Login
เนื่องจากจะเข้าหน้าฤดูกาลขับขี่  (อ่าน 5898 ครั้ง)

vrod raider

• Electra Glide Classic
  • ขี่ๆไปเถอะ ยังมีแรงก็ขี่ไป
เนื่องจากจะเข้าหน้าฤดูกาลขับขี่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 05:20:50 PM »
จากประสบการณ์ที่ผ่าน  ผมขออนุญาตลงข้อควรระวังการใช้ทางหลวง  เนื่องจาก ขณะนี้ มีมือใหม่หัดขับรถมีอยู่มากมายเพราะภาษีรถคันแรก จึงมีรถป้ายแดงที่ขับยังไม่คล่องและยังขาดประสบการณ์อีกเยอะ 

1 . ทางเลี้ยวกลับ ควรพึ่งระวังนะครับ  เพราะคนเหล่านี้เค้าคำนวนความเร็วรถเราไม่ออก ไม่รู้ว่าเรามาเร็วแค่ไหน และเค้าคิดว่าเค้านั้งอยู่ในรถ ยังไงก็เหล็กหุ้มเนื้อ ซึ่ง ไม่ได้คิดเผื่อแทนเราเพราะ เค้าไม่ได้มาขี่มอเตอร์ไซค์แบบเรา

2.  รถสวนเลน  เวลาเราอยู่กรุงเทพเราจะชินเรื่องมอเตอร์ไซค์สวนเลน แต่ตามต่างจังหวัด จะมีสารพัดรถสวนเลน ตั้งแต่ อีแต๋น รถไถ ไปยัน รถพ่วง  18 ล้อ  ถ้าเห้นหัวแหลมๆ โพล่ขึ้นมาให้ชะลอเบรค นะครับ อย่าไปคิดว่า รถฉันแรงพ้นแน่นอน มันโอกาศที่จะชนมีมากกว่า 80% 

3. รถสิบล้อ  ระวังให้ดีนะครับ  อย่าไปตีคู่ ถ้าจะแซงก็รีบๆไปให้พ้นๆ เลย เวลาเค้าหลบหลุมนี่ สะบัดโยกทั้งคันแล้วกินเลนที่สุดครับ  เชคดูเส้นทางให้ดี ว่าช่วงเวลาไหน รถทัวร์ออก รถสิบล้อออก เพราะพวกนี้ เวลาวิ่งกันทีอย่างสายเอเชีย จะครองถนนเต็มไปหมด  ทางที่ดี ควรศึกษาเส้นทางก่อนนะครับ ว่า ไปเส้นนี้ ไปตอนช่วงเวลากลางวันรึว่ากลางคืนดีที่สุด

4. ตลาดนัดข้างถนน  อันนี้ คนจะชอบมาก อยู่ดีๆเบรกหัวทิ่มลงไปซื้อไก่ย่างโดยที่ไม่ปรึกษาใครเลย   คนข้ามถนน เค้าก็ข้ามกันแบบ ช้าๆ ไม่ค่อยวิ่งบางทีไม่ค่อยสนใจรถเท่าไหร่ด้วย  ยิ่งมอเตอร์ไซค์นี่  เวลาที่รถไปจอดซ้อนคัน  มอเตอร์ไซค์จะสวนเลนไม่ได้ ก็ ต้องวิ่งขึ้นมาอีกเลนเพื่อที่จะสวนไปให้ได้  ตรงนี้  จังหวะหมัดบวกกันมาเยอะแล้วนะครับ 

5. บ้านคน เราอาจดีใจโอ้ว บ้านคน ไม่เปลี่ยว แต่ .. สิ่งที่มากับบ้านคน คือ สุนัข ครับ เจ้าของจะเลี้ยงไว้แบบปล่อย ชอบมากกะเสียงฮาเลย์ ไล่งับ ไล่ฟัด ปานไปเหยียบหางมัน คนแรกๆ จะไม่เจอหรอกครับ  กลางๆ รึว่าท้ายๆขบวนนี่ละจะโดน  ถ้าจะชนหมา ไม่ต้องไปเสียใจนะครับ รถตั้งตรง ล๊อกแขน ล๊อกข้อมือ  ล๊อกแฮนด์แล้ว ยัดเข้าไปเลย เล็งให้แม่นๆ เอาช่วงหัว รึ ว่าก้น อย่าไปชนท้องเพราะ น้องม๋าจะล้มแล้วเราจะเหยียบ ซึ้งจะดิ้น ทำให้เราล้มตามไปด้วย ถ้าชนหัว รึว่าก้น น้องม๋าจะหมุนออกไปเอง เราก็ไม่ได้ไปทับ    ส่วนประเภท กางเท้าออกไปเตะน้องม๋า ขอเถอะครับ  อย่าไปทำเลย ข้อเท้าท่านจะหักได้ง่ายๆ รึบางมุมอาจเกี่ยวให้ร่วงลงไปให้ได้อายน้องม๋า   

6. ถนนน้ำเจิง ต้องระวังครับ  บางทีมีหลุมแล้วน้ำไปปิดอยู่ข้างบนมองไม่เห็น  บินไปเยอะแล้วครับ 

7. ด่านตำรวจ   ควรมองดูถนนฝั่งสวนมา เค้าจะกระพริบไฟบอก เราต้องพึงระวังเพราะ รถยนต์ 100ทั้ง 100 พอเห้นด่านจะลดความเร็วแบบ จากรถ F1 เหลือแค่รถเข็นปากคลองตลาด  และ รถสิบล้อจะสลับเลนอย่างไว

8. ช่วงเวลาสำหรับแมลง คือ ตี5 ถึง 7โมงเช้า และ 6โมงเย็น ถึง 3 ทุ่ม   จะทำให้ไฟหน้ารถไม่มีแสง หมวกจะเบลอ มองอะไรไม่ได้ ถ้าใส่แว่นก็จะพร่าไปหมด ยิ่งไปเจอแมลงบางตัวที่แสบๆ จะทำให้เราฟิน น้ำตาไหลอย่างไม่รู้ตัว

9. รถกระบะขนคน กับรถทัวร์แบบฉิงฉับทัวร์   ท่านอาจต้องเจอกับสงกรานต์ รึว่า  ปุระเบิดขวดและ สารพัดเศาอาหาร  บางทีอาจมีเศษประหลาดๆ บินมาให้ได้ฮากันบ้าง  เช่นเศษกระดูกไก่บินได้  เคยเจอที่แสบที่สุดคือ ถุงขยะ ร่วงลงมาแตกกระจายตรงหน้าแล้วเราก็ลากเอาเศษพลาสติกไปด้วยซึ่ง มันละลายติดคอท่อ .... 

10. อุปกรณ์ชุด หมวก ควรเอาใส่ให้มันยืดออกก่อน หมวกใหม่ก็ใส่ให้มันคลายตัวก่อน ถ้าต้องขี่ในสภาพ หน้าถูกหนีบทั้งวัน  ขมับถูกบีบ  มือรัดติ้ว กางเกงตึงเปรี้ยะ เสื้อคับติ้วววว  มันทำให้เราอารมณ์เสียได้ง่าย และขาดสมาธิในการคุมรถไปครับ 

ใครมีประสบการณ์แปลกๆ ก็เอามาแชร์กันบ้างนะครับ   Safe ride and ride safe. 
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

a-nan

• Electra Glide Classic
  • เพื่อนเป็นเแล้ว รักษาไม่หาย
Re: เนื่องจากจะเข้าหน้าฤดูกาลขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 05:28:59 PM »

worship worship worship thumbsup thumbsup thumbsup thumbsup thumbsup
มิตรภาพไม่จริงใจ เป็นได้แค่เพื่อนเดินทาง

8nanlin6

• Dyna Wide Glide
  • Tel. 087-680-6525
Re: เนื่องจากจะเข้าหน้าฤดูกาลขับขี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:08:58 PM »
1. ถนนไม่เรียบครับ ต้องระวัง คว่ำกันมาเยอะแล้วครับ
2. ไฟแดงต่างจังหวัด เมื่อไฟเขียวควรรออย่างต่ำ 3 - 5 วินาทีก่อนออกตัว แล้วอย่าผ่าไฟเหลืองนะครับ อันตรายมากๆ
3. รถขนดิน รถ 10 - 18 ล้อ ( อันนี้อันตรายมากครับ ไหนจะหินตกใส่ ทรายตกใส่ แล้วผู้ใช้จักรยานยนต์ก็ชนรถประเภทนี้ บาดเจ็บจนถึงขี้นเสียชีวิตมามากแล้วครับ )
4. ทางบีบ ทางแยก x ทางแยก y คอสะพานในถนนที่ไม่คุ้นเคยหรือไม่เคยผ่านต้องระวังเป็นพิเศษครับ ถ้าขี่เลยทางแยกก็ผ่านไปเลยครับ กลับรถมาเข้าใหม่ได้ อย่าพยายามเลี้ยวเข้าแบบกระชั้นชิดครับอันตรายมาก
5. โค้งกว้างความเร็วสูง อย่าชิดเส้นกลางครับ รถแซงสวนมาตกใจจริงๆนะ  :o :o :o
6. ถ้าเป็นช่วงเทศกาล งานรถเก่า รถc ขี่เป็นกลุ่มคาราวาน อย่าขี่ตามครับ ให้ระวังของบนรถน้องเค้าหล่นใส่ครับ ( ทั้งสากตำส้มตำ เต้นนอน ท่อไอเสียหลุดกลางถนน ) อาจฟังตลกแต่เจอจริงๆ ขำไม่ออกนะครับ เจอกันมาแล้ว
7. อย่าขี่ตามรถกระบะบรรทุกของหนักมากๆครับ ( ผมเคยขี่ตามแล้วยางรถกระบะระเบิดกระเด็นข้ามหัวไปเลย รอดมาได้โชคดีที่สุดในชีวิตแล้ว )
   รอท่านอื่นๆมาแน่ะนำด้วยครับ ผมประสบการณ์ยังน้อยนิด อยากได้คำแน่ะนำมาระวังยามขับขี่เดินทางเหมือนกันครับ

DearDilo

• Sportster 883 R
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:17:29 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ pray thumbsup ;D

A@x-rod

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:36:42 PM »
เป็นประโยชน์มากเลยครับ

Offshore76

• ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:35:29 AM »
อย่าจอดรอไฟแดงข้างๆใกล้ๆสิบล้อ เพราะยางอาจระเบิดเมื่อไหร่ก็ได้ พวกนี้ส่วนมากอัดดอกซ้ำแล้วซ้ำอีกแต่ไม่เคยเปลี่ยนยาง

เส้นทางประจำของสิบล้อเราต้องชิดขวาไว้ตลอดเพราะช่องซ้ายมักจะยุบเป็นลอนตามแนวล้อ

ถ้าคุณแซงฉิ่งฉับทัวร์ให้ระวังพวกคออ่อนชะโงกออกมา อ้วก สยองมากถ้ามันกระจายมาหาเรา

ข้อดีของสิงห์รบรรทุกคือมักจะตีไฟบอกเราว่าแซงได้ หรือ อย่าแซง

ถ้าผ่านด่านลอยทางหลวงไปซัก100เมตร ให้สาดไฟสูงสามที แล้วเว้นอีก 200 เมตรสาดอีก แล้วอีก200 เมตรสาดอีก
เพื่อเตือนรถที่สวนมาว่ามีเพื่อนรออยู่ คนที่ขับรถ เป็น ทั่วประเทศจะเข้าใจสัญญาณนี้ดี
อนาคตเราไม่รู้ถึงไม่รู้ก็ต้องเดินไป จะกลัวไปใยมันก็ล่วงไปตามเวลา

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 12:46:23 PM »
ขอบคุณทุกหัวข้อที่แจ้งเป็นเรื่องจริงทั้งสิ้น ยืนยันจากประสพการณ์ตรงเลย  number1

[P]ok[k]yMa[N] Darkness Rama 5

• OCC
  • BIKE&ROCK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 03:10:23 PM »
เยี่ยมเลยกระทู้นี้ ผมคนหนึ่ง ขี่กลับบ้านเกือบทุกปี เรื่องจริงทั้งหมด อีกเรื่องนะครับ ระวังเวลาวิ่งเลนขวายาวๆ เจอพวกเข้าใจก็จะแซงซ้าย ถ้าบางคันไม่ยอมมันจะ ปาดขวาเบียดเลย มองกระจกหลังไกลๆ ดูความเร็วรถที่วิ่งมานะครับ ถ้าพี่แกซัดมาเต็ม เปิดไฟเข้าซ้ายให้พี่เขาไปก่อนเลย เขารีบ อันนี้สำหรับกลุ่มเล็กๆ หรือแบบผมคันเดียว ถ้ากลุ่มใหญ่เขา ไม่กล้า (ปล) บนท้องถนนมีทั้งคนชอบและไม่ชอบ HD ขับขี่ปลอดภัยใช้สตินะครับ pray worship
HARLEY IS NEVERDIE
รวยจนไม่เท่ากัน แต่ฝันทุกคนเท่ากัน จง..อย่าทิ้ง...ฝัน**

Fatblue

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 04:19:04 PM »
ขอบคุณครับ!
Racing Lines

บอม ถึกควายทุย

• Softail Custom
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 06:41:54 PM »
 thumbsup
 thumbsup
 thumbsup
หัวใจสองล้อ รักพ่อหลวง

kkeehd

• Heritage Softail Classic
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:00:12 PM »
ขอบคุณมากครับ ได้ข้อควรระวังดีๆครับ headbang headbang headbang headbang
ขี่ฮาเลย์ไม่ขออะไรมาก แค่เท่ห์ก็พอ

Darkside

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:29:31 PM »
 headbang headbang headbang

tootee

• Sportster 883 L
  • **
  • ฟ้าแบบมีสไตล์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:30:25 PM »
ขอบคุณสำหรับข้ nanaอมูลดีๆ ครับ   pray  pray  pray  worship  worship  worship

tootee

• Sportster 883 L
  • **
  • ฟ้าแบบมีสไตล์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:34:01 PM »
ขอบคุณสำหรับข้ nanaอมูลดีๆ ครับ   pray  pray  pray  worship  worship  worship

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

ปล.ขออภัยครับ กดผิดครับ

โอซัง48

• EXILE
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:39:48 PM »
เห็นด้วยทุกคำแนะนำเลยครับ..ขอบคุณครับ number1   pray