Login
ซื้อรถคันแรก กันแบบไหน !! ของผมแบบเนี่ยะอะคับ 55+  (อ่าน 7098 ครั้ง)

vrod raider

• Electra Glide Classic
  • ขี่ๆไปเถอะ ยังมีแรงก็ขี่ไป
นตอนในการจะซื้อแมงกะไซค์คันแรก จากประสบการณ์ผม

1. เบื่อชีวิตที่จำเจ ประจำ
2. อยากจะโลดแล่นไปในอากาศที่อิสระ
3. หาข้อมูล รถยี่ห้ออะไร คนใช้เยอะ ไม่เยอะ รถประหลาดรึว่าตลาด
4. ขี่ไม่เป็นไปหัดซะ ไม่มีใบขับขี่ไปทำซะ
5. เริ่มเข้าสังคมของรถยี่ห้อนั้นๆที่หมายตาเอาไว้ ไปแอบฟังเค้าคุยก่อน
6. เริ่มมีเสียง ถามนั้น ถามนี่ ดีไหม คุ้มไหม เวิร์กไหม จนได้ความรู้ระดับนึง
7. ออกเยี่ยมตามร้านรึว่างานต่างๆ ไปจับไปดู ไปสัมผัส ไปลองคร่อม
8. ต้องตัดสินใจ ตรงนี้ต้องให้ตรงกับจริต อย่าไปฟังเสียงเชียร์ เสียงพรายกระซิบ
9. ต้องมั่นใจในสิ่งที่ต้องการจริงๆ ตรงนี้ไม่มีใครบอกคุณได้ ถ้าไปเชื่อเสียงเชียร์ แล้วซื้อก็ถือว่า เป็นรถครูไปแล้วกัน
10. กำตังให้แน่นๆ ท่องไว้เงินไม่บูดๆ ไม่เน่าไม่เสีย ต่อรองให้ได้มากที่สุดซึ่งแล้วแต่สไตล์ของคน โดยส่วนตัวผมเอง ถ้าคิดว่าได้ดีลดีแล้วไม่ค่อยจะต่ออะไร
11. ใช้เวลาอีกรอบ ศึกษาข้อดีไปแล้ว ดูข้อเสียมันบ้าง ใช้เวลากับข้อมูล แต่พึ่งจำไว้ว่า มันไม่มีรถแบบครอบจักรวาลให้คุณ ไม่มีรถแบบใช้ได้ทุกแบบทุกงาน ซื้อคันเดียวแล้วจบ มันไม่มีในโลกนี้
12. ตัดใจ แล้วไปซื้อซะ เพราะพอเงินออกจากมือคุณไปแล้ว มันจะไม่กลับมาอีกแน่ๆ

ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ ขำๆถือว่าแชร์ความรู้กัน
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

vision

• Sportster 883 R
Re: ซื้อรถคันแรก กันแบบไหน !! ของผมแบบเนี่ยะอะคับ 55+
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:52:20 AM »
ผมไม่คิดไม่ฝันจู่ๆก็ซื้อHD.เลย. พอขับไปก็รู้ว่าไม่ผิดหวังที่ใช้HD.ครับ ต้องขออภัยหากต้องขัดแย้งกับท่านอื่นๆ เป็นความเห็นส่วนตัวและประสพการณ์จริงครับ (แช่ร์ตามเจ้าของกระทู้นะครับ ด้วยความเคารพในทุกความเห็นครับ)

gangmunk

• EXILE
Re: ซื้อรถคันแรก กันแบบไหน !! ของผมแบบเนี่ยะอะคับ 55+
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 01:31:03 PM »
หาข้อมูลรถรุ่นที่อยากได้ พอไปลองคร่อมแล้วไม่เอา ไปเจอในรูปถ่าย เอออันนี้มันคู่กรูนี่หว่า ตกลงเอาคันนี้  ;D ;D

เสี่ยตุ่น-72™

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 02:35:00 PM »

สวัสดีครับ มือใหม่ ขอแชร์บ้าง
  ตามแฟชั่น ขี่อิตาลี่ รุ่นยอดนิยม ได้ 3 เดือน อยู่มาวันนึง กำลังเติมน้ำมันอยู่ปั้มเห็นฮาเล่ย์คันนึงเก่ามากๆๆ

เหลียวมอง มองตาม ..... แปลกใจตัวเอง ไอ้ที่เราคร่อมอยู่ก้อไม่ใช่ถูกสตางค์ ไปมองอะไรรถโบราณแบบนั้น

ตกกลางคืนนอนไม่หลับ จบไม่จบ ...ตื่นเช้ามาขายยอดนิยมทิ้งเลย เพื่อนหาว่าบ้า ของดีๆอยู่ไปขายมันทำไม

นั่นน่ะสิ ๆ ... หลายวันจากนั้น เตรียมใจไปจอง 48 ล่ะ ยอดนิยม .... พอไปดูที่ศูนย์ ลองจับดูบ้าง คร่อมบ้าง

ตามกำลังเงิน  ............กลับออกมาได้ 72 มาซ่ะงั้น โบราณดี จบ

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน เสี่ยตุ่น72™ ยินดีที่ได้รู้จักค้าบบ
             www.facebook.com/KeNghX

payanak

• Fatboy Lo 2012
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 06:02:21 PM »
สวัสดีครับ จขกท.
"ตั้ก" อยู่กรุงเทพฯ ยังไม่มีฮาร์เลย์ขี่ รอเงินจากการขายบ้านหลังเก่า, หาข้อมูล, ดูความสำเร็จของคนนู่น นี่ นั่น ไปวันๆ ตอนนี้เราอยู่ใน ศตวรรษที่21 ยุคดิจิตอล เป็นยุคที่ว่าด้วยข้อมูลข่าวสาร เรารู้สึกว่าเป็น "เพื่อน" ได้ทั้งๆที่ยังไม่เคยเห็นหน้า เพราะมีอะไรที่ตรงกันจากการรับรู้ได้ด้วยข้อมูลข่าวสาร ถึงผมจะยังไม่มีในตอนนี้ แต่ความคิดของผมก็ไม่ต่างจาก จขกท. ดังนี้.-
จขกท.1. เบื่อชีวิตที่จำเจ ประจำ=
อัยย๊ะ เหมือนกันเป๊ะ
จขกท.2. อยากจะโลดแล่นไปในอากาศที่อิสระ=
อยากจะโลดแล่นไปบนถนนที่ให้ความรู้สึกอิสระเสรี ถึงแม้จะไม่สะดวกสบาย
จขกท.3. หาข้อมูล รถยี่ห้ออะไร คนใช้เยอะ ไม่เยอะ รถประหลาดรึว่าตลาด=
ว่างเป็นต้องเข้ามาดู รถยี่ห้อฮาร์เลย์ คนใช้เยอะนะในประเทศเรา รถตลาดก็เด็กอ้วน ดำด้าน
จขกท.4. ขี่ไม่เป็นไปหัดซะ ไม่มีใบขับขี่ไปทำซะ=
ขี่ซูซูกิอาร์จีวี ไปเรียน ม.4-ม.6 ฮอนดาซูเปอร์โฟว์400 ปี1-4 ฮอนด้าสตีท400 ทำงานราชการ
ผบ.ตั้งท้องลูกคนแรก เลิกขี่มอเตอร์ไซค์ขายเอาเงินไปซื้อรถเก๋งมือสอง ใบขับขี่เป็นตลอดชีพทั้ง4ล้อ2ล้อ
จขกท.5. เริ่มเข้าสังคมของรถยี่ห้อนั้นๆที่หมายตาเอาไว้ ไปแอบฟังเค้าคุยก่อน=
ได้แต่ดูหน้าเว็บฯ ทำอะไร ไปไหนมา ก็เห็นเล่าให้ฟัง ถ่ายภาพมาให้ดู ในใจผมมีรุ่นนึงแล้วตอนนี้
จขกท.6. เริ่มมีเสียง ถามนั้น ถามนี่ ดีไหม คุ้มไหม เวิร์กไหม จนได้ความรู้ระดับนึง=
สังคมนี้น้ำใจดีมากมาย ขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
จขกท.8. ต้องตัดสินใจ ตรงนี้ต้องให้ตรงกับจริต อย่าไปฟังเสียงเชียร์ เสียงพรายกระซิบ
9. ต้องมั่นใจในสิ่งที่ต้องการจริงๆ ตรงนี้ไม่มีใครบอกคุณได้ ถ้าไปเชื่อเสียงเชียร์ แล้วซื้อก็ถือว่า เป็นรถครูไปแล้วกัน
ดูมาก อ่านมาก ความคิดก็เปลี่ยนไปเรื่อย ผมใช้โตโยต้า ถามผมๆก็ต้องบอกว่าโตโยต้าดี ดี,ไม่ดียังไงเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจของรถรุ่นนี้ไป
จขกท.10. กำตังให้แน่นๆ ท่องไว้เงินไม่บูดๆ ไม่เน่าไม่เสีย ต่อรองให้ได้มากที่สุดซึ่งแล้วแต่สไตล์ของคน โดยส่วนตัวผมเอง ถ้าคิดว่าได้ดีลดีแล้วไม่ค่อยจะต่ออะไร=
เฮ้อ..กว่าจะได้เงิน กว่าจะได้รถ หนาวนี้คงไม่ทันแน่ๆ
จขกท.11. ใช้เวลาอีกรอบ ศึกษาข้อดีไปแล้ว ดูข้อเสียมันบ้าง ใช้เวลากับข้อมูล แต่พึ่งจำไว้ว่า มันไม่มีรถแบบครอบจักรวาลให้คุณ ไม่มีรถแบบใช้ได้ทุกแบบทุกงาน ซื้อคันเดียวแล้วจบ มันไม่มีในโลกนี้=
"ความรักเหมือนโรคา บันดาลตาให้มืดมน ไม่ยินและไม่ยล อุปสรรคใดใด"
เท่าที่ดูมา เห็นด้วยอย่างยิ่ง "ไม่มีรถแบบครอบจักรวาล คันเดียวจบ"
จขกท.12. ตัดใจ แล้วไปซื้อซะ เพราะพอเงินออกจากมือคุณไปแล้ว มันจะไม่กลับมาอีกแน่ๆ=
"การทรมาน คือการรอคอย ถึงเวลาเพียงหน่อย การคอยก็ทรมาน"
สวัสดี

Anuchitsornon

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:28:06 PM »
ต้องบอกก่อนครับว่าตอนนี้ยังไม่มีรถเป็นของตัวเอง
ครั้งแรกที่เห็น Street glide ดำด้านตัวเป็นๆ รู้สึกว่ามันเป็นอะไรที่เท่ห์มากๆ ชอบเลยครับ ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่มีคำว่าฮาเล่ย์อยู่ในสมองเลยครับ
จากนั้นก็เข้ามาดูข้อมูลในเว็บเรื่อยๆ ก็เปลี่ยนไปชอบ 48 กับ Nighster เพิ่มขึ้นมาอีก พอเข้าเวปบ่อยๆก็เริ่มเบื่อ ก็เลิกเข้าเวป แต่เวลาเจอฮาเล่ย์บนถนนทีไร อาการอยากได้มันมาอีกแระ เสียงมันช่างเล้าใจเหลือเกิน ถ้าถูกหวยจะถอยมาสองคัน คงพึ่งดวงอย่างเดียวไม่ได้ครับ ตอนนี้ก็เก็บเงินอย่างเดียวพยายามเก็บเงิน แพลนชีวิตผม ตอนนี้ต้องเก็บเงินแต่งงาน ผ่อนทีดิน สร้างบ้าน สุดท้ายก็คงจะเป็นฮาเล่ย์ ถึงตอนนั้นเวลาก็คงจะบอกเราเองว่าเราชอบฮาเล่ย์จริงมั้ย ตอนนั้นถ้ายังชอบอยู่คงจะไม่พ้น Street glide เป็นแน่แท้ ถึงตอนนั้นอายุหลักสี่แล้วคงไม่สายเกินไปที่จะเป็นเด็กแว๊นนนนนนน

Life Connecting

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:49:24 PM »
มันเป็นความรู้สึกมาตั้งแต่เด็กๆ เหมือนมองหาอะไรซักอย่างแต่ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าอะไร แล้วก็ลองมาเรื่อยๆตามวัย ตั้งแต่ แว้น คลาสสิค บิ๊กไบค์ รู้สึกว่ามันไม่ใช่ แล้วก็เริ่มรู้ตัวเองขึ้นมาเรื่อยๆว่า อ๋อ มันต้องแบบนี้นี่หว่า ก็เก็บตังค์ อด แล้วก็ทน ติดตามข่าวสารในวงการ(ฮาเลย์) พอรู้ว่าจะมีเค้าทัวร์ผ่านแถวบ้าน ก็จะขี่ H-D Wave มารอดักดู แล้วก็กลับบ้านไปนอนฝันต่อ แล้ว ก็อด แล้วก็ทนต่ออีก จนได้มานี่ล่ะครับ  boogie
ให้ Harley พาไปหาเพื่อน

worawat205

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:21:44 PM »
มันเป็นความรู้สึกมาตั้งแต่เด็กๆ เหมือนมองหาอะไรซักอย่างแต่ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าอะไร แล้วก็ลองมาเรื่อยๆตามวัย ตั้งแต่ แว้น คลาสสิค บิ๊กไบค์ รู้สึกว่ามันไม่ใช่ แล้วก็เริ่มรู้ตัวเองขึ้นมาเรื่อยๆว่า อ๋อ มันต้องแบบนี้นี่หว่า ก็เก็บตังค์ อด แล้วก็ทน ติดตามข่าวสารในวงการ(ฮาเลย์) พอรู้ว่าจะมีเค้าทัวร์ผ่านแถวบ้าน ก็จะขี่ H-D Wave มารอดักดู แล้วก็กลับบ้านไปนอนฝันต่อ แล้ว ก็อด แล้วก็ทนต่ออีก จนได้มานี่ล่ะครับ  boogie
thumbsup
ไม่มีกลุ่ม ไม่มีแก๊งค์ ไม่แอบแฝง เป็น Biker

อยากรู้จักก็ทัก ไม่อยากเจอก็หลบ !!

DearDilo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:24:02 PM »

ตามแฟชั่น ขี่อิตาลี่ รุ่นยอดนิยม ได้ 3 เดือน อยู่มาวันนึง กำลังเติมน้ำมันอยู่ปั้มเห็นฮาเล่ย์คันนึงเก่ามากๆๆ

เหลียวมอง มองตาม ..... แปลกใจตัวเอง ไอ้ที่เราคร่อมอยู่ก้อไม่ใช่ถูกสตางค์ ไปมองอะไรรถโบราณแบบนั้น

ตกกลางคืนนอนไม่หลับ จบไม่จบ ...ตื่นเช้ามาขายยอดนิยมทิ้งเลย เพื่อนหาว่าบ้า ของดีๆอยู่ไปขายมันทำไม

นั่นน่ะสิ ๆ ... หลายวันจากนั้น เตรียมใจไปจอง 48 ล่ะ ยอดนิยม .... พอไปดูที่ศูนย์ ลองจับดูบ้าง คร่อมบ้าง

ตามกำลังเงิน  ............กลับออกมาได้ 72 มาซ่ะงั้น โบราณดี จบ

number1

ipophd

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:11:41 AM »
ส่วนตัวผมนะ
เมื่อก่อนผมไม่เคยสนใจรถมอเตอร์ไซค์เลย ชอบรถยนต์อย่างเดียว หนังสือรถตั้งเรียงๆกันยาวเป็นเมตร
แต่มีจุดที่หักเห จะเรียกว่าจุดเปลี่ยนชีวิตเลยก็ว่าได้ ตอนเรียนอยู่ปี2 มีรุ่นพี่ขี่ Nighter แล้วก็เพิ่อนผมขี่Heritageมาเรียน พอเห็นครั้งแต่รู้สึกว่ามันใช่
จากนั้นก็หาข้อมูลเกี่ยวกับ HD เริ่มจากมันมีกี่รุ่น รุ่นไหนบ้าง เครื่องเป็นยังไง ศึกษาอยู่ระยะนึง
ก็อยากจะลองสัมผัสกับตัวจริง เสียงจริง (ไม่ใช่ The Voice นะครับ อิอิ) ก็เลยไปที่ศูนย์HD ไปเจอพี่คนนึง เค้าใจดี ให้เราลองค่อมรถเค้า ให้เราสตาร์ท แค่ได้ยินเสียงเดินเบาก็รู้สึกว่านี่ล่ะ สิ่งที่เราต้องการ
พอกลับมาเราก็มีแรงบันดาลใจที่มากพอ เราก็ตัดสินใจ ตั้งเป้าหมาย วางแผน แล้วก็ลงมือทำ

เจอกันแน่ 48

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:15:35 AM »
ส่วนตัวผมนะ
เมื่อก่อนผมไม่เคยสนใจรถมอเตอร์ไซค์เลย ชอบรถยนต์อย่างเดียว หนังสือรถตั้งเรียงๆกันยาวเป็นเมตร
แต่มีจุดที่หักเห จะเรียกว่าจุดเปลี่ยนชีวิตเลยก็ว่าได้ ตอนเรียนอยู่ปี2 มีรุ่นพี่ขี่ Nighter แล้วก็เพิ่อนผมขี่Heritageมาเรียน พอเห็นครั้งแต่รู้สึกว่ามันใช่
จากนั้นก็หาข้อมูลเกี่ยวกับ HD เริ่มจากมันมีกี่รุ่น รุ่นไหนบ้าง เครื่องเป็นยังไง ศึกษาอยู่ระยะนึง
ก็อยากจะลองสัมผัสกับตัวจริง เสียงจริง (ไม่ใช่ The Voice นะครับ อิอิ) ก็เลยไปที่ศูนย์HD ไปเจอพี่คนนึง เค้าใจดี ให้เราลองค่อมรถเค้า ให้เราสตาร์ท แค่ได้ยินเสียงเดินเบาก็รู้สึกว่านี่ล่ะ สิ่งที่เราต้องการ
พอกลับมาเราก็มีแรงบันดาลใจที่มากพอ เราก็ตัดสินใจ ตั้งเป้าหมาย วางแผน แล้วก็ลงมือทำ

เจอกันแน่ 48

headbang 48 48 48  headbang
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน เสี่ยตุ่น72™ ยินดีที่ได้รู้จักค้าบบ

a-nan

• Electra Glide Classic
  • เพื่อนเป็นเแล้ว รักษาไม่หาย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:26:49 AM »

number1 number1ว่าจะไม่โพสแล้ว ชอบใจข้อความเสี่ยตุ่นอะ thumbsup thumbsup
มิตรภาพไม่จริงใจ เป็นได้แค่เพื่อนเดินทาง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:11:20 PM »

number1 number1ว่าจะไม่โพสแล้ว ชอบใจข้อความเสี่ยตุ่นอะ thumbsup thumbsup

pray ขอบคุณด้วยใจครับ  pray

...จาก เสี่ยตุ่น คนเคยแว้น แดนมักกะโรนี อิตาลีรุ่นยอดนิยม

Big-CNX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:20:06 PM »
เอาคันในฝันคับ  อดใจรอมา5ปีแต่ในที่สุดก็สะใจ  1200custom  headbang

[P]ok[k]yMa[N] Darkness Rama 5

• OCC
  • BIKE&ROCK
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 04:57:03 PM »
ในฝัน รอมานาน ในที่สุด เราก็พบกัน hug
HARLEY IS NEVERDIE
รวยจนไม่เท่ากัน แต่ฝันทุกคนเท่ากัน จง..อย่าทิ้ง...ฝัน**