Login
ขอความรู้เรื่องเอกสารหน่อยนะครับ...........  (อ่าน 8623 ครั้ง)

HN HD

• Road King
  • *
  • U make me feel brand new.
Re: ขอความรู้เรื่องเอกสารหน่อยนะครับ...........
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 08:46:27 PM »
ไม่มีไรโปร่งใสเยย ประเทศนี้
ยินดีจ่าย เพื่อชาติพัฒนาคับ
คนรับรถไปดำเนินการก้อควร ดูแลอย่างดีด้วย
โดนมาแล้วราคานี้ เอารถ ไปล้ม เอารถเราไปเปิด CD ฟังเพลง ไม่ได้ดูแลของรักเราคุ้มกะที่จ่าย

eVo90

• Sportster 1200 R
Re: ขอความรู้เรื่องเอกสารหน่อยนะครับ...........
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 11:20:49 PM »
เริ่มออกอาการเหมื่อนกันครับ...เบื่อหน่ายกับเรื่องพวกนี้

pusfg17

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 11:59:04 PM »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกแยะ 

HellBlessing

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 03:37:16 AM »
รักรถต้องยอมทน ยากจนเพราะเสียดอกให้.............. ;D ;D ;D
เพราะรักหรอกนะ จึงยอมคร้าบ

ji

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 07:37:17 PM »
ช่วยหน่อยคับเสียสรรพสามิตแล้วจะทำทะเบียนติดต่อใครดีคับ
สงสารผมเถอะ

ลำไยกะโหลก

• Heritage Softail Classic
  • มิตร คือ อัญมณีที่นับวันจะเพิ่มคุณค่า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:27:07 PM »

คนรับรถไปดำเนินการก้อควร ดูแลอย่างดีด้วย
โดนมาแล้วราคานี้ เอารถ ไปล้ม เอารถเราไปเปิด CD ฟังเพลง ไม่ได้ดูแลของรักเราคุ้มกะที่จ่าย

เอ่อ  ผมกำลังหนาวๆ ร้อนๆว่าเมื่อไรรถจะกลับมาน้อ 13 วันแล้ว รับรู้คำบ่น ของคุณผมก็ยิ่งหนาว
เอารถเราไปล้ม เขาแก้ไขให้ใหมครับ คุณ HN HD
ก่อนรถจะไป ผมก็ถ่ายรูปไว้รอบคัน เลขไมล์ก็จด แต่ก็ไม่ได้มีเอกสารอะไร ยืนยันกัน ???
สาธุแคล้วคลาดๆ pray
...Become A Biker from inside.

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:07:34 PM »
555 พรรคพวกนำรถไปตรวจ สมอ.มาแล้วอย่างเดียวล่อไป 3 เดือน เพิ่งยกกลับมาเมื่อวาน
ยิ่งถ้ารอเลขสวยด้วยละมึง ปีกว่าเห็นๆ  headbang frustrated
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

javaclassic

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:09:02 AM »
สรรพสารมิตร    ต้องเสียทุกปีหรือป่าวครับ   หรือเราจ่ายทีเดียวคัร้งเดียวเลย ครับ

ผมจ่ายของผม 6300  รถ 400 CC.  หากจ่ายแล้วจะเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองต้องทำไงครับ   

ผู้มีประสบการแชร์ให้หน่อยน่ะครับ   

อยากรู้มากๆๆๆ   เพื่อนๆๆขยับจากรถเล็กมาเป็นรุ่นใหญ่หลายคันแล้วครับ

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:47:07 PM »
สรรพสารมิตร    ต้องเสียทุกปีหรือป่าวครับ   หรือเราจ่ายทีเดียวคัร้งเดียวเลย ครับ

ผมจ่ายของผม 6300  รถ 400 CC.  หากจ่ายแล้วจะเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองต้องทำไงครับ   

ผู้มีประสบการแชร์ให้หน่อยน่ะครับ   

อยากรู้มากๆๆๆ   เพื่อนๆๆขยับจากรถเล็กมาเป็นรุ่นใหญ่หลายคันแล้วครับ

จ่ายทีเดียวจบคับ เปลี่่ยนชื่อผู้ครอบครอบก็ไม่เกี่่ยวสำคัญต้องมีหลักฐานการเสียภาษีสรรพสามิตแล้วต่างหาก police number1
นาย ก. นาย ข. หรือใครจะครองรถก็ได้  boogie
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

โอเล่ดอย

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 10:22:07 PM »
ความรู้อีกแล้ว.......ขอบคุณผู้ให้ความรู้ และผู้ตั้งกระทู้ครับ  pray pray

donkeyfool

• Electra Glide Classic
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 05:17:22 PM »
ได้ความรู้มาอีกแล้ว

-=Jfk=-

• Heritage Softail Classic
  • ดูรายละเอียด www.2jfk.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:47:31 PM »
ขอสรุปให้ บ้าง เผื่อจะเข้าใจได้ง่ายขึ้น

เอกสารที่เรากำลังคุยกัน ก็คือ พูดถึงรถที่ นำเข้ามาเป็นชิ้นส่วน แล้วนำมาประกอบ ขึ้นเป็นรถ มือสอง(ก็มีบ้างที่เอารถใหม่แยกมาเป็นชิ้นทำเป็นมือสอง กันอิๆ)

อินวอยซ์ คือเอกสาร ที่ยืนยันชิ้นส่วน ตัวถัง และเครื่องยนต์ ที่นำเข้ามา และเสียภาษีศุลกากร(ภาษีขาเข้า) แล้ว ถ้าไม่มีเอกสาร อินวอยซ์ ยืนยัน ก็ประกอบเป็นรถเพื่อดำเนินการให้ถูกต้องต่อไปไม่ได้ รถที่มีแต่อินวอยซ์ ยังไม่เสียภาษีสรรพสามิตร ถ้าเอาออกไปใช้ขับขี่โดนจับได้ ก็อาจจะถูกยึดรถ หรือ ว่า ปรับให้เสียสรรพสามิตรสามเท่า

พอประกอบออกมาเป็นคันแล้ว มันยังเป็นรถผี  ขั้นตอนต่อไปคือต้องไปเสียภาษีสรรพสามิตร ซึ่งเป็นภาษีที่เก็บจากรถที่ประกอบขึ้นมา ทั้งรถใหม่และรถเก่า ต้องเสียสรรพสามิตรหมด แต่อัตราต่างกันไป พอเสียสรรพสามิตร แล้ว รถตอนนี้ จะเหมือนกับรถป้ายแดง คือรถที่ประกอบออกมาถูกต้องแล้ว รอการจดทะเบียนต่อไป ตอนนี้เอาออกมาใช้ เจอตำรวจ ก็อาจจะถูกปรับได้ เนื่องจากยังไม่มีทะเบียน แต่ว่าจะไม่ถูกยึดรถ

ส่วนอันสุดท้ายหลังเสียสรรพสามิตรแล้ว ถ้าจะให้สมบูรณ์ก็นำรถไปตรวจมาตรฐานอุตสาหกรรมหรือ สมอ. พอผ่านแล้ว ก็นำหลักฐานไปยื่นขอจดทะเบียนเป็นรถที่มีทะเบียนถูกต้องตามกฏหมาย

"ใช้สติ ล้างทุกสี ออกจากหัวใจ ประเทศไทยยังมีความหวัง"

dangphanom

• Sportster 883 R
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:02:43 AM »
อ่านดูแล้วคือว่าต้องมีทะเบียนถึงจะจบ  แล้วก็ต้องหาร้านที่เชื่อถือได้ไปทำให้เพราะถ้าเราไปทำเอง สมอ.ตรวจยังไงก็ไม่ผ่าน30000บาทตรวจได้3ครั้งถ้าไม่ผ่านก็กินเปล่าจะไปตรวจใหม่ก็ต้องเสียเงินอีก30000และในแต่ละครั้งก็รอคิวเป็นเดือนๆ  สรุปว่าทำเองยากส์เพราะเค้ามีระบบของเค้า

krunong

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:27:19 AM »
ก่อนอื่นให้ทู้กกกกกกได้ท่านทราบไว้ว่า
 1.รถจยย.มือสองที่ท่านคร่อมอยู่ เป็นสินค้าควบคุม จากจุดประสงค์ การคุ้มครองอุตสาหกรรมภายในประเทศ(ตามพิกัดศุลกากรที่ 87/11)
 2.ไม่มีนโยบายให้นำเข้า ยกเว้น นำเข้าชั่วคราว แต่ ต้องขออนุญาตกรมการค้าต่างประเทศ ก.พานิชย๋ (รถใหม่ไม่ต้องขอ)
 3. จากข้อ 2.จึงมีการนำเข้าเป็นอะหลั่ย แล้วมาประกอบเพื่อ....ทู้กกกท่านรวมทั้งผมที่ก้มหน้าเสียภาษีทุกบาททุกสตางค์ และอยากขี่มอไซค์ ที่ผู้ผลิตที่ผลิตเพื่อผู้บริโภคอย่างแท้จริง คือ คุณภาพ+ความปลอดภัย (ลองเปรียบเทียบ คุณภาพสี คุณภาพชี้นส่วน รถใหม่ในประเทศกับรถมือสองที่ท่านคร่อมอยู่) และมันก็เข้าไปอยู่ในหัวข้อรถขออนุญาตประกอบ ซึ่งมีขั้นตอนที่ยุ่งยากซับซ้อน โดยมีองค์กรของรัฐที่เกี่ยวข้องกับรถเรามีดังนี้
1.กรมศุลกากร (กรณีมี INVOICE แล้ว ..จบ)
2.สำนักมาตรฐานอุตสาหกรรม(สมอ.)ออกใบรับรองการตรวจมาตรฐาน
  (นัยว่าเพื่อคุ้มครองประชาชนจากภาวะสิ่งแวดล้อมเป็นพิษและป้องกันไม่ให้เอารถเก่าจากประเทศอื่นมา
  ทิ้งเป็นขยะในบ้านเรา) ถ้าผ่าน ภายใน 3 ครั้ง ไปข้อ3. ถ้าไม่ผ่าน กอง(จอด)ไว้ตามที่ท่านเห็น
  ว่าเหมาะสม (แต่อย่าจอดในสภาพที่ประกอบเสร็จพร้อมใช้งานได้)
3.ไปเสียภาษีที่ กรมสรรพสามิต โดยออกใบเสร็จการเสียภาษีสรรพสามิตตามรายการที่กฏหมายระบุไว้
   (เป็นกฏหมายที่ออกโดยคนที่เราเลือกนั่นแหละ ส่วนใหญ่เป็นของฟุ่มเฟือย เช่น น้ำหอม แอร์ เหล้า
    บุหรี่ เป็นต้น) ตามเอกสารอ้างอิงจาก ข้อ1.และ 2.
4.ไปที่กรมการขนส่งทางบก เพื่อขอให้ออกหลักฐาน การครอบครอง,การเสียเงินเพื่อขอใช้ขับขี่บนถนน,
   ใบอนุญาตให้ใช้ทางหลวง(ใบสี่เหลี่ยมเล็กๆ) ชื่อประจำตัวรถ (ป้ายทะเบืยน)
5. เอารถไปวิ่งตามท้องถนนได้ตามปกติ

krunong

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:36:34 AM »
อันนี้สอบถามจากเพื่อนผู้ที่อยู่ในแวดวงยุติธรรมไทย

ถาม การตรวจจับของสรรพสามิตทำได้หรือไม่
ตอบ เป็นการทำตามหน้าที่ ตาม พรบ.ภาษีสรรพสามิต มาตราที่161(1)
ถาม กรมสรรพากรตรวจจับได้หรือไม่
ตอบ กรมสรรพากรไม่ได้มีหน้าที่เกี่ยวข้องโดยตรง
ถาม กำลังจะถามอีกสองคำถามถึงกรมการขนส่งทางบกกับสตช.ก็มีคำพูดสวนออกมาว่า ไปขนส่งแล้วยังถ้ายังไม่ไปก็ไม่ตอบ  5555555....
ถาม แล้วจะทำอย่างไรเพราะมันชอบ ขับก็ขับอย่างเรียบร้อยถูกกฏหมาย
ตอบ (เริ่มทำหน้ารำคาญคล้ายมิสเตอร์บีน) ขี่ๆไปเหอะคนไทยด้วยกันพูดกันได้ 55555555555