Login
รถใหม่แยกชิ้นเข้ามาประกอบเทียบกับรถนำเข้าทั้งคัน คุณภาพต่างกันไหมครับ  (อ่าน 12624 ครั้ง)

Gaja

• Sportster 883 L
  • **
เคยถามความเห็นมาบ้าง บางท่านก็บอกว่าเหมือนกันแหละจะไปซื้อแพงทำไม
บางท่านก็ว่ารถประกอบจากโรงงาน HD จะได้มาตรฐาน เช่นการขันปอนด์น็อตในจุดต่างๆ ต้องมีสเป็คเฉพาะของเขา
ถ้าประกอบในบ้านเราก็ว่ากันตามมีตามเกิด ประกอบไปก็เอาค้อนเคาะกันโป๊กๆเป๊กๆ
เลยอยากถามท่านที่เคยขี่มาทั้งสองแบบ ว่าความรู้สึกในการขับขี่แตกต่างกันไหมครับ
คุณภาพในการประกอบรถ ถ้าเทียบกับรถนำเข้าทั้งคันแล้วต่างกันจริงหรือเปล่า

Gaja

• **
ขอความเห็นเรื่องคุณภาพตัวรถอย่างเดียวครับ
ไม่รวมเรื่องเซอร์วิสที่จะได้จาก HD Thailand ขอบคุณครับ

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
Re: รถใหม่แยกชิ้นเข้ามาประกอบเทียบกับรถนำเข้าทั้งคัน คุณภาพต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 11:23:06 AM »
นานาจิตตัง...คนเบี้ยน้อยหอยน้อยก็ต้องมีว่าโกดังดีกว่าอยู่แล้ว ส่วนคนมีกะตังค์หน่อยก็คงต้องบอกจากโรงงานดีก่า  ;D
แต่ส่วนตัวผมไม่น่าจะมีปัญหามาจากโกดังก็วิ่ง 200 ได้สบายๆ แล้วแต่เลือกบริโภคคับ ฮ่าเล่ย์ดีทุกรุ่น  thumbsup headbang
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

จุ้ยซาฟา

• EXILE
Re: รถใหม่แยกชิ้นเข้ามาประกอบเทียบกับรถนำเข้าทั้งคัน คุณภาพต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 11:44:02 AM »
เท่าที่ใด้สัมผัสมาทั้งแบบมาประกอบและมาทั้งคัน สำหรับผมคิดว่าแตกต่างกันครับ อย่างน้อยก็ร่องรอยตามหัวน๊อตล่ะ เพื่อนๆหลายคนก็เคยเจอปัญหาช่างประกอบแบบขาดๆเกินๆ บางคันวิ่งยังไม่ข้ามจังหวัดก็ออกอาการซะแล้ว รถใหม่แกะกล่องซะด้วยแต่มาประกอบบ้านเรา บางคนก็ไม่มีปัญหาอะไรเป็นปกติดี เอาเป็นว่าผมเห็นด้วยกะพี่ฉ่องครับนานาจิตตัง แต่ของผมถ้าเป็นของรักอย่างHDก็อยากใด้แบบมาทั้งคันครับ

two-wheel

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:41:00 PM »
 การนำเข้าทั้งคันมันสดๆซิงๆอยู่แล้วครับ เชื่อถือได้ในเรื่องของการควบคุมคุณภาพการเลือกใช้เครื่องมือต่างๆในการประกอบใช้เครื่องมือเฉพาะของผู้ผลิตมั่นใจได้  แต่ส่วนแยกชิ้นมานั้นก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรมีในบางส่วนที่อาจต้องใช้เครื่องมือที่ต้องเทียบหรือดัดแปลงบ้าง แต่ยังไงช่างผู้ประกอบมือฝีมือชำนาญการอยู่แล้วครับ  ขึ้นกับกำลังทรัพย์ในกระเป๋าครับ

Alcapone

• Sportster 883 R
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 12:30:58 PM »
รถจากโรงงานก็ประกอบมือเกือบทั้งคันอยู่แล้วในบริเวณที่ต้องใช้น๊อตในการยึดติด มาประกอบใหม่ก็ใช้มือเหมือนกัน อาจเกิดความผิดพลาดหรือบกพร่องได้มากกว่าโรงงานแต่มากน้อยขึ้นอยู่กับความรู้ ความเข้าใจ และประสบการณ์ในการประกอบของช่างที่ทำการประกอบเอง

ขนาดรถยนต์ราคาแพงอย่าง Ferrari ที่ประกอบด้วยมือเหมือนกัน บางคันรอยต่อของฝากระโปรง แก้มหน้า ร่องประตู หรือแม้แต่กระทั่งการทำสี ยังไม่เหมือนกันสักคันเลยครับ มันคือเสน่ห์ของรถตราม้า

ที่ยกตัวอย่างมาเพื่อจะบอกว่าอย่าไปซีเรียสเลยครับ พยายามเลือกตามกำลังทรัพย์และความน่าเชื่อถือและประสบการณ์ของร้านค้าแล้วกันครับ

chuang55

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:21:02 AM »
HARLEY ใช้ๆไป น๊อตก็หลวมเกือบทุกตัว ต้องมาไล่กวดน๊อตกันใหม่อยู่ดีละครับ เพราะฉะนั้นซื้อที่ไหนก็เหมือนกันละครับ

เจ้าถนน

• Dyna Street Bob
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:03:23 PM »
ถ้าถามถึงคุณภาพการประกอบ ต่างกันแน่นอนครับ ระหว่างรถประกอบจากโรงงานกับประกอบเอง โรงงานการประกอบมีอุปกรณ์เฉพาะทาง ช่างประกอบเฉพาะทาง แยกกันเป็นสัดส่วน แตช่างเราๆก็อย่างที่ว่านั่นแหละครับ มีตอกมีหวดกันบ้างตามประสา
     แต่เรื่องการขับขี่ ไม่ต่างกันมากครับ รถประกอบเสร็จมันก็คือรถเป็นคัน ขี่ได้เหมือนกัน อาจมีเล็กน้อยเช่น ศูนย์อาจไม่ดีเท่ารถโรงงาน น็อตไม่แน่นตามกำหนดก็อาจมีหลวม รั่วซึมบ้าง
     ส่วนตัวก็ใช้รถประกอบใน วิ่งมา 4-5 ปีไม่เห็นพัง ออกทริปยาวๆ คันอื่นมีน็อตคลาย ชิ้นส่วนหลุด ผมไม่ยักเป็น ขี่แล้วเซอร์วิสเหมือนรถเล็กเลย แค่เปลี่ยนของเหลวตามกำหนด ล้างกรองอากาศบ้าง เช็คแรงดันลมยาง โช้ค  บ่อยๆ ว่างๆก็มานั่งดูโน่นนี่ หาความผิดปรกติ เจอก็แก้ใข 

AKE_lawman

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 08:44:12 AM »
ก็แตกต่างกันบ้างครับ รถใหม่อะไรก็จะดีไปหมดแต่ราคาแพงกว่าค่อนข้างมาก(ในความคิดของผม) แต่ถ้าเป็นรถจดประกอบข้อดีคือราคาถูกกว่าเป็นแสน (บางทีหลายแสน) แต่ข้อเสียจะมีรอยถลอกที่น๊อตบ้างเพราะช่างต้องไขประกอบขึ้นใหม่ ทั้งตอนรื้อมาและประกอบ วิธีที่ดีที่สุดของรถจดประกอบควรจะเข้าร้านซ่อม ให้ไล่น๊อตใหม่ทั้งคันเช็คความเรียบร้อยของทุกส่วนอีกครั้ง เพราะโกดังจะประกอบแบบเร็วเข้าว่า ความปราณีตไม่ต้องพูดถึง สตาร์ทติดได้ วิ่งออกมาจากร้านได้ก็พอ แต่ก็มีบางร้านที่มีชื่อเสียงก็จะประกอบแบบปราณีตอยู่แล้ว ก็จะโชคดีหน่อย สิ่งสำคัญที่สุดอยู่ที่เงินในกระเป๋าว่ามีพอมั๊ย แต่จะเป็นแบบไหนมันก็คือฮาร์เล่ย์นั่นแหละครับ  มันอยู่ีที่ใจครับ    8)

Ryder

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 02:10:34 PM »
ก็แตกต่างกันบ้างครับ รถใหม่อะไรก็จะดีไปหมดแต่ราคาแพงกว่าค่อนข้างมาก(ในความคิดของผม) แต่ถ้าเป็นรถจดประกอบข้อดีคือราคาถูกกว่าเป็นแสน (บางทีหลายแสน) แต่ข้อเสียจะมีรอยถลอกที่น๊อตบ้างเพราะช่างต้องไขประกอบขึ้นใหม่ ทั้งตอนรื้อมาและประกอบ วิธีที่ดีที่สุดของรถจดประกอบควรจะเข้าร้านซ่อม ให้ไล่น๊อตใหม่ทั้งคันเช็คความเรียบร้อยของทุกส่วนอีกครั้ง เพราะโกดังจะประกอบแบบเร็วเข้าว่า ความปราณีตไม่ต้องพูดถึง สตาร์ทติดได้ วิ่งออกมาจากร้านได้ก็พอ แต่ก็มีบางร้านที่มีชื่อเสียงก็จะประกอบแบบปราณีตอยู่แล้ว ก็จะโชคดีหน่อย สิ่งสำคัญที่สุดอยู่ที่เงินในกระเป๋าว่ามีพอมั๊ย แต่จะเป็นแบบไหนมันก็คือฮาร์เล่ย์นั่นแหละครับ  มันอยู่ีที่ใจครับ    8)

thumbsup thumbsup thumbsup

Gaja

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 11:43:05 AM »
ขอความเห็นอีกที
Street Glide
รถศูนย์ 2010 เครื่อง 96 no ABS
รถโกดัง 2011 เครื่อง 103 with ABS (spec America)
ราคาสูสีกัน เอาคันไหนดีครับ

Thach

• Sportster 883 R
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 11:47:24 AM »
รถโกดัง 2011 เครื่อง 103 with ABS (spec America)
สั่งโกดัง แบบเข้ามาโดยไม่ต้องถอดซิครับ  number1 number1 number1

Gaja

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 12:03:00 PM »
คันที่ดูเทียบกันอยู่นี่ถอดมาประกอบครับ  :D
แต่สวยปิ๊งมากๆ

AKE_lawman

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 03:28:20 PM »
รถโกดัง 2011 เครื่อง 103 with ABS (spec America) เหนือกว่าเยอะครับ

โอซัง48

• EXILE
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 07:32:41 AM »
ขอความเห็นอีกที
Street Glide
รถศูนย์ 2010 เครื่อง 96 no ABS
ราคาสูสีกัน เอาคันไหนดีครับ

มีข้อถ้าเป็นผมชั่วโมงนี้ "เอารถโกดัง 2011 เครื่อง 103 ครับ" เพราะตอนนั้นซื้อ power เพราะไม่รู้จักใครไม่มูลเลยซื้อเอา service ครับ แต่ตอนนี้มาเหอะ! 555  number1