Login
อาการนี้ เขาเรียกแบตเสื่อมหรือเปล่า  (อ่าน 2694 ครั้ง)

PlayboyTiger

• Sportster 883 L
  • **
  • ไม่ถงไม่ถามเรื่องสุขภาพเลยซั๊กคำ
อาการนี้ เขาเรียกแบตเสื่อมหรือเปล่า
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:01:40 AM »
คือรถของผมเป็น Nightster 2012 อาการคือ เวลาสตาดเครื่อง เสียงจะดัง แต๊ก แต๊ก ๆๆๆ เหมือนกับไฟไม่พอจ่าย สาเหตุคือ ผมจอดไว้ประมาณ 4 วัน โดยลืมเสียบชาจร์แบตด้วยเครื่อง CTEK (ปรกติเสียบตลอดเพราะรถนานๆขี่ครับ) ผมก็เลยคิดว่าสงสัยแบตเสื่อม ก็เลยนำเครื่องมาชาจร์แบตอีกครั้ง จนไฟเครื่องชาจร์เต็ม คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร แต่พอมาสตาดอีกที ก็เกิดปัญหาเดิม คือเสียงดัง แต๊กๆๆๆ ก็เลยคิดว่า ลองชาจร์ไว้ซักสองวัน แล้วค่อยลองมาสตาด แต่อาการก็เหมือนเดิม สรุป แบตเสื่อม หรือเกิดอะไรขึ้นครับ รถไม่เคยมีปัญหาเลย ขี่กลับมาก็เอามาจอดไม่ได้มีอาการแปลกใดใดเลย แล้วแบต อายุก็ไม่น่าจะเสื่อมเร็วเพราะรถปี 2012 อยากสอบถามผู้รู้หน่อยครับว่ารถเป็นอะไร แล้วถ้าลองเข็นสตาด จะติไหมครับ ขอบคุณครับ
ขี่ฮาเลย์ เทห์แต่มันแพง

Pop_Heineken

• Sportster 1200 R
Re: อาการนี้ เขาเรียกแบตเสื่อมหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 12:15:27 PM »
ผมว่าปกคินะครับ ผมก็เปฌนเวลาชาตแบต แต่ถ้าเราเอาออกวิ่งไกลๆชาตหน่อยมันจะไม่ค่อยเป็นเหมือนเครื่องชาตมันชาตเข้าไม่เต็มที่เหมือนวิ้งครับ

biker prachuab

• **
Re: อาการนี้ เขาเรียกแบตเสื่อมหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 12:59:31 PM »
ผมใช้แฟตบอย หกเกียร์มีอาการแบบนี้ ชาร์ตแล้วแบตฯไม่เก็บไฟ ต่อพ่วงกับแบตเตอรี่รถยนต์เลยครับ ผมลองแล้วสตาร์ทติดแน่นอน

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 01:41:37 PM »
 :oh uผมว่า รีเรย์สตาร์ทเสียเปล่าครับ

• **
  • ไม่ถงไม่ถามเรื่องสุขภาพเลยซั๊กคำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 07:43:42 PM »
เมื่อตอนกลางวัน ผมลองเข็นสตาด เครื่องติด แต่การเดินของเครื่องมันเดินแบบไม่เรียบ แล้วดูไมล์จะมีไฟ engin โชว์ พร้อมกับไฟรูปแบตเตอร์รี่ โชว์ แบบไม่ดับ มันเป็นอาการของอะไรครับ

ติ่งรามอินทรา

• Sportster 1200 L
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 07:52:19 PM »
เรกูเลเตอร์รึเปล่าครับรถ2012 จะมีปัญหาเรื่องเรกูเลเตอร์

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:13:07 PM »
ตอนนี้ผมยังไม่ทราบอาการที่แน่นอน ปัญหาคือตามหัวข้อกระทู้นะครับ ตอนนี้เลยสั่งแบตเตอรี่ใหม่มา เพราะไม่มีแบตให้ลองครับ แต่ถ้าเปลี่ยนแบตใหม่แต่ยังมีไฟโชว์อยู่ คงต้องหาหมอผู้เชี่ยวชาญละครับ แต่แบตอายุสองปี มันจะเสื่อมง่ายๆเลยหรือครับ ผมกลัวปัญหามันจะเป็นเรกูเลเตอร์ อย่างที่ พี่ติ่งรามอินทราว่านะครับ คือมันไม่เก็บไฟ แล้วค่าเรกูเรเตอร์ นี่มันแพงป่าวครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:56:25 PM »
สรุปอาการน่าจะเป็น Regurator เสียครับ ลองไปดุข้อมุลเก่าๆใน H-D Play มา อาการเหมือนกันเด๊ะ อยากทราบราคาของ Regurator หน่อยครับ ต้องเสียเงินอีกแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบปัญหานะครับ

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 07:53:27 AM »
สรุปอาการน่าจะเป็น Regurator เสียครับ ลองไปดุข้อมุลเก่าๆใน H-D Play มา อาการเหมือนกันเด๊ะ อยากทราบราคาของ Regurator หน่อยครับ ต้องเสียเงินอีกแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบปัญหานะครับ
4500 ครับ ประมาณนี้ของใหม่นะครับ

SolgateZ

• Sportster 1200 L
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:39:03 AM »
รถไม่ค่อยได้ขี่แบบนี้แหละครับกว่าจะแสดงอาการนาน ถ้ารถพาวเวอร์และยังอยู่ในประกัน
เบิกศูนย์เลยครับ