Login
นี่หรือผลตอบแทนของอาสาสมัครตำรวจทางหลวง HIGHWAY POLICE(บิ๊กไบค์)  (อ่าน 32501 ครั้ง)

sutin-neverdie

• Sportster 883 L
  • **
วันที่ 27 ธันวาคม  2553  เวลา 23.00 น.ผมได้ขับรถยนต์ขึ้นถนนสาย ลพบุรี-สิงห์บุรี ระห่วางทางได้พบเจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวงตั้งด่านอยู่ ซึ่งผมก็ได้ขับรถยนต์ที่ติดตรา HIGWAY  POLICE   HW3076   ผ่านด่านก็ถูกเรียกให้หยุดรถโดยทันที ซึ่งมีตำรวจ หนึ่งนายขอดูใบอุนญาติขับขับขี่รถยนต์ และ บัตรประจำตัว HIGHWAY POLICE ผมก็แสดงบัตรตามที่เค้าได้ขอ จากนั้นก็ขอค้นตัวและรถของผมซึ่งมีตำรวจ 4-5 นาย ผมคนเดียวถูกตำรวจรื้อข้าวของกระจุยกระจาย แบบไม่ให้เกียรติกันเลยทำเหมือนอาสาสมัครตำรวจทางหลวงไม่มีความหมายทั้งๆที่ผมก็ได้รับหมอบหมายให้เป็นอาสาสมัครตำรวจทางหลวง จาก ท่าน พล.ต.ต.สมยศ พรหมนิ่ม (ผู้อนุมัติบัตร)และผมก็ได้แสดงบัตรใบนี้ไปแล้ว
ผมเสียดายกับการทุ่มเทช่วยเหลือและเสียสระกับการปฏิบัติหน้าที่รับหมอบหมาย ให้กับการเป็นอาสาสมัครตำรวจทางหลวงเป็นเวลา ถึง 2 ปี แต่นี่หรือคือสิ่งที่ผมได้รับ
b]ผมอยากจะบอกกับพี่น้องชาว 2 ล้อ [/b] ว่าอย่าได้ไปหลงกับตำแหน่งที่ได้รับ ขอให้เหตุการณ์นี้มันเกิดขึ้นกับผมเพียงคนเดียวก็พอนะครับ

http://i1113.photobucket.com/albums/k519/KHWANCHEEWA/28122010327.jpg

นาย สุทิน  ใต้สว่าง
ประธานกลุ่ม NEVER-DIE สิงห์บุรี
อาสาสมัครตำรวจทางหลวง HW 3076
โทร. 081-7952030

เหน่ง 100 ปี

• EXILE
  • ......KING 100 ปี......
ทุกสังคมย่อมมีทั้งคนดีและคนไม่ดี  ถ้าเป็นอย่างที่พี่พูดมาจริงๆก็ถือว่าเขาไม่ให้เกียติเราเลย จะเป็นอาสาหรือไม่เป็นอาสา ก็น่าจะให้เกียติกันบ้างพูดจาดีๆ ขออนุญาติทำหน้าที่ก็ว่าไป  ทำอย่างนี้เป็นผมก็เสียความรู้สึกครับ   

ผม  HW 0024   pray pray pray
ฮาเล่ย์ฝั่งธนฯ คนบางแค... number1           

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
Re: นี่หรือผลตอบแทนของอาสาสมัครตำรวจทางหลวง HIGHWAY POLICE(บิ๊กไบค์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 01:05:32 PM »
เจ้าโลมาโด้ก็เคยเจอมาแล้ว ยื่นตราทางหลวงให้ดูและบอกว่าเป็นสมาชิกอบรมอาสาทางหลวงมาแล้วคับ
เขาตอบว่าป้ายนี้ใครก็ทำได้ โลมาหน้าเนี่่ยเหลือ 2 นิ้วเลยเจอปรับไปตามระเบียบ เซ็งเป็ดเลย
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

AAA

• EXILE
  • SuNd@Y RidERs
Re: นี่หรือผลตอบแทนของอาสาสมัครตำรวจทางหลวง HIGHWAY POLICE(บิ๊กไบค์)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 01:09:08 PM »
ใจเย็นๆครับพี่ทิน.....เห็นใจครับ...บางครั้งเราทำดี...แต่ผลที่ได้รับอาจจะไม่ใช่สิ่งดีกลับมา...แต่มันไม่ใช่เหตุผลที่จะไม่ทำดีต่อไปนะครับ ignore
ไม่..จำ..เป็น..ว่า..จะ..ต้อง..กี่..ไมล์ ..แค่..สัม..ผัส..อยู่..บน..นั้น....มัน..ก็..พอ

Baantormai

• CHICA
  • วันนี้กินข้าวกับอาราย..?
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 01:13:19 PM »
.. เซ็งเป็ดครับ ..  stupidme

Jesse Ou

• EXILE
  • *
  • มองโลกให้มันรื่นรมย์ โลกมันกลมก็กลิ้งกันไป ชีวิตก็สั้นแค่นี้ เราควรจะใช้มันยังไง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 01:16:36 PM »

ผมขี่ Police มีไฟ+Siren ลงอุโมงค์ โดนใบสั่งโดยไม่ฟังคำพูดเราแม้แต่คำเดียว หน้าก็ไม่มอง ไม่รู้แกเครียดอะไรมา
ชอบประโยคที่ว่า  ...."แต่มันไม่ใช่เหตุผลที่จะไม่ทำดีต่อไปนะครับ"  thumbsup

ใจเย็นๆครับ ;D

ลำไยกะโหลก

• Heritage Softail Classic
  • มิตร คือ อัญมณีที่นับวันจะเพิ่มคุณค่า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 01:25:06 PM »
ใจเย็นๆครับพี่ทิน.....เห็นใจครับ...บางครั้งเราทำดี...แต่ผลที่ได้รับอาจจะไม่ใช่สิ่งดีกลับมา...แต่มันไม่ใช่เหตุผลที่จะไม่ทำดีต่อไปนะครับ ignore
number1 โดนใจครับ
...Become A Biker from inside.

cops

• EXILE
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 01:26:30 PM »

ผมขี่ Police มีไฟ+Siren ลงอุโมงค์ โดนใบสั่งโดยไม่ฟังคำพูดเราแม้แต่คำเดียว หน้าก็ไม่มอง ไม่รู้แกเครียดอะไรมา
ชอบประโยคที่ว่า  ...."แต่มันไม่ใช่เหตุผลที่จะไม่ทำดีต่อไปนะครับ"  thumbsup

ใจเย็นๆครับ ;D

นอภ.อู๋...ไปอบรมอาสาสมัครทางหลวงมารึยังล่ะคับ ก่อนลอดอุโมงค์ 555  headbang number1

ยังเลยพี่ฉ่อง ไม่มีเวลา จัดตรงกับวันไม่ว่างทุกที  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2010, 01:35:14 PM โดย Jesse Ou »
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

Ake-HotMan

• EXILE
  • Live to Ride , Ride to Live
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 02:41:56 PM »
อย่าเพิ่งท้อถอยครับ..เป็นกำลังใจให้สำหรับผู้มีจิตอาสาทุก ๆ ท่านนะครับ....ส่วนการติดสัญญาณไฟกระพริบ หรือสัญญาณเสียง จะต้องได้รับการอนุญาติเสียก่อนครับ...
KNOCKING ON HEAVEN'S DOOR

เจ้าถนน

• Dyna Street Bob
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 03:36:27 PM »
 :)ตอนอบรม ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกไว้นะครับ ว่าบัตรนี้ใช้เบ่งไม่ได้ มันเป็นแค่ใบแสดงตัวว่าเราทำงานอาสาที่ผ่านการอบรมมา สามารถช่วยเหลือเจ้าหน้าที่ได้ในระดับนึง ซึ่งว่ากันจริงๆแล้วก็แค่ระดับนึง ยังเทียบเท่าพวกอาสามูลนิธิต่างๆที่ผ่านการอบรมและฝึกฝนอย่างเต็มรูปแบบไม่ได้ และเพราะมันเป็นแค่งานอาสาสมัคร ไม่ได้มีการแต่งตั้งหรือบรรจุให้เป็นหน่วยงานของราชการ  และแน่นอนว่าตำรวจทางหลวงอีกหลายคนอาจไม่รู้ว่ามีอาสาสมัครแบบนี้
      และอีกอย่าง เอาเข้าจริงแล้ว มีใครยังจำได้บ้างว่าอบรมเรื่องอะใรมาบ้าง เพราะการอบรมแบบที่ผ่านมามันเหมือนการสัมนามากกว่า ไปนั่งฟัง เดินดูอุปกรณ์กู้ภัย จบ

cops

• EXILE
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 04:27:48 PM »
ถูกต้องแล้วคับสัญญาณไฟติดได้แต่ต้องขออนุญาต แต่เดียวนี้้รถมูลนิธิต่างๆก็ไช้กันเยอะ  police เลยอนุโลมไม่กวดขัน
กันมากมายเพราะทุกองค์กรก็ช่วยเหลืองานราชการกันทั้งนั้น ส่วนรถมอไซด์ก็ไม่มีปัญหาเพราะ policeก็ไม่ได้ไปยุ่งอะไร แต่เคส police
ทางหลวงก็เคยเจอบอกว่าเป็นอาสาทางหลวงบางแห่งเขาก็ปล่อยเลย ไม่มีตรวจค้น บางทีก็อำนวยความสะดวกให้ด้วยซ้ำพอรู้ว่าเรา
เป็นอาสาทางหลวง แต่อย่างน้อยก็หนักเป็นเบาน่าจะคุยกันได้ง่ายขึ้น ผมก็เคยบอกพรรคพวกแล้วว่าป้ายนี้้ไม่มีอภิสิทธิ์อไรนะ แต่คุยกันได้  police ;D

dangphanom

• Sportster 883 R
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 05:05:27 PM »
คุณเคยเห็นตามต่างจังหวัดไหมครับจะมีหน่วยงานที่เรียกว่า"อปพร"เวลาเค้าจะใช้งานเค้าก็ให้แต่งเครื่องแบบออกตรวจบางครั้งก็ร่วมกับเจ้าหน้าที่บางครั้งก็ให้ออกตรวจเองกับฝ่ายปกครองโดยให้มีการนำอาวุธติดตัวด้วย  พวกที่อยากสวมเครื่องแบบออกตรวจอยากเสียสละเพื่อส่วนรวมก็จะเตรียมกันมาอย่างดีโดยเฉพาะอาวุธ เพราะบางครั้งออกตรวจก็จะมีการแจ้งให้ไประงับเหตุโดยเฉพาะตามบ้านนอก   แต่วันดีคืนดีเมื่อเค้าไม่ต้องการใช้คุณคนเหล่านี้ก็จะโดนจับข้อหามีอาวุธเพราะเค้าเคยเห็นและรู้ว่าคุณมีปืน

keng

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 05:20:43 PM »
ถูกคับถ้าบัตรมีใว้เบ่งได้หรือได้รับความสดวกกว่าคนทั่วไปนะ ผมว่าคงไม่ต่องไปสอบเป็นตำรวจให้เหนื่อย รอเป็นอาสาสมัครก็เบ่งได้ ยิ่งพวกอาสาตำรวจชุมชน(ตำรวจบ้าน)โคดเก็กตอนมาตรวจร้านผมก็เดินเข้ามาเลยไม่มีการบอกเล่า ไม่มีขออณุญาติ มาถึงก็ทำเป็นสั่งบ่างทีก็ขู่โน่นขู่นี่โคดเซ็ง(มึงใหญ่มาจากใหนวะ)ตำรวจจริงๆมาตรวจเองเขียังขออณุญาติตรวจร้านก่อนเลยพูดจาก็ดีไม่มีเบ่ง  อีกอย่างมองมุมกลับกันนะคับตำรวจจริงๆยังใช้หน้าที่ขนยาเสพติดทำสิ่งผิดกฎหมายเลยแล้วจะให้ตำรวจทางหลวงเค้าไว้ใจคนที่มีบัตรอาสาได้อย่างไรเค้าก็ต้องมีการตรวจค้นตามหน้าที่ คับ  ไม่ว่ารจะเป็นใครก็ตาม  จริงป่ะ snowing

kit-octopus

• ClubMods
  • Electra Glide Classic
  • มีความสุขเมื่อได้ขี่ มีเพื่อนสองล้อทุกคันทุกยี่ห้อ
  • ดูรายละเอียด www.octopus-bangkok.hi5.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 05:24:21 PM »
เบื้องต้นได้ประสานและเล่ารายละเอียด ท่านรองพินิจ มณีรัตน์แล้ว แต่เนื่องจากท่านได้ย้ายไปหน่วยงานอื่นและได้ปรึกษาท่านโดยท่านได้ส่งมอบงานต่อให้ ผู้บังคับการท่านใหม่ดูแล ซึ่งผมได้ติดต่อเจ้าของกระทู้เรียบร้อยแล้ว ท่านรองแมวให้ทำหนังสือถึงผู้บังคับการทางหลวงโดยให้บอกรายละเอียดทั้งหมดและรูปภาพ ซึ่งหลังส่งหนังสือจะรายงานให้ทราบต่อไป โดยการดำเนินการครั้งนี้จะให้เป็นตัวอย่างเพื่อให้เจ้าหน้าที่ได้ให้เกียติ์พวกเราชาวบิ๊กไบค์ในระดับหนึ่ง ซึ่งคาดว่าน่าจะเป็นเรื่องเพราะเป็นครั้งแรกและอย่าลืมนะครับเราต้องการความเกรงใจและสุภาพ และอย่าลืมนะครับบัตรอาสาสมัครทางหลวงไม่ใช่อภิสิทธิ์

vrod raider

• Electra Glide Classic
  • ขี่ๆไปเถอะ ยังมีแรงก็ขี่ไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 05:25:21 PM »
ผมก็ไปนะ วันแรกเลย ได้เลขที่ 006x อะไรนี่ละ ออกมาหมาดๆ 2-3 วันเข้าด่าน โดน ตร.เรียกซะงั้น  5555+  ตั้งแต่นั้นถอดออกเพราะ ทราบได้ทันทีว่า   ไม่มีการประสานงานให้หน่วยงานอื่นทราบ  พูดง่ายๆ ก็เหมือน กิจกรรมจัดมาเล่นๆ ให้มีผลงานเข้าประกอบการพิจารณาผลงาน   ผมพูดแรงไปไม๊  ไม่หรอก ออกข่าว จัดเล่นๆ 2-3 ครั้ง  จบกันไป

ส่วน พี่ จขกท ก็อย่าไปเสียใจครับ เค้าค้นตามหน้าที่ แต่เมื่อไหร่ที่มันเกินหน้าที่ พี่ร้องเรียนได้ตลอดครับ พูดจาไม่สุภาพ กระทำตัวอันธพาล  ส่วนสติกเกอร์รึอะไรนั้นก็ไปเอาออกเถอะครับ  ไม่มีประโยชน์อะไร  สู้ สติกเกอร์ท่าน สส สจ อตบ รึ นายดาบฉ่อง เราก็ไม่ได้ 55555+

ส่วนไฟ เอาผ้ามาคลุมครับ ติดได้ปกติ แต่ห้ามโชว์  สัญญาณไฟวับวาบ กฎหมายออกแล้วแต่คนอนุมัติไม่ยอมเซ็นให้ใช้ได้ ทะเลาะกันไปทั่ว 

ส่วน ตำรวจ ตอนนี้ช่วง ระดม กำลังเร่งตามนโยบายใหม่ก็ระมัดระวังกันนิดนะครับ  เรื่องอาวุธ เมาขับ   ส่วนให้ที่ไม่ทำตามนโยบายระวังเน้อ เฝ้าอำนวยการเที่ยงวันยันเที่ยงคืน ไม่อยู่ เจอนายดอดไปพบตอนดึกๆ ไม่เจอตัวละหนาวแน่แท้ 
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต