Login
ชุดวันเวย์สตาร์ทเสียมีอาการอย่างไร  (อ่าน 32060 ครั้ง)

biker prachuab

• Sportster 883 L
  • **
ชุดวันเวย์สตาร์ทเสียมีอาการอย่างไร
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 11:18:26 AM »
ชุดวันเวย์สตาร์ทเสียตอนสตาร์ทเครื่องยนต์  จะมีอาการหรือมีเสียงอย่างไรครับ รบกวนผู้รู้หรือผู้ที่มีประสบการณ์ด้วยครับ

Dreaming_HD

• Sportster 883 R
Re: ชุดวันเวย์สตาร์ทเสียมีอาการอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 02:11:31 PM »
ผมเดาว่าของคุณ Biker Prachuab ต้องมีเสียงดังเหมือนเฟืองหรือโลหะกระทบกันดังมาจากแถวๆเครื่องยนต์แน่นเลย

รถผมก็เป็น แรกๆก็เขินๆเวลาจะติดเครื่อง เดี๋ยวนี้ทำใจให้ชิน ก็ไม่รู้ว่าจะทำไงกับมัน มีบางท่าบอกว่ามันใช้เวลานานกว่าจะเสียครับ

ตอนนี้ผมมองว่า มันเป็นเรื่องผิดปกติที่เป็นปกติของ Harley Davidson ครับ

;D

biker prachuab

• Sportster 883 L
  • **
Re: ชุดวันเวย์สตาร์ทเสียมีอาการอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 02:47:16 PM »
ผมเดาว่าของคุณ Biker Prachuab ต้องมีเสียงดังเหมือนเฟืองหรือโลหะกระทบกันดังมาจากแถวๆเครื่องยนต์แน่นเลย

รถผมก็เป็น แรกๆก็เขินๆเวลาจะติดเครื่อง เดี๋ยวนี้ทำใจให้ชิน ก็ไม่รู้ว่าจะทำไงกับมัน มีบางท่าบอกว่ามันใช้เวลานานกว่าจะเสียครับ

ตอนนี้ผมมองว่า มันเป็นเรื่องผิดปกติที่เป็นปกติของ Harley Davidson ครับ

;D
ใช่ครับผม เป็นๆหายๆ สตาร์ทครั้งแรกติดปกติครับ ขับประมาณ 5 นาที จอดปั้มน้ำมัน สตาร์ทอีกครั้ง ดังสนั่นแคล๊กๆๆ คนมองเขินครับ ดังเหมือนจะพัง

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 05:21:01 PM »
ปกติครับ ผมก็เป็น ก็ใช้มาเป็นปี ก็ไม่เห็นเป็นไรครับมันดังเสียง แคร๊กๆ

AOU@TG

• CHICA
  • HARLEY "ไม่มีพรมแดนพวกเราคือครอบครัวเดียวกัน"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 08:40:50 AM »
 :D โดยปกติแล้วชุดวันเวย์ start นั้นถ้ามีอาการมันก็จะมีเสียง แคร๊กๆๆ ครับ คือเฟืองมันรูดครับ
แต่มีเสียงบ้างไม่มีบ้างนั้น คือมันรูดบางซี่เท่านั้นครับ..เมื่อบางครั้งมันหมุนมากระทบกับเฟืองที่มีฟันมันก็จะไม่ดังครับ....
แต่ใช้ไปนานๆ มีผลแน่ๆครับถ้ามันรูดหมดทุกฟันก็งานเข้าละครับ  frustrated
ยังไงถ้าพอมีเวลาผมว่านะจะหาของมาเตรียมเปลี่ยนก็ดีครับ... :D
ผิดถูกประการณ์ใดขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 09:35:05 AM โดย AOU@TG »

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 10:10:21 AM »
:D โดยปกติแล้วชุดวันเวย์ start นั้นถ้ามีอาการมันก็จะมีเสียง แคร๊กๆๆ ครับ คือเฟืองมันรูดครับ
แต่มีเสียงบ้างไม่มีบ้างนั้น คือมันรูดบางซี่เท่านั้นครับ..เมื่อบางครั้งมันหมุนมากระทบกับเฟืองที่มีฟันมันก็จะไม่ดังครับ....
แต่ใช้ไปนานๆ มีผลแน่ๆครับถ้ามันรูดหมดทุกฟันก็งานเข้าละครับ  frustrated
ยังไงถ้าพอมีเวลาผมว่านะจะหาของมาเตรียมเปลี่ยนก็ดีครับ... :D
ผิดถูกประการณ์ใดขออภัยครับ

ถูกต้องทุกประการ ปัญหาหลักเลยมาจากแบตเตอรี่อ่อนไฟไม่พอและอย่าได้คิดเหมือนผมว่าไม่เป็นไร
อันนี้งานเข้ามาแล้ว เสียอารมณ์ เสียตังค์ เสียเวลาแถมเสียหน้าและเครดิต ผมเปลี่ยนชุดวันเวย์ startทั้งชุด
แบตไม่เปลี่ยนกระตุ้นได้ใช่อันนี้ไม่เถียง ไฟมันอ่อนตอนไหนรู้ไหมไฟไม่พอเดินทางไกลด้วยงานงอกหนักไปอีก
ใช้ไปมันมีผลให้ชุดวันเวย์ startออกอาการเหมือนเดิมตามอากาข้างต้น สุดท้ายต้องเปลี่ยนแบตด้วยเป็นอันหายขาด
แต่กว่าจะรู้ก็เล่นฟันเฟืองชุดวันเวย์ startชุดใหม่ครูดไป1-2เฟืองแล้วเหมือนกัน เสียน้อยเสียยากลามปามไปเรื่อยตรวจ
กันให้ดีๆว่ามันสมเหตุสมผลไหมและอย่าเชื่อผมทั้งหมด แต่นี่มันคือประสบการณ์จริงของผม สรุปตัดสินใจลังเลสุดท้าย
มันก็ "ต้องเปลี่ยน" รถแต่ละคันไม่เหมือนกันดูจากสภาพอาการและงบในกระเป๋าด้วยก่อนการตัดสินใจ  headbang
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 10:12:32 AM โดย gangmunk »

AOU@TG

• CHICA
  • HARLEY "ไม่มีพรมแดนพวกเราคือครอบครัวเดียวกัน"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 01:06:28 PM »
 :D ใช่เลยครับ เป็นห่วงเพื่อนๆทุกคนครับ   thumbsup thumbsup thumbsup thumbsup thumbsup thumbsup thumbsup 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 01:09:24 PM โดย AOU@TG »

Hnuๆ

• Softail Springer Classic
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 01:17:24 PM »
เพิ่งเปลี่ยนสดๆร้อนเลยคราบ อาการคือมอร์เตอร์หมุนแต่เครื่องไม่หมุนมีเสียงดีงฟิ้วๆๆเวลากดสตาร์ท เลยให่ช่างทำการรื้อดูสรุปว่าเฟืองไม่รูดแต่เป็นที่แกนของตัววันเวย์สึกทำให้ชุดวันเวย์หมุนได้2ข้าง(เลยไม่เป็นวันเวย์อีกต่อไป) ตอนนี้เลยจะหาวิธีโมอยู่ ช่างเค้าอยากลองเลยว่าจะเอาแกนที่สึกไปพอกแล้วกลึงให้เท่าเดิมลองดูว่าจะใช้ได้มั้ยถ้าได้ก็เก็บไว้เป็นตัวสำรองคราบ แต่ตอนนี้เปลี่ยนของใหม่ใส่แล้วของยี่ห้อ Jammer ถูกกว่าเยอะใช้ได้ปกติเหมือนเดิม
ปล.ถ้าโมแล้วสำเร็จจะมารายงานอีกทีน๊ะคราบพี่น้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 01:19:20 PM โดย Hnu Raminthar »
¥ เราเจอกันเพราะมันจริงๆ Harley Davidson ¥

"18มงกุฏ"

• Dyna Super Glide
  • *
  • ไม่ถึงขั้นเทพ.....แต่มีองค์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 02:45:34 PM »
เพิ่งเปลี่ยนสดๆร้อนเลยคราบ อาการคือมอร์เตอร์หมุนแต่เครื่องไม่หมุนมีเสียงดีงฟิ้วๆๆเวลากดสตาร์ท เลยให่ช่างทำการรื้อดูสรุปว่าเฟืองไม่รูดแต่เป็นที่แกนของตัววันเวย์สึกทำให้ชุดวันเวย์หมุนได้2ข้าง(เลยไม่เป็นวันเวย์อีกต่อไป) ตอนนี้เลยจะหาวิธีโมอยู่ ช่างเค้าอยากลองเลยว่าจะเอาแกนที่สึกไปพอกแล้วกลึงให้เท่าเดิมลองดูว่าจะใช้ได้มั้ยถ้าได้ก็เก็บไว้เป็นตัวสำรองคราบ แต่ตอนนี้เปลี่ยนของใหม่ใส่แล้วของยี่ห้อ Jammer ถูกกว่าเยอะใช้ได้ปกติเหมือนเดิม
ปล.ถ้าโมแล้วสำเร็จจะมารายงานอีกทีน๊ะคราบพี่น้อง

อันเนี๊ย..ของจริง ไอ้ที่ดังแคล๊กๆแต๊กๆน่ะ่แบตอ่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 02:48:22 PM โดย "18มงกุฏ" »

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 03:55:12 PM »
ต้องดูรุ่นและปีด้วยครับถอดได้ไหม หรือต้องยกชุด  chainsaw

Dreaming_HD

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:19:24 PM »
อืมมมม

คงต้องพิจ่รณาใหม่ซะแล้วครับ ใจผมน่ะไม่เคยสบายใจเลยที่ทีเสียงแบบนี้ แต่เคยคุยกับหลายช่างหลายคน เขาบอกปกติ  ???

ผมว่าเดี๋ยวผมเอากลับบ้านบางกอกแล้วไป ให้ช่างทางนู้นดูใหม่ ผมว่าผมเปลี่ยนเลยดีกว่าสบายใจดี ไม่ราบราคาค่ารักษาพยาบาลประมาณเท่าไหร่ครับ  ambulance

ขอบคุณในทุกข้อมูลครับ
 ;D  pray

Dreaming_HD

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:21:46 PM »
อืมมมม

คงต้องพิจ่รณาใหม่ซะแล้วครับ ใจผมน่ะไม่เคยสบายใจเลยที่ทีเสียงแบบนี้ แต่เคยคุยกับหลายช่างหลายคน เขาบอกปกติ  ???

ผมว่าเดี๋ยวผมเอากลับบ้านบางกอกแล้วไป ให้ช่างทางนู้นดูใหม่ ผมว่าผมเปลี่ยนเลยดีกว่าสบายใจดี ไม่ราบราคาค่ารักษาพยาบาลประมาณเท่าไหร่ครับ  ambulance

;D  pray
ลืมบอกไป รถผม SG2011 ครับ
 :)

Hnuๆ

• Softail Springer Classic
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 02:58:29 AM »
อืมมมม

;D  pray
ทั้งชุดของ HD 6,500 ของ Jammer 4,500 ค่ารักษา 500 บาทคราบ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2013, 01:39:09 PM โดย Hnu Raminthar »
¥ เราเจอกันเพราะมันจริงๆ Harley Davidson ¥

PhiRa SUKHOTHAI SIAM CITY

• Heritage Softail Classic
  • จะรวย จะจน ก็เท่านั้น สักวันก็ต้องจากไป (นี่แหละชีวิต)
  • ดูรายละเอียด http://www.upimg.net/index.php
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 08:53:54 AM »
เจอมาแล้ว ตอนไปพนมเปน ไดพัง นี่เลย พี่หอพิโลก เปลี่ยนทั้งชุด 8,500-บาทรวมค่าแรง 081-9732747 พี่หอพิษณุโลก รับรองชัวปาดๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2013, 09:04:26 AM โดย PhiRa SUKHOTHAI SIAM CITY »

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 11:54:51 AM »
เจอมาแล้ว ตอนไปพนมเปน ไดพัง นี่เลย พี่หอพิโลก เปลี่ยนทั้งชุด 8,500-บาทรวมค่าแรง 081-9732747 พี่หอพิษณุโลก รับรองชัวปาดๆๆๆ
อันนี้ยืนยันรถพี่ระพังจริงที่ร้านอาหารขากลับเข้าไทย โชคดีที่ไม่ใช่หัวฉีด เข็นติดไปเพราะผมเป็นผู้ร่วมเข็นด้วย  ;D