Login
สนใจ HD-Vrod12  (อ่าน 7557 ครั้ง)

JLTDON

• Sportster 883 L
  • **
สนใจ HD-Vrod12
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 01:15:10 PM »
รบกวนสอบถามชาว HD ผู้รู้หน่อยคับ ผมสูง 160 สนใจอยากได้ HD-Vrod12 ก็เลยไปร้านแห่งเพื่อสอบถามข้อมูลก่อนการตัดสินใจซื้อ สรุปได้คำตอบว่า คุณต้องรู้สไตสล์ตัวเองก่อนว่าชอบแบบไหน? ก็เลยได้คำตอบว่า: ผมชอบทรงสไตสล์Vrod แต่เสียงเครื่องชอบสไตสล์รุ่นเก่า ถามว่า 1.Vrod ทำท่อไอเสียเป็นเสียงรุ่นเก่าได้ไหม? 2.สนใจ Vrod ต้องการเปลี่ยน Hand ใหม่เข้าหาตัว, เปลี่ยนยางเป็นขนาด 240-280 และเปลี่ยนโช๊คให้เตี้ยลง จะทำได้ไหม?ใช้งบเท่าไร? และข้อที่ี 3 แนะนำร้านให้หน่อยคับ (รอคำตอบอยู๋คับ) รบกวนช่วยตอบคำถามให้หายคาใจหน่อยคับ ขอบคุณครับ

JLTDON

• **
Re: สนใจ HD-Vrod12
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 02:01:39 PM »
โอ้....แม่เจ้า!....รอคำตอบมาตั้ง 1 อาทิตย์ ยังไม่เห็น ชาว HD-Vrod ตอบซักท่านเลยคับ.....อย่างน้อยให้เดาเลยว่า ช่อง Vrod นี้ จะต้องเป็นกลุ่มวัยรุ่น คนรุ่นใหม่แน่ๆเลย เพราะ จิตวิญญาณ Harley  หรือว่า ผมไปตั้งคำถามประโยคไหนหรือเปาว ที่ไปทำให้ท่านดูหมิ่นดูแคลน ก็ขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยคับ  ออออ......คำตอบไม่มี  ใจเริ่มโอนเอนไปทาง Fatbaoy Lo แล้วน๊ะคับ เดี๋ยวจะไปเป็นสมาชิก Fatboy LO ซะก่อน 555555+      ปล.ยังรอคำตอบอยู่น๊ะคับ

jingcup

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 04:31:40 PM »
สวัสดีครับ มาชวนคุยครับ ไม่ทราบจะตอบอะไรไม่เคยขี่ V-Rod แต่ชอบๆนะคับ แต่ผมอยากให้ลองคิดเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับว่า ชอบขี่ไกลหรือเปล่า หรือว่าขี่ใกล้ๆในเมือง เพราะรถรุ่นนี้ขี่ไกลๆจะเหนื่อยกว่ารุ่นอื่นคับ ส่วนที่เปลี่ยนโน่นแต่งนี่ไม่มีปัญหาครับ ช่างเราทำได้หมด ส่วนราคานี่แล้วแต่โดนครับ ตอบยาก ;D

Goodday Maty

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 04:55:36 PM »
สวัสดีครับ ผมก้อเป็นคนนึงที่เคยมาตั้งกระทู้ถาม แล้วก้อไม่ได้รับคำตอบที่กระจ่าง ไม่ได้รู้จักใครที่ขี่V-ROD เลยใช้วิธีศึกษาจากกระทู้เก่าๆ และจากเว็บต่างประเทศ จนบางทีก้อเกิดความลังเลมีใจเอนเอียงจะไปเล่นรุ่นอื่น และยี่ห้ออื่น แต่สุดท้ายผมก้อได้ V-rod muscle มาครอบครองสมความตั้งใจ ส่วนคำถามที่ถามมานั้น พอจะตอบได้บ้างนิดหน่อยครับ เรื่องเสียงท่อที่อยากให้เสียงเหมือนเครื่องEvolution ผมว่าเปลี่ยนท่อแต่ง ที่มีหลายยี่ห้อ เสียงดังขึ้น วิ่งดีขึ้น แต่เสียงก้อไม่เหมือน ลองหาฟังได้จากyoutube จะมีตัวอย่างเสียงท่อยี่ห้อต่างๆให้ฟัง เรื่องแฮนด์ ยาง โช๊ค เห็นมีของแต่งขายอยู่ครับหรือติดต่อกับร้านที่นำรถเข้ามา ส่วนใหญ่ทุกร้านจะรับสั่งของแต่งอยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องร้าน เห็นที่นำมาขายมีร้าน T-CYCLE, CFM และ Underground ที่นำV-rod เข้ามาขายอยู่ครับ ถ้าเป็นผมนะครับ ถ้าร้านไหนมีรถ จะเข้าไปดูแล้วขอลองคร่อมรถ ฟังเสียง แล้วค่อยตัดสินใจครับ

JLTDON

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 04:36:05 PM »
ก่อนอื่นก็ขอขอบคุณทั้ง 2 ท่าน (Jingcup และ Goodday Maty) ได้คำแนะนำจากชาว HD-PlayGroud  ซึ่งตอนนี้กำลังมองอยู่ 3 รุ่น Vrod -Fatbaoy Lo -Softail Slim   อยู่ระหว่างรอข้อมูลเยอะๆ ก่อนการตัดสินใจ แต่เท่าที่พอทราบ Fatbaoy LO และ Softail slim จะให้เสียงดังไพเราะต้องเปลี่ยนท่อพร้อมใส่ ThuderMax ซึ่งจะได้เสียงที่เราต้องการ แต่ V-rod ทำไม่ได้ ส่วนขอมูลอื่นๆ ก็ต้องรอต่อไปอีกคับ....พูดถึงส่วนตัวผมตอนนี้อยู่ กทม. เวลาจริงๆ น่าจะขับเล่นตอนกลางคืน แต่ถ้ามีโอกาสได้เขาก๊วนดีๆ มีเพื่อนใหม่ คุยถูกคอ ได้มีประสพการณ์ออกทริปไกลๆ ก็ถือว่าเป็นพระคุณคับ.........ส่วนข้อมูลก็ยังหวังรอต่อไปไม่รีบ...เพราะราคาไม่ใช่จิ๊บๆในสายตาผม....ขอบคุณทุกท่าน และเป็นเกียรติอย่างยิ่ง วิพากย์วิจารณ์ ขอข้อมูลเพิ่มเติมใน 3 รุ่นนี้  ขอบคุณครับ    ปล.ผมส่วนสู่ง 160 องค์ประกอบของรถ 55555+

vrod raider

• Electra Glide Classic
  • ขี่ๆไปเถอะ ยังมีแรงก็ขี่ไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:48:37 AM »
คือ  Harley จะไม่มีการเปลี่ยนรุ่นอะไรมากครับ ดังนั้นกระทู้เก่ายังคงใช้ได้อยู่ และผมเองก็เปลี่ยนรถไปแล้ว เลยไม่ได้เข้ามาตอบนานมากแล้วครับ  ต้องขออภัยด้วย  ส่วนสูง 160 ก้พอขี่ได้ ส่วนเสียงคือจะเอาสโลว์แบบ อีโว ผมว่า ควรจะไปซื้ออีโวขี่ครับ ไม่ได้ไล่ให้ไปนะครับ อย่าเข้าใจผิดเพราะ เครื่องมันออกแบบมาคนละแบบกัน ดังนั้นเสียงมันไม่ได้จริงๆครับ 

ลองอ่านกระทู้เก่าๆดูนะครับถ้าไม่เข้าใจตรงไหน แล้วมาตั้งคำถามใหม่ครับ ผมเขียนไว้เยอะพอสมควร ส่วน FAT LO  กะ Softslim นั้นไม่สามารถตอบได้ครับ  เพราะไม่เคยไปขี่ ถ้าไม่เคยขี่ผมก็จะไม่สามารถตอบเรื่องความรู้สึกเวลาได้ขี่ได้นะครับ  ต้องขออภัยไว้ด้วย 
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

AOU@TG

• CHICA
  • HARLEY "ไม่มีพรมแดนพวกเราคือครอบครัวเดียวกัน"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:20:32 AM »
คือ  Harley จะไม่มีการเปลี่ยนรุ่นอะไรมากครับ ดังนั้นกระทู้เก่ายังคงใช้ได้อยู่ และผมเองก็เปลี่ยนรถไปแล้ว เลยไม่ได้เข้ามาตอบนานมากแล้วครับ  ต้องขออภัยด้วย  ส่วนสูง 160 ก้พอขี่ได้ ส่วนเสียงคือจะเอาสโลว์แบบ อีโว ผมว่า ควรจะไปซื้ออีโวขี่ครับ ไม่ได้ไล่ให้ไปนะครับ อย่าเข้าใจผิดเพราะ เครื่องมันออกแบบมาคนละแบบกัน ดังนั้นเสียงมันไม่ได้จริงๆครับ 

ลองอ่านกระทู้เก่าๆดูนะครับถ้าไม่เข้าใจตรงไหน แล้วมาตั้งคำถามใหม่ครับ ผมเขียนไว้เยอะพอสมควร ส่วน FAT LO  กะ Softslim นั้นไม่สามารถตอบได้ครับ  เพราะไม่เคยไปขี่ ถ้าไม่เคยขี่ผมก็จะไม่สามารถตอบเรื่องความรู้สึกเวลาได้ขี่ได้นะครับ  ต้องขออภัยไว้ด้วย

สวัสดีครับ :D  ขอตอบนะครับ...ผมว่าแล้วแต่ใจเลยครับว่าชอบแนวไหน...โดยส่วนตัวแล้วผมเคยเห็นผู้หญิงตัวเล็กยังขับได้เลยครับ ส่วนการขับขี่ที่นุ่นสบายผมว่า fatboyนะครับ
ถ้าเอามันๆก็ v-rod ได้เลยครับ... ส่วนการขับขี่ผมว่า fatboy ง่ายกว่าครับ ส่วนตัวนะครับจากที่ลองมาทั้ง2 แบบ
ส่วนเสียงผมว่าออกจะคนละแบบครับ....V-ROD จะออกแนวซิ่งๆครับ ส่วนFATBOY จะแนวคลาสสิกครับ...
การดูแลรักษาแต่ต่างกันไม่มากครับ ที่มีหม้อน้ำครับ....ส่วนความทน  HD ทนทุกรุ่นถ้าเราใส่ใจมันครับ..
เอาที่เป็นตัวคุณครับ....เพราะเวลาคุณขี่มันจะบอกความเป็นตัวตนของคนขี่ครับ..........
***ขออภัยครับ..ตอบจากประสบการณ์น้อยๆครับ ***   :D

* v-rod s.jpg (60.16 KB, 640x480 - ดู 3391 ครั้ง.)

* harley-davidson-fat lo.jpg (55.11 KB, 611x364 - ดู 2505 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:24:01 AM โดย AOU@TG »

JLTDON

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:10:43 AM »
ขอบคุณมากครับทั้ง 4 ท่าน ที่กรุณาให้ข้อมูลมาครับ...ข้อมูลเก่าๆ ผมจะตามหาอ่านดูครับ....เดี๋ยวผมไปตั้งกระทู้ใหม่ที่ VRSC และ Custom Bike....เกี่ยวกับความรู้สึกที่มีต่อ 3 รุ่นนี้ ซึ่งอาจจะดูจู้จี้หรือ สร้างความรำคาญแด่สมาชิก ก็กราบข้ออภัยมา ณใที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

AOU@TG

• CHICA
  • HARLEY "ไม่มีพรมแดนพวกเราคือครอบครัวเดียวกัน"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:48:07 PM »
 :D ยินดีครับ พวกเราคือครอบครัวเดียวกันครับ  handshake

makky

• OCC
  • ตับๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:32:03 AM »
อ้าวมาไม่ทัน ขอโทดด้วยน่ะครับ ที่ไม่ได้มาตอบ  worship

zen_rider

• Dyna Super Glide Custom
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 01:16:22 PM »
น่าจะได้นะครับ headbang

Shimura

• Dyna Street Bob
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 03:47:56 PM »
น่าจะได้นะครับ headbang

รูปนี้ ได้ใจ มากเลย  thumbsup

bugtop

• Sportster 883 R
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 10:11:03 PM »
ผมเคยขับแต่ v-rod ครับ ขับมันส์ดี ถ้าไม่มีคนซ้อน ถ้ามีคนซ้อนก็กลัวจะหล่นครับ เบาะเล็กและก็ลาดลงด้วย
ตัว fatboy ก็น่าจะขับสบายกว่าครับ เคยนั่งเล่นของเพื่อนเฉย ตอนจะเลือกซื้อผมไปลองนั่งๆ หลายๆรุ่น ที่ T-Cycle มา
ตอนนั้นก็เลยตัดสินใจเรื่องรุ่นได้เลยครับว่าผมต้องเป็น V-rod (Night rod special) ฟังจากหลายๆเสียงแล้วเลือกตามใจตัวเองดีกว่าครับ

makky

• OCC
  • ตับๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 08:16:18 AM »
ถ้า คิดที่จะรัก vrod ต้องแลกกับเสียงที่รัว ได้ใจครับ ^^ เปลี่ยนท่อช่วยได้ครับกรอง กล่อง อีกนิด เรื่องความสูง ใช้รองเท้าช่วยได้ครับ ส้นหนาๆ

ผมก็ชอบ เสียงเครื่องรอบต่ำน่ะ ใครบ้างไม่ชอบ คนที่ขับ hd ชอบทุกคนครับ ไม่เชื่อถามได้เลย 555

แต่ ทำไมยังมีคนขับ เจ้า vrod ล่ะ ผมยังขับเลย ใจมันรักครับ ^^  number1

tor55555

• Sportster 1200 L
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:54:43 AM »
เห็นด้วยกับทุกท่านด้านบนครับ เอาที่ใจชอบดีที่สุดครับ แต่ส่วนตัวผมกลับคิดว่า Vrodขี่ง่ายกว่าครับ เนื่องจากผมได้ลองทั้ง2รุ่นเลยครับ Vrodควบคุมง่ายเวลาเลี้ยวออกแนวรถญี่ปุ่นครับ ส่วนเจ้าFatboyถ้าลองขี่Vrodมาก่อนจะรู้สึกได้ทันทีว่าแข็งๆทื่อๆ ทำให้ผมต้องสลับกันขี่ครับ ไม่อย่างนั้นเวลาขี่อีกคันจะไม่ชินเลย และอีกส่วนที่ต่างกันแน่ๆคือ ท่าในการนั่งครับ ท่านั่งทั้งสองคันก็เก๋าทั้งคู่ครับ Vrodจะเป็นแบบforward control แต่ท่าจะเอาสบายก็ต้องFatboyเลยครับ(สูง160เนี้ยขี่สบายเลย) ;D ;D

Harleyรุ่นไหนก็หล่อครับ