีแรงเพิ่มขึ้น สามารถทนทานต่อความเหนื่อยเพิ่มขึ้น  ผมลองขี่มอเตอร์ไซค์ ผมรู้สึกว่า มันต่างออกไปจากเมื่อก่อน

เคยขี่ 4 ชั่วโมงก็ว่าเหนื่อยแล้วแต่ ตอนนี้ รู้สึกว่า   4ชั่วโมง มันน้อยจัง ไม่รู้เหนื่อยเลย ปั่นจักรยานยังเหนื่อยกว่าอีก

ส่วนในเรื่องของ ความร้อน ผมก็ได้ IDEA  จากการปั่นจักรยาน   ปกติเมื่อความร้อนบนถนนมันสูงมาก  คนเราจะอ่อนและเพลีย โดยเฉพาะพวกปั่นจักรยาน เพราะลมจะพาเอาเหงื่อ หรือน้ำในร่างกายออกไป

ข้อสังเกตุ ในกรณีที่เรากำลังเสียน้ำอย่างรวดเร็ว

1. กระหายน้ำ
2. เริ่มปวดหัว

ในการปั่นจักรยาน เค้าจะให้ทานน้ำทุกๆ 15 นาทีเพื่อชดเชยเหงื่อที่เสียไป ผมเลยเอามาลองกับตอนขี่มอเตอร์ไซค์ ปรากฎว่า จากที่เคยปวดหัวตอนขี่ หายไปครับ  ใช้จิบหรือดูดน้ำทุกๆ 15 นาทีได้ผล เหมือนกัน

คุณหมอหลุยได้แนะนำอีกด้วยในเรื่องของการระบายความร้อนด้วย POKKY ให้ฉีดแล้วเอาลมพัด ละอองน้ำจะได้พัดเอาความร้อนที่สะสมในร่างกายออกไปอย่างรวดเร็ว

ทีนี้ เราได้ ความแข็งแกร่งในการขับขี่และ การป้องกันตนเองจากความร้อน  มันยังมีเรื่องอื่นๆอีกมากมาย  ใครมีเรื่องหรือประเด็น เอามาคุยกันครับ เพื่อที่ว่ากระทู้นี้ได้เป็นข้อคิด ข้อปฎิบัติ ในต่อไปแก่นักขับขี่ทางไกล

PS  โดยเฉพาะหมอๆ ในเวป ขอรบกวนเรื่อง ความรู้เกี่ยวกับสุขภาพด้วยนะครับ 

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ

PS.  ตอนนี้ Heart rate ผม 171 แล้วครับ ได้มาเพิ่มอีก 20 ตุ๊ปจากเมื่อก่อน ^^ นั้นหมายถึง ถ้าผมไปแข่งกับตัวเองในสมัยก่อน ผมจะสามารถทำงาน รึว่าออกกำลังกายได้ระยะยาวกว่า อีก 20 ตุ๊ปของหัวใจครับ   และระยะทางปัจจุบันในการปั่นคือ ไปกลับ 36 กิโลครับ กำลังจะเพิ่ม รอบเป็น 2 รอบด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 10:42:05 AM โดย vrod raider »
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

Mit18

• Sportster 1200 R
Re: สุขภาพกับการขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 10:38:24 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มีประโยชน์มากๆครับ  worship worship worship

oatty

• Night Train
  • **
  • ดูรายละเอียด http://k100rider.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:20:27 AM »
ขอบคุณมากเลยครับคุณบอล และเลยไปถึงหมอหลุยส์ด้วยนะ เพิ่งหนีหมอออกจากโรงพยาบาลมาหลังจากไปนอนมาสี่วันเลยกำลังอยู่ในอารมณ์ต้องพิจารณาตัวเองอยู่เลย...
ex-FLHR, ex-VRSCF, ex-FLHTP, FLSTFB The mix of Fit, Function and Style that's right for me.

เหน่ง 100 ปี

• EXILE
  • ......KING 100 ปี......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:29:44 AM »
ผมก็เริ่มจะปวดหลังแหละ ไม่ได้ออกกำลังกายเลย  ยกแต่แก้วอย่างเดียว  headbang ignore
ฮาเล่ย์ฝั่งธนฯ คนบางแค... number1           

AAA

• EXILE
  • SuNd@Y RidERs
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 12:52:50 PM »
ผมคอเคล็ด.......สงสัยตกหมอน ::)
ไม่..จำ..เป็น..ว่า..จะ..ต้อง..กี่..ไมล์ ..แค่..สัม..ผัส..อยู่..บน..นั้น....มัน..ก็..พอ

โอซัง48

• EXILE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 01:43:07 PM »
ขอบคุณพี่บอลสำหรับความรู้ดีๆครับ! รถแรงแล้วคนก็ต้องแรงด้วยนะครับ.. thumbsup  ;)

โอซัง48

• EXILE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 01:47:43 PM »
ผมคอเคล็ด.......สงสัยตกหมอน ::)
สงสัยต้องไปนวดแล้วครับพี่ AAA....ถึงจะหาย อิอิ!   ;D  pray

jeabclub69

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 02:11:16 PM »
 thumbsup thumbsup thumbsup ดีจังเลยคับสำหรับข้อมูลดีๆให้กับ พี่ๆน้องๆชาว biker อย่่างเราๆ นี้คื่อ 1 % ในด้านดี  เป็นขอมูลที่ดีจริงๆ ข้อชมคับพี (เจ๋งคับ) thumbsup thumbsup thumbsup

Jubbu

• Road King
  • *
  • '80s EASYRIDER
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 05:24:43 PM »
ขอบคุณครับบอล ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งที่นักบิดทั้งหลายควรใส่ใจกับสุขภาพบ้าง เมื่อก่อนเคยเที่ยวกินเหล้าสูบบุหรี่ บางทีเลยเถิดไปเล่นอย่างอื่นด้วย สมัยนี้คงใช้ชีวิตแบบนั้นยากแล้ว เพราะอยากขี่ HD มากๆกว่า ถ้ายังซ่าแบบนั้น อีกวันถ้าฝืนไปขี่เที่ยวสงสัยจะแย่ เดี๋ยวนี้ก็ยังดื่มอยู่แต่เพื่อนๆก็คอยเตือนกันว่าพอดีมั้ย พรุ่งนี้จะได้ไปขี่เล่นกันสนุกๆ อยากให้เพื่อนๆขับขี่ปลอดภัยนะครับ boogie
Born to be or Try to be?

makky

• OCC
  • ตับๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 08:47:12 PM »
ขอบคุณมากครับพี่บอล

T. 2 CAM

• EXILE
  • ผู้ชายหล่อน้อยแต่โปรตรีนสูง......
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:45:24 AM »
อื่มมมม...ที่ปั่นไปไกลๆๆนี่..แบบว่ามีอะไรสวยๆๆงามๆๆที่จุดหมายปลายทางด้วยป่ะค๊าบบ. flirty heart flirty..บอล... ;D ;D
เป็นพระมีหน้าที่เทศน์...เป็นเปรตมีหน้าที่ขอ...คนสิ้นหวัง มีหน้าที่รอ...ไอ้พวกสอพลอ..มีหน้าที่..เลีย..

vrod raider

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:30:38 AM »
อื่มมมม...ที่ปั่นไปไกลๆๆนี่..แบบว่ามีอะไรสวยๆๆงามๆๆที่จุดหมายปลายทางด้วยป่ะค๊าบบ. flirty heart flirty..บอล... ;D ;D

สวยงามตลอดเส้นทางเลยครับ  ^^  โรงงานทั้งนั้นครับพี่ ฮ่าๆๆๆๆ
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

Lee HD

• HDP Admin
  • EXILE
  • Less Talk More Ride
  • ดูรายละเอียด HD-PLAYGROUND
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:32:37 AM »
เยี่ยมไปเลยครับพี่บอล.. เรื่องของสุขภาพเป็นอะไรที่มองข้ามไม่ได้ สำหรับคนที่มีเป้าหมายว่าจะขี่มอเตอร์ไซค์ไปจนกว่าจะแก่ตายอย่างผม  ;D
ยิ่งตอนที่ได้ไปขี่ที่ยุโรป เจอคุณลุง คุณปู่ แต่ละคน อายุขึ้นเลข 7 กันหมดแล้ว แต่เดินเหินคล่องแคล่ว ขี่วันละ 8 ชม. สบายๆ ตกมื้อค่ำยังมานั่งดื่มเบียร์ชิลๆได้อีก

สุขภาพ ยิ่งเริ่มดูแลเร็ว ยิ่งดีครับ.. ถ้ารอให้เสื่อมโทรมแล้วค่อยมาเริ่มต้นรักษา ของที่เสียไปแล้ว บางทีเอากลับมาไม่ได้ครับ

เข่าผมก็ไม่ค่อยดีเหมือนกัน เคยไปรบกวนให้พี่หมอบุญ ช่วยรักษาอยู่ช่วงหนึ่ง
ปรากฏว่า เกิดจากสาเหตุตอนวัยรุ่นไม่ค่อยชอบออกกำลังกายโดยการวิ่ง ตอนนั้นจะออกกำลังกายโดยการยกแก้วซะมากกว่า  ;D
ทำให้กระดูกอ่อนที่อยู่บริเวณข้อต่อ ไม่ได้รับการพัฒนา พอโตมา อยากจะวิ่ง คราวนี้วิ่งไม่ได้แล้วครับ พอมีการเคลื่อนไหว มีการกระแทกที่หัวเข่า มันไม่มีเกราะป้องกันของกระดูกอ่อน
วิ่งทีไร เป็นเจ็บเข่าทุกที..

ตอนนี้เลยได้แต่ปั่นจักรยานอยู่ใน Fitness.. เดี๋ยวคงต้องไปหาซื้อ Heart Rate Monitor แบบของพี่บอลมาดูบ้างแล้วครับ จะได้มีเป้าหมายในการปั่นซะบ้าง  :D
FLSTS, FLSTC

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 01:46:47 PM »
ของพี่มีปัญหาเหมือนกันบอล ไปทำMRI สแกน กระดูกสันหลังข้อที่ 4-5 เสื่อมไปกดทับเส้น ออกกำลังกายไม่ได้เลยโดยเฉพาะเอว 555 น้ำหนักขึ้นพุ่งเลย
วันนี้หมอก็นัดให้ไปกายภาพบำบัด  ตอนแรกกะจะใช้สุรากะนารีบำบัดมันไม่ได้ผล ฮ่าฮ่า อดขี่รถไปนานเลย headbang ambulance

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 05:27:18 PM โดย cops »
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

vrod raider

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 07:42:03 PM »
ของพี่มีปัญหาเหมือนกันบอล ไปทำMRI สแกน กระดูกสันหลังข้อที่ 4-5 เสื่อมไปกดทับเส้น ออกกำลังกายไม่ได้เลยโดยเฉพาะเอว 555 น้ำหนักขึ้นพุ่งเลย
วันนี้หมอก็นัดให้ไปกายภาพบำบัด  ตอนแรกกะจะใช้สุรากะนารีบำบัดมันไม่ได้ผล ฮ่าฮ่า อดขี่รถไปนานเลย headbang ambulance

ใช้เอว มากไปแน่ๆเลยพี่ อิอิ  ดีแล้วครับที่ลดๆลง  ปลาได้เหลือถึงผมบ้าง เอ้ย  ได้ขี่ด้วยกันนานๆยาวๆครับพี่   ขอให้หายไวๆนะครับ