Login
ชุดวันเวย์สตาร์ทเสียมีอาการอย่างไร  (อ่าน 32054 ครั้ง)

Dreaming_HD

• Sportster 883 R
Re: ชุดวันเวย์สตาร์ทเสียมีอาการอย่างไร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 10:38:16 PM »
อืมมมม

คงต้องพิจ่รณาใหม่ซะแล้วครับ ใจผมน่ะไม่เคยสบายใจเลยที่ทีเสียงแบบนี้ แต่เคยคุยกับหลายช่างหลายคน เขาบอกปกติ  ???

ผมว่าเดี๋ยวผมเอากลับบ้านบางกอกแล้วไป ให้ช่างทางนู้นดูใหม่ ผมว่าผมเปลี่ยนเลยดีกว่าสบายใจดี ไม่ราบราคาค่ารักษาพยาบาลประมาณเท่าไหร่ครับ  ambulance

ขอบคุณในทุกข้อมูลครับ
 ;D  pray
ทั้งชุดของ HD 6,500 ของ Jammer 4,500 ค่ารักษา 500 บาทคราบ 
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
เดี๋ยวถ้ามีโอกาสคงได้พบกันบ้างนะครับ ช่วงนี้อยู่ต่างจังหวัดตลอดครับ ไม่ได้กลับบ้านเลย
ปกติบ้านอยู่แถวๆนนท์ครับ
 :D

PhiRa SUKHOTHAI SIAM CITY

• Heritage Softail Classic
  • จะรวย จะจน ก็เท่านั้น สักวันก็ต้องจากไป (นี่แหละชีวิต)
  • ดูรายละเอียด http://www.upimg.net/index.php
Re: ชุดวันเวย์สตาร์ทเสียมีอาการอย่างไร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 12:35:13 PM »
พี่ระขอบคุณ gangmunา ย้อนหลังด้วยละกานน แต่รถพี่ระหัวฉีดนะครับ อัลตรา05หัวฉีด ถ้าไฟในแบตยังมีอยู่เข็นติดทุกรุ่นแหละครับ แต่ถ้าไฟแบตหมดก็ตัวใครตัวมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2013, 12:38:43 PM โดย PhiRa SUKHOTHAI SIAM CITY »

Hnuๆ

• Softail Springer Classic
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 10:29:11 PM »
อืมมมม

คงต้องพิจ่รณาใหม่ซะแล้วครับ ใจผมน่ะไม่เคยสบายใจเลยที่ทีเสียงแบบนี้ แต่เคยคุยกับหลายช่างหลายคน เขาบอกปกติ  ???

ผมว่าเดี๋ยวผมเอากลับบ้านบางกอกแล้วไป ให้ช่างทางนู้นดูใหม่ ผมว่าผมเปลี่ยนเลยดีกว่าสบายใจดี ไม่ราบราคาค่ารักษาพยาบาลประมาณเท่าไหร่ครับ  ambulance

;D  pray
ทั้งชุดของ HD 6,500 ของ Jammer 4,500 ค่ารักษา 500 บาทคราบ 
เดี๋ยวถ้ามีโอกาสคงได้พบกันบ้างนะครับ ช่วงนี้อยู่ต่างจังหวัดตลอดครับ ไม่ได้กลับบ้านเลย
มีโอกาสเจอกันคราบผมก็อยู่นนท์เหมือนกัน
¥ เราเจอกันเพราะมันจริงๆ Harley Davidson ¥

paxcy

• Dyna Super Glide Custom
  • vs 1400.Road Star.Softail Standard..Softail Deluxe
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 07:22:53 PM »
:D โดยปกติแล้วชุดวันเวย์ start นั้นถ้ามีอาการมันก็จะมีเสียง แคร๊กๆๆ ครับ คือเฟืองมันรูดครับ
แต่มีเสียงบ้างไม่มีบ้างนั้น คือมันรูดบางซี่เท่านั้นครับ..เมื่อบางครั้งมันหมุนมากระทบกับเฟืองที่มีฟันมันก็จะไม่ดังครับ....
แต่ใช้ไปนานๆ มีผลแน่ๆครับถ้ามันรูดหมดทุกฟันก็งานเข้าละครับ  frustrated
ยังไงถ้าพอมีเวลาผมว่านะจะหาของมาเตรียมเปลี่ยนก็ดีครับ... :D
ผิดถูกประการณ์ใดขออภัยครับ

ใช่เลยครับผมก็เป็นแบบนี้ปัญหาคือตอนเสียอยู ตจว. งานเข้าครับแต่ก็ใช้เข็นสตาทเอาครับ..เตรียมไว้ดีเลยครับถ้ารู้สึก..แคร็กๆๆๆ...เตรียมเปลี่ยนครับ
Old Eagle..........Mwa Rider........http://mwa.pantown.com/

biker prachuab

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 10:06:37 PM »
fatboy 09 มีอาการแคล๊กๆ  ให้ช่างเปิดดูแล้วครับ แกะลูกปืนออกมาล้างทั้งเซ็ท เฟืองยังดีอยู่ แต่แกนเริ่มมีร่องรอยสึก ประกอบเสร็จสตาร์ทปกติ แต่ถ้ามีอาการต้องเปลี่ยนแน่นอน หน้าตาเป็นอย่างภาพครับ (รูปแทนครับ แต่เหมือนกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2013, 10:10:07 PM โดย biker prachuab »

Aerosmith

• Fat Boy
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 09:36:10 AM »
RK02  มีอาการเสียงดังแกรกแค่สองครั้ง แล้วก็สตาร์ทไม่ติดอีกเลย มีแต่เสียงไดร์สตาร์ทดังวิ๊วๆ เครื่องไม่กระดิก
แต่เข็นติด ปรากฎว่า เฟืองที่แกนวันเวย์สตาร์ทรูดไปจนหมดรอบด้าน แล้วเค้าขายยกชุด ไม่แยกขายเฉพาะแกน
ใครจะเอาไปให้โรงกลึงทำให้ เอาอันเก่าของผมไปเป็นตัวอย่างได้นะครับ แต่ค่าประเก็นชุดใหญ่ก็หลายพันอยู่นะ

PhiphatZ

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 11:40:36 AM »

เสียงดังแกร๊กตอนสตาร์ทผมก็เป็นครับแต่เคยเป็นตอนแบตอ่อนเนื่องจากไม่ค่อยได้ขี่ จากรูปที่แนบมาจะเห็นวงจรการทำงาน ด้านบนเป็นสภาวะปรกติไม่มีการสตาร์ท ส่วนภาพด้านล่างเมื่อมีการกดปุ่มสตาร์ทแกน solinoid จะถูกดึงไปทางซ้ายเพื่อผลักแกนเฟืองวันเวย์สตาร์ทให้ขบกับมอเตอร์สตาร์ท และเฟืองprimaryเพื่อไปขับกลไกลูกสูบให้ทำงานเพื่อการจุดระเบิดให้เครื่องติดหลังจากนั้นเมื่อเราปล่อยนิ้วจากการกดปุ่มสตาร์ทแล้วแกน solinoid พร้อมชุดเฟืองจะเด้งกลับมาทางขวาด้วยแรงสปริงและฟรีมอเตอร์สตาร์ทจาก เฟือง primary เป็นการจบกระบวนการสตาร์ท ( ถ้าใครอยากรู้จักเสียงนี้ลองกดปุ่มสตาร์ทซ้ำอีกที หลังเครื่องติดก็ได้นะครับ รับรองเสียวเว้ย)  คราวนี้มาลองดูว่าอะไรทำให้เกดเเกิดเสียงแกร็กกกแบบหวาดเสียวได้บ้างในตอนสตาร์ท
1. ลองคิดดูว่าถ้าระยะที่แกนsolinoid ผลักชุดเฟืองไปทางซ้ายมีระยะห่างมากเกินไปแต่หน้าcontactของ solinoid ถึงก่อนชุดเฟืองอาจขบแบบหมิ่นเหม่ แต่ไฟจ่ายไปหมุนมอเตอร์สตาร์ทแล้ว เสียงหวานแสบแก้วหูแน่นอนครับแต่แบบนี้เป็นทุกรอบของการสตาร์ทแน่นอน อันนี้คงต้องเซทระยะและตรวจการหลวมของชุดแกนนี้ตาม   service manual ซะแล้วครับ ส่งศูนย์เหอะ
2.เมื้อแบตอ่อน แกน solinoid ผลักไปทางซ้ายไม่สุดหรือเคลื่อนที่ได้ช้าลง ทำให้หน้า contact ของ solinoid ยังไม่สัมผัสกันแต่มันมีระยะให้ไฟกระโดดข้ามไปปั่นมอเตอร์สตาร์ทได้แถมโหลดยังน้อยเนื่องจากเฟืองยังขบกันไม่เต็มที่ ก็เลยร้องเสียงหวานแสบแก้วหูให้ตกใจเล่น แถมเมื่อไฟอ่อนลงอีกsolinoid หมดไฟเลี้บงถอยกลับ แต่มือคนขับยังคาปุ่มสตาร์ทด้วยอยากให้รถติด แบตมีแรงส่งอีกนิดมันก็วนลูป แกร็กอยู่อย่างนั้นแหละครับ
3.อาการจากข้อ 2  อาจสร้างความเสียหายให้กับฟันเฟืองไปแล้วถึงแม้จะเอาไปชารตแบตเต็มแล้วก็ตาม อาจเกิดเสียงได้อีกเนื่องจากฟันมันรูดไปบ้างแล่ว
4.ถ้าสายกราวด์ไม่ดี ทำให้ไฟเดินไม่ดี อาจทำให้solinoid ทำงานแบบชักเข้าชักออก แสดงอาการแบบข้อ2  ก็ได้ครับถึงแม้แบตเต็ม
                   มันก็เลยมีที่มาให้ใช้ตัว solinoid start push button แต่ผมอยากเรียกว่า backup start push button ถึงจะถูกเพราะมันใช้เวลามีปัญหาจากปุ่มสตาร์ท รีเลย์สตาร์ท ชุดสายไฟก่อนจะมาถึงsolinid start ข้อดีคือว่ามันเป็น manual พอเรารู้ว่าแบตอ่อนก็จิ้มมันให้สุดเลยครับหรือถ้าไม่ได้ใส่ก็เปิดครอบออกแล้วใช้ไขควงกดให้สุดทีเดียวอย่ายึกยักชักเข้าชักออกนะครับ มันจะได้ดันแกนให้เฟืองขบกันแน่นอน 100% หลังจากนั้นมอเตอร์สตาร์ทจะติดไม่ติดมันก็ขึ้นกับกำลังไฟของแบตท่านแล้วหละครับ วิธีนี้ไม่ได้ช่วยให้สตาร์ทติดง่ายในสภาวะแบตอ่อนนะครับ แต่ช่วยป้องกันไม่ให้เฟืองมันรูดเนื่องจากไฟเลี้ยงsolinoidไม่พอ แต่ผมก็อยากลองสตาร์ทอะเผื่อมันติดยังไงเฟืองจะได้ไม่พังอะครับ พ่วงแบตรถยนต์ดีกว่าครับ ติดแน่นอนถ้าแบตอ่อน
วิเคราะห์ได้เท่านี้ครับใครมีอะไรมาแชร์เพิ่มเลยนะครับ ผิดพลาดประการใดข้ออภัยด้วยครับ เครดิตรูปจากที่นี่นะครับ
 http://www.hdforums.com/forum/touring-models/710260-starter-compensator-3.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 11:44:00 AM โดย PhiphatZ »

Tiger 1%

• Sportster 1200 L
  • ความสุขของช่วง...ชีวิต**อยู่ที่...ช่วงเวลาที่แตกต่าง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 05:11:58 PM »
อืมมมม

รบกวนแจ้งพิกัดร้านด้วยครับ พอดีอยากสั่งชุดวันเวย์สตาร์ท ของJammer ครับ pray
 ;D  pray
มีโอกาสเจอกันคราบผมก็อยู่นนท์เหมือนกัน
....."  MC' THAILAND ".....

Tiger 1%

• ความสุขของช่วง...ชีวิต**อยู่ที่...ช่วงเวลาที่แตกต่าง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 05:14:56 PM »
อืมมมม

;D  pray
:Dรบกวนแจ้งพิกัดร้านด้วยครับ พอดีอยากสั่งชุดวันเวย์สตาร์ท ของJammer ครับ pray

....."  MC' THAILAND ".....

เอ รามอินทรา

• ร้านเหล้า เล็ก เล็ก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 12:14:07 PM »
ได้ความรู้ เตรียมตัวเลยผม มีเสียงเหมือนกัน
มือใหม่

Dreaming_HD

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 01:30:14 AM »
สรุปว่าจนกระทั่งวันนี้ผมก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ  :P หมดทุน

ถ้าหากว่าผมไปที่ร้านให้เขาถอดตัววันเวย์ออกมาตรวจสอบก่อนนี่จะคุ้มมั้ยครับ หรือว่ามันถอดยากสั่งอะไหล่มาเปลี่ยนเลยทีเดียวคุ้มกว่า

ผมยังอยากรู้ว่ามันใช่มั้ย อาการวันเวยสตาร์ทเสีย  :D

มีใครเคยทำมั้ยครับ คุ้มหรือเปล่ากับความคิดของผม
 :)

otto46

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 07:48:35 PM »
ของผม แฟตบอย07 ก็เป็น ว่าจะเปลี่ยนเฟืองวันเวย์ไม่รู้จะจบไหม
รู้สึกว่าจะเป็นเวลาเครื่องร้อน. ถ้าปล่อยเครื่องเย็นสตาร์ทปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2014, 07:59:09 PM โดย otto46 »

Maioon

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 04:10:58 PM »
ของผมเป็นอัลตร้า 10 รถจูนกล่องสกีมมื่งมา ตอนนี้เครื่องร้อนวิ่งมาจะสตาร์ทติดยาก ในขณะที่เครื่องเย็นจะสตาร์ทติดง่ายมาก ให้ช่างดูชุดวันเวย์สตาร์ทปกติ ไม่สึกหรออะไร สรุปว่าต้องเอากล่องส้มไปทำการอัพเดทใหม่พูดง่ายๆคือ นำไปแฟลชรอมใหม่ปี 2014 แล้วมาจูนใหม่อีกรอบ มันถึงจะเป็นปกติครับ

biker prachuab

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 12:33:17 PM »
ของผม แฟตบอย07 ก็เป็น ว่าจะเปลี่ยนเฟืองวันเวย์ไม่รู้จะจบไหม
รู้สึกว่าจะเป็นเวลาเครื่องร้อน. ถ้าปล่อยเครื่องเย็นสตาร์ทปกติครับ
ผมใช้แฟตบอย 09 อาการ คือ สตาร์ทเสียงดังแคล๊กๆ เปลี่ยนวันเวย์สตาร์ทแล้วครับ ใช้ของ DRAG ไม่แพง + ค่าแรงช่างนิดหน่อย อาการหายสนิท ถ้ามีอาการแล้วควรรีบเปลี่ยนดีกว่าครับ

otto46

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:02:19 PM »
เปลี่ยนชุดเฟืองวันเวย์แล้วแต่ยังไม่หาย เพียงแต่ดังเบาลงเท่านั้นครับ เซ็งเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 11:07:59 PM โดย otto46 »