Login
มือใหม่ ซน อยากแกะเบ้าโคมไฟหน้าออกจากแก๊ป ทำไงได้ครับ  (อ่าน 3369 ครั้ง)

rape

• Vendor Member
  • Dyna Low Rider
  • *
พอดีผมอยากถอดไฟหน้าเดิม sportster ลงมาติดกับแผงคอล่างน่ะครับ ผมลองถอดจานฉายออกมาแล้ว แต่ว่าตัวเบ้าโคมมันติดกับแก๊ป หาทางเอาออกไม่ได้ (จะงัดฝาแก๊ปก็ยังไม่กล้า) พอมีทางมั๊ยครับ  ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Green Hill

• Sportster 1200 L
พอดีผมอยากถอดไฟหน้าเดิม sportster ลงมาติดกับแผงคอล่างน่ะครับ ผมลองถอดจานฉายออกมาแล้ว แต่ว่าตัวเบ้าโคมมันติดกับแก๊ป หาทางเอาออกไม่ได้ (จะงัดฝาแก๊ปก็ยังไม่กล้า) พอมีทางมั๊ยครับ  ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ต้องแงะฝาแก็ป ก่อนพี่น้อง รับรองออก [/color] ;D

rape

• *
Re: มือใหม่ ซน อยากแกะเบ้าโคมไฟหน้าออกจากแก๊ป ทำไงได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:10:36 AM »
แงะยังไงครับ มีเทคนิคอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ หรือว่างัดเอาเรย (กลัวพัง แล้วเสียของอ่ะครับ)

โก้

• EXILE
  • lone dog - no club
Re: มือใหม่ ซน อยากแกะเบ้าโคมไฟหน้าออกจากแก๊ป ทำไงได้ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:23:04 AM »

มีน๊อตอยู่บนหัวเหมือนในรูปหรือเปล่าครับ
ลองจิ้มๆ ดูนะ
nuugo.blogspot.com
nuugoz.multiply.com
instagram.com/nuugo

rape

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:06:53 AM »
ผมอยากแกะ 1 ออกจาก 2 ตามรูปครับคุณโก้  ดูแล้วคงต้องเอา 3 ออกก่อน แต่ไม่รู้จะเอาออกยังไงอ่ะครับ จะงัด 3 ออกก็กัวพังอ่ะครับ หรือว่างัดได้เลย

* clip-on-5.jpg (49.34 KB, 500x338 - ดู 871 ครั้ง.)

rape

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:09:37 AM »
อยากทำให้เป็นแบบนี้ แต่โคมไฟเดิมมันสวยดี แล้วก็ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อไฟแต่งด้วยครับ

ขอบคุณทุกคำตอบที่ช่วยตอบนะครับ

โก้

• EXILE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:12:41 AM »

ฝาหมวกมันเป็นล๊อคแบบนี้หรือเปล่าครับ
จำไม่ได้เหมือนกัน ในรูปเป็นหมวกของปี 99-2000 นะครับ
ต้องลองเทียบกับรถที่ใช้อยู่ว่าเหมือนกันมั้ย

rape

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:21:52 AM »
น่าจะเหมือนกันอ่ะครับ ของผมเป็น 883 ปี 2007
สงสัยต้องลองงัดดู ขอบคุณนะครับ

โก้

• EXILE
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:30:19 AM »

See Headlamp Snap Plug: Sportster Models. Remove snap plug (1) on top of headlamp bracket (2).
See Headlamp Clamp Nut: Sportster Models. Loosen headlamp clamp nut.
Tilt headlamp up or down to properly aim it in relation to the horizontal line and, at the same time, turn it right or left to direct light beam straight ahead.
Tighten headlamp clamp nut to 120-240 in-lbs (14-27 Nm) after lamp is properly positioned. Install snap plug in headlamp bracket.

Horizontal Adjustment:

See Headlamp Adjustment (XL 883C and XL 1200C). Loosen the Allen head capscrew (3).
Turn the headlamp right or left as necessary to direct the light beam straight ahead.
Tighten the Allen head capscrew to 30-35 ft-lbs (40.7-47.5 Nm).

Vertical Adjustment:

See Headlamp Adjustment (XL 883C and XL 1200C). Loosen the locknut (1) for the vertical adjustment bolt.
Tilt headlamp up or down to properly aim it at the horizontal line on the wall.
Tighten headlamp locknut to 30-35 ft-lbs (40.7-47.5 Nm).

https://www.harley-davidson.com/en_US/Content/Pages/Owners/om/2007/en/SPORTSTER/file-7.comp

rape

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:40:29 AM »
โอ้ววว ขอบคุณครับ คุณโก้ เด๋วคงต้องให้ อากู๋ ช่วยต่อ ว่า how to remove snap plug ล่ะครับ ขอบคุณที่สุดครับ จุ๊บ จุ๊บ   pray  worship  thumbsup

rape

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:59:55 AM »
http://www.harley-davidson.com/en_US/Media/downloads/Service/isheets/-J01340.pdf

3. See Figure 1. Remove the plug off the top of the headlight
with a small flat screwdriver.

งัดเอาจริงๆ แฮะ

เอ๊ะ หรือหา ไฟหน้า 883C หรือ 1200C มาใส่ดีกว่ามั๊ยกรู.... ;D