Login
มาดูวิธีปฏิเสธการเคลมอะไหล่ รถในวารันตีของพาวเวอร์กันครับ...  (อ่าน 21723 ครั้ง)

ปวเรศ

• Electra Glide Standard
  • หมากรุกยังต้องคิด หมากชีวิต ไม่คิดได้อย่างไร
ผมได้ซื้อรถ RG CVO ปี 09 เมื่อปลายปี 2009 พร้อมเพื่อน ๆ อีกหลายคันในเวลานั้น เชื่อว่าหลาย ๆ ท่านคงจำกันได้...
รถใช้มาได้ประมาณ 1 ปีเศษ ได้เกิดปัญหาที่โคมไฟหน้า มีอาการขุ่นมัวภายในโคมด้านใน จึงได้แจ้งที่แผนกเซอร์วิสให้มาตรวจสอบ...
หัวหน้าช่างมาดูแล้ว บอกต้องรอ BOSS มาดูอีกที หลังจากนั้นได้รับคำตอบว่า ไม่เคลมให้เพราะสามารถแก้ไขได้...
โดยวิธีการถอดออกมาเช็ด ล้าง แล้วซีลยางใหม่...ผลที่ได้สะอาด 80 % ที่เหลือยังเป็นคราบขุ่นมัวอยู่...ดูแล้วก็ยังพอรับได้

ต่อมาอีกไม่นานก็เป็นเหมือนเดิมอีก เลยแจ้งเซอร์วิสอีกรอบ เที่ยวนี้ทางแผนกได้เปลี่ยนพนักงานคนใหม่ ทำให้ไม่ทราบประวัติ...
และไม่มีโชว์ใน record ด้วยว่าเคยแจ้งไว้แล้ว พอแจ้งใหม่ก็เหมือนเดิม รอ boss มาดูอีก แล้วแก้ไขแบบเดิม ๆ ให้อีก...
และให้เหตุผลแบบเดิมด้วย คือ ไม่เคลมให้เพราะสามารถแก้ไขได้ ผมถามว่าคำแก้ไขได้นั้นหมายถึงอะไร...
ถ้าแก้ไขแล้วกลับมาเป็นอีก อย่างนี้เรียกว่าแก้ไขได้สำเร็จหรือไม่ แล้วถ้าเป็นอีกจะทำอย่างไร ทางแผนกบอกว่า...
ถ้าเป็นอีก คราวนี้คงต้องเคลมให้...ต่อมาอีกไม่กี่เดือน ก็เป็นอีกจนได้ ผมเลยแจ้งเป็นรอบที่ 3 ก็ได้รับคำตอบแบบเดิมอีก...

boss ยังไม่ว่าง งานยุ่ง ยังไม่มีเวลามาดูให้...ที่น่าแปลกใจมากที่สุดคือ บอกว่าอะไหล่ชิ้นนี้เป็น Inter เลิกผลิตไปแล้ว ???
เหลือแต่ Domestic ผมบอกอะไรก็ได้ ไม่ใช่ปัญหา ผมรอคำตอบมาเป็นปีแล้ว คุณจะเคลมให้หรือไม่ ก็ตอบมาให้ชัดเจน...
คุยกันครั้งสุดท้ายเมื่อวันพฤหัส สัปดาห์ที่แล้ว บอกว่าจะให้ boss ส่ง e-mail ไปให้พิจารณาอนุมัติเคลมให้ทันที ขอโอกาสสุดท้าย...
จนกระทั่งวันนี้ ก็ยังไม่ได้รับคำตอบ นี่หรือคือวารันตีของพาวเวอร์ ???

ผมเชื่อว่ารถทุกคันที่ซื้อจากพาวเวอร์ ซื้อเพราะมั่นใจในคุณภาพของสินค้า และบริการ เพราะราคาสูงกว่ารถประกอบมาก...
แต่ถ้าการให้บริการของทางบริษัท ไม่มีมาตรฐาน ไม่สามารถสร้างเชื่อมั่น และความประทับใจให้กับลูกค้าได้เช่นนี้...
ก็ถือเป็นเรื่องที่น่าผิดหวังอย่างแรง และคงต้องพิจารณาถึงการร้องเรียนต่อ สคบ. เป็นขั้นตอนต่อไป...

กร อินทรีเหล็ก

• ClubMods
  • OCC
  • ทำดีทุกๆวัน เพื่อคนที่เรารัก!
เห็นใจครับ ถ้าเป็นแบบอย่างที่คุณบอกกล่าวบริษัทฯควรมาชี้แจงโดยด่วน

X-MEN

• Electra Glide Classic
  • Ride for Freedom...
Re: มาดูวิธีปฏิเสธการเคลมอะไหล่ รถในวารันตีของพาวเวอร์กันครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:42:38 PM »
worship เอาใจช่วยครับ ขอให้ได้ข้อสรุปที่เป็นที่น่าพอใจทั้งสองฝ่ายครับ worship
ไปให้สุด...แล้วหยุดที่คำว่า "พอ"

Khunzu007

• Sportster 1200 L
Re: มาดูวิธีปฏิเสธการเคลมอะไหล่ รถในวารันตีของพาวเวอร์กันครับ...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:47:53 PM »
รอชี้แจงด่วน  ถึงขนาดเคยเซอร์วิสแต่ไมลงในประวัติเนี่ยแปลก ระดับPowerแล้ว ไหงเป็นงั้นอย่างน้อยน่าจะลง Book serviceว่ามาทำอะไร ถ้าบิลอยู่ก็อ้างอิงความสัปเพร่าได้เลยครับ 3ครั้งไม่หายจะเรียกว่าแก้ไขได้ ได้อย่างไร

jr-

• Sportster 1200 L
  • เงินไม่หา หาแต่เรื่อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:35:38 PM »
 surrender
อ่านแล้วเสียความรู้สึกแทนเลยพี่   เอาใจช่วยครับ 
การที่ตัดสินใจซื้อศูนย์เพราะต้องการความถูกต้อง  และการรับประกัน 
ในขณะที่ซื้อ ผู้ซื้อมีทางเลือกที่จะซื้อรถนอกที่ถูกกว่า  เจอแบบนี้เสียความรู้สึกครับ

ปวเรศ

• หมากรุกยังต้องคิด หมากชีวิต ไม่คิดได้อย่างไร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:03:52 PM »
วันสุดท้ายที่ได้ไปคุยกับทางแผนก เริ่มหงุดหงิดว่าปัญหาเล็กน้อยแค่นี้ ทำไมถึงได้เสียเวลา และยุ่งยากขนาดนี้
จึงขอคุยกับ boss เอง แต่เค้ากลับปฏิเสธที่จะพบ ได้แต่ให้ทางแผนกแจ้งว่าคืนนี้จะรีบส่งอีเมล์ให้
ผมถามว่างั้นขอสั่งซื้อมาเปลี่ยนเองก่อนได้ไม๊ ทางแผนกบอกว่าได้ครับ รอ 3 สัปดาห์ (งงไม๊ครับ)
ได้ยินแล้วถึงกับอึ้งเลย ตอนแรกบอกอะไหล่เลิกผลิตแล้ว พอสั่งซื้อกับมีของ ลองพิจารณาดูกันนะครับ

อันที่จริงแล้ว ถ้าบอกกันแต่แรกว่าไม่เคลมให้ก็จบแล้วครับ
ผมก็สั่งซื่้อโคมใหม่มาเปลี่ยน ก็เท่านั้น แต่นี่รับปากว่า ถ้าแก้ไขไม่ได้ถึงจะเคลมให้
แล้วดึงเรื่องให้รอกันมาเป็นปี จนปัจจุบันรถหมดวารันตีแล้วครับ

93khum

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:26:57 PM »
แย่ pissedoffได้ใจจริงๆ frustrated frustrated frustrated frustrated frustrated frustrated

dangpanom

• Dyna Super Glide
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:36:01 PM »
 thumbsdown thumbsdown thumbsdown

หมอ หลุยส์_ซด.๒๗

• EXILE
  • Club Dyna Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:05:09 AM »
RG CVO 2012ขายที่power 2.2ล้านบาท    ข้างนอกขายกัน1.5ล้านแต่การรับประกันเผลอๆข้างนอกจะดีกว่าด้วย
อย่างน้อยก็รีบมาดูรถให้ทันที   แล้วหลายครั้งอ้างว่าเปลี่ยนพนักงานเลยจำประวัติไม่ได้  ตกลงpowerเค้าจดประวัติ
ลงกระดานชนวนรึเปล่า   ตอนไปก็เห็นว่าใช้คอมนะ  ผมว่าเรื่องแค่นี้อย่าทำให้เสียประวัติจะดีกว่า
ลูกค้าซื้อจากที่powerแท้ๆไม่ใช่ใครที่ไหนนะ  รีบออกมาแสดงความรับผิดชอบดีกว่าครับ :P
Live Hard,Ride Free-Club Dyna's Thailand

Mojo

• Electra Glide Classic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 07:22:22 AM »
ผัดกระเพราอะหร่อยอย่างเดียวอย่างอื่นใช้ไม่ได้  nana

ปวเรศ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 07:57:32 AM »
นอกจากนี้ยังมีรออะไหล่จากการเคลมอีก 1 รายการ คือขาเบรคโคมเมี่ยมลอก
แจ้งเคลมตั้งแต่เดือน ต.ค. วันนั้นผู้บริหารที่มีอำนาจอนุมัติเคลมอยู่ด้วยพอดี
ก็คิดว่าคงจะรอไม่นาน รอจนถึงปัจจุบันก็ 5 เดือนเต็มแล้ว เงียบอีกเหมือนเดิม
แต่ถ้าสั่งซื้อก็มีของเลย รอ 3 สัปดาห์ได้...
surrender

Bank-Rebellion

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 08:14:35 AM »
เห็นใจครับพี่  ผมอ่านแล้วยังเซ็งแทนเลยครับ

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 08:52:04 AM »
ของPower ใช่ว่าจะดีเสมอไป การดูแลรับรองลูกค้าเค้ายังใช้การแต่งตัวของลูกค้าเป็นเกณฑ์เลย แล้วจะเอาอะไรกับมัน chainsaw chainsaw

vip01

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 08:54:07 AM »
....ลองปรึกษา สคบ ครับเผื่อมีทางออกครับ..รู้สึกอึดอัดแทนเลยครับ.. new
...ผู้ชายขาย..ความจริง...

NOY_DYNA

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 09:09:26 AM »
number1แบบนี้สู้พี่โตไม่ใด้มีของเปลี่ยนให้ใหม่