« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 03:56:18 PM »
Alaska & Yukon Trip 2015
เป็นการเดินทางที่เคยวางแผนมานานแล้ว แต่ไม่สำเร็จ เพราะอุปสรรคเยอะพอควร
และในที่สุด ตอนช่วงๆเย็น วันเสาร์ที่ 13 มิย. 58 ตามเวลาท้องถิ่น .. ผมก็มาถึงเมือง Homer รัฐ Alaska
ด้วย HARLEY DAVIDSON .. Heritage Softail ..
:have a nice day:
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 04:05:27 PM »
12 มิย. 58 ตอนสายๆ มารับรถ ที่ MOTOQUEST ( อยู่ติดกับศูนย์ฯ House of Harley Davidson) เมือง Anchorage รัฐ Alaska
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 04:14:10 PM »
แบกเป้ มาขึ้นเครื่อง ทำตัวเป็น backpacker บินกับ korean air และ alaska airline ทรานสิท 2 ที่ คือ เกาหลีใต้ กับ เมืองซีแอทเทิ่ล ใช้เวลาเดินทาง 23 ชม. ก็ถึงที่หมาย สนามบินเมือง anchorage รัฐ Alaska
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 04:19:51 PM »
แล้วก็ขี่รถเล่นรอบๆเมือง Anchorage อลาสก้าหน้าร้อน อากาศเย็นสบาย ใบไม้เขียวสด ดอกไม้ออกดอก บนยอดเขาน้ำแข็งยังละลายไม่หมด
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 04:22:24 PM »
ไปขี่รถเล่น บนยอดเขา แถวๆ hatcher pass เพื่อสัมผัสความเย็น
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 04:27:43 PM »
หลังจากเริ่มคุ้นชินกับรถแล้ว ก็ได้เวลาออกร่อน เอาเป้ backpacker ที่แบกมาจากเมืองไทยไปติดตั้งที่รถ .. แค่นี้ก็พร้อมเดินทางแล้ว
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 05:09:13 PM »
รถก็สวย คนขับก็เท่ห์ ไฮไลท์บอล คู่เด็ด ทุกคู่ ทุกแมต ไม่พลาด ได้ที่นี่ livescore
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 08:34:52 PM »
นับถือครับ เป็นการเดินทางที่ไม่เคยทำให้ผู้ติดตาม(เรื่องราว)ผิดหวังเลย :yuush:
|
บันทึกการเข้า
ให้ Harley พาไปหาเพื่อน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 08:38:01 PM »
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 10:31:42 PM »
ขอบคุณครับ ..
การเดินทางแบ่งเป็น 2 ช่วง คือ ช่วงแรก (13-14 มิย. 58) เป็นการเดินทาง ไปตามเส้นทาง Anchorage-Homer-Seward-Anchorage ดังรูป
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 10:36:42 PM »
การเดินทางช่วงแรกนี้ ผมมีไกด์ท้องถิ่นครับ เป็นสามีของเพื่อนตั้งแต่สมัยมหาลัย ขี่ไปด้วย ไปกัน 2 คน 2 คัน อีกคันคือ BMW GS1150 ปี 2003
รูปนี้ถ่ายที่หน้าบ้านเค้าครับ
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 10:43:27 PM »
แล้วเราก็ออกเดินทาง ขี่รถเลียบทะเล ป่า และภูเขา ของ คาบสมุทรเคนาย (kenai peninsula) แดดจัด อากาศเย็นสบาย
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 10:45:09 PM »
จุดจอดชมวิวเยอะมาก แวะไปเรื่อยเปื่อย ตามยอดเขา หิมะกับน้ำแข็งยังละลายไม่หมด
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 10:47:37 PM »
แวะรับประทานอาหารเที่ยงแถวๆ cooper landing .. ร้าน kingfisher ครับ นั่งชมวิวทะเลสาป kenai ไปด้วยเลย
|
บันทึกการเข้า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 10:52:00 PM »
มาชมเขากวางมูส แถวๆเมือง soldotna
|
บันทึกการเข้า
|