Login
เล่าประสบการณ์เอารถไปทำคัสตั้ม แบบมึน ๆ  (อ่าน 3425 ครั้ง)

gleezly

• Sportster 1200 L
  • ชีวิตไบเกอร์ มันซับซ้อน เพื่อนผมพูดไว้ -
เรื่องมันเริ่มจาก ขี่ Iron 883 ดี ๆครับ เกิดคัน อยากหา Softail ไปแต่งทำ Custom เห็นคนอื่นทำ สวยดีครับ อยากกขี่แบบนั้นบ้าง ก็เปลี่ยนครับ ได้ Night Train 2004 มาครับ มีเพื่อนรู้จักร้านหนึ่ง น่าจะทำได้ ก็ลองคุยกับเขาครับ ก็ โอเคครับ คิดว่า น่าจะได้ ก็ส่งรถไปทำครับ และมหากาพ ก็เริ่มขึ้นครับ เอาเป็นว่า เรื่องตรง กลาง ๆ เป็นยังไง ก็ให้มันผ่านไปนะครับ เพียงแต่รถผมใช้เวลา ทำไป หกเดือนครับ สุดท้ายได้กลับมา แบบ เอาเหอะ แค่นี้พอละ 555  :secret laugh: รอนานมากเกินละครับ ผมก็มานั่งคิดว่า ถ้าเราจะย้อนเวลากลับไปเลือกช่างทำ Custom นี่ต้องดูอะไรบ้าง อันนี้ก็ยังไม่ได้ข้อสรุปครับ เพียงแต่คิดออกว่า ช่างที่จะมาทำรถให้เรานี่ต้องมี ความรู้ความชำนาญ อะไรบ้าง ถ้าเป็น Harley หรือรถรุ่น ใหม่ ๆ นะครับ ก็ต้องมี

1. เป็นช่างยนต์ครับ ซ่อมเครื่องยนต์ได้ รู้จักระบบเครื่องยนต์
2. ช่างกล ครับ อันนี้ จำเป็นมากหากจะทำ Custom เพราะต้องทำงานเหล็ก เจ๋ง ๆ เนี้ยบ ๆ ปราณีต
3. ช่าง ไฟฟ้าเครื่องยนต์ครับ คือรู้จักระบบไฟฟ้า แก้ไขได้ วัดได้ วิเคราะห์ปัญหาที่เกิดจากระบบไฟฟ้าเครื่องยนต์ได้
4. ช่างที่เข้าใจระบบ คอมพิวเตอร์สำหรับเครื่องยนต์ครับ อันนี้สำหรับรุ่นใหม่ ๆ ที่เป็น หัวฉีดครับ เข้าใจ หลักการของ ECU การใช้ Computer

ต้องบอกก่อนว่า ทั้งสามอันนี้ผมไม่มี ความรู้ความชำนาญใด ๆ เลย นะครับ เพียงแต่มองว่า น่าจะประมาณนี้

ทีนี้ปัญหาของการทำรถ Custom คืออะไร ครับ สำหรับที่ผมคิดคือ บางท่าน ชำนาญด้านเหล็ก แต่ไม่ชำนาญด้านเครื่องยนต์ บางท่านเป็นช่างยนต์แต่ไม่เข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ทีนี้พอทำ Custom มาก ๆ ที่ต้องเกี่ยวพันทั้งระบบเครื่องยนต์ ไฟฟ้า ระบบ ECU มันก็เลยยุ่งครับ

ทีนี้จะหาที่ ๆ เพียบพร้อมได้ที่ไหน ไม่รู้ครับ ใครรู้ส่ง PM มาบอกนะครับ แต่ยังไม่ทำตอนนี้ครับ ตังค์หมดละ  :secret laugh: :secret laugh:

ท่านอื่นมีประสบการณ์ เกี่ยวกับเรื่องนี้ share กันนะครับ ตอนนี้ถ้าย้อนไปได้ จะซื้อ Softail EVO ไปทำ Custom แทน น่าจะมีช่างชำนาญเยอะกว่า เครื่อง Twincam

สุดท้ายนี้ ไม่ได้ต้องการต่อว่าใครนะครับ แค่อยากหาคนแบ่งปันประสบการณ์เรื่องนี้  :yo !:

วันหลังเอารูปมาโชว์ครับ

Liberal rider

veazampn08

• Sportster 883 L
  • **
Re: เล่าประสบการณ์เอารถไปทำคัสตั้ม แบบมึน ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 10:43:18 PM »
 :have a nice day:

pom_RK

• Sportster 1200 R
Re: เล่าประสบการณ์เอารถไปทำคัสตั้ม แบบมึน ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 08:54:57 AM »
ผมทำเองครับ

ก่อนอื่น หาแบบที่ชอบบบบบที่ถูกใจที่สุด พยายามหาข้อมูลให้แน่นๆๆๆ จะตัดจะหั่น จะเพิ่มจะเติม เมื่อทำไปแล้วมันหันหลังกลับลำบาก หายูเทิร์นไม่เจอะนะครับ

เมื่อได้แบบที่ชอบแล้ว  (อ้อ แบบกับวัตถุดิบต้องไปในทิศทางเดียวกันนะครับ )  ก็ มามองดูรถเราว่ามีอะไรที่แตกต่างจากแบบบ้าง ต้องตัดต้องแต่งอย่างไร

โดยปกติ การปรับเปลี่ยนเน้นหนักไปที่การจัดทรงรถก่อน (กรณีไม่ได้ยิงเฟรมใหม่ )

สูงไปก็โหลด  ตัด หั่น เฉือน ทำหลังแข็ง เปลี่ยนทริปเปิลทรี เปลี่ยนโช๊คหน้า เปลี่ยนล้อ- ยาง

หากจะทำยางใหญ่ ก็ สั่งทำสวิงอาร์มใหม่ แบบกว้าง บังเอิญผมโชคดี มีร้านแถวบ้าน มีฝีมือมาก งานเหล็ก สั่งได้ ตามแบบ เชื่อมสวย  หรือไม่งั้นก็เขียนแบบลงคอมพ์ แล้วส่งตัดเลเซอร์ จะเป๊ะดีแล้วให้ร้านตัดเลเซอร์เชื่อมให้ด้วย แจ่มครับ

อ้ออย่าลืมทำคอนเนคชุดสายพานด้วยนะครับ

เปลี่ยนถังน้ำมัน อันนี้งานหมูๆครับ สร้างจุดยึดใหม่ คงจุดยึดเก่าไว้ ต่อสายน้ำมัน  ต่อระบบไฟหน้าปัทม์ หรือตัดทิ้งก็ไม่ผิดกติกา

สร้างบังโคลนหลังใหม่ จะสั่งซื้อ งานนอก หรือสั่งงานในบ้านเราก็ได้ เอาตามชอบ

หาเบาะแจ่มๆๆๆมาใส่

เปลี่ยนแฮนด์ ตัดต่อสายคันเร่งเบรคครัช

สร้างจุดยึดอุปกรณ์มิเตอร์ต่างๆ

ทั้งนี้และทั้งนั้น งานคัสตอม ควรทำเองสร้างสรรค์เองครับ ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับ ใช้ใจล้วนๆเลย ซัพพรายเออร์เยอะแยะ โรงกลึง โรงตัดเหล็ก โรงเชื่อม มีทุกมุมซอย ร้านอะไหล่มอไซค์ มีเต็ม

เมื่อมีวัตถุดิบแล้ว เอามา วัด ทาบ ทับ กับตัวรถ แล้ว ท่านจะนึกทางไปต่อได้

ทำวันละนิด ให้เป็นฮอบบี้  แก้ไขไปขี่ไป เราจะรู้จุดดีจุดด้อยเรียนรู้ไปเอง

สุดท้ายขี่ได้ แต่ไม่เกิน 100 โล อวัยวะภายในมันจะสลับที่มันกระเทือน 5 5 5เอามันส์ครับ  สตาร์ทที หมาหอนตั้งแต่ท้ายซอยยันปากซอย

เมียสรรเสริญทุกวัน ดีหน่อยคือทำอยู่ที่บ้าน ไม่ไปขลุกอยู่ที่อู่

อิๆๆ

* tumblr_myyb6prlfu1ssvqm9o1_500.jpg (76.33 KB, 480x640 - ดู 1935 ครั้ง.)