Login
ไฟไม่ชาร์ต  (อ่าน 4672 ครั้ง)

ไอ้หัวมันฝรั่ง

• Softail Custom
  • *
ไฟไม่ชาร์ต
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 11:33:15 PM »
เรื่องของเรื่องคืดครอสโบนของผมใช้ๆไปไฟไม่ชาร์ต หน้าปัตโชว์รูปแบตกับเอนจิ้น  อยากทราบวิธีเชคความเสียหายจุดต่าง เช่นมัดข้าวต้ม  แผ่นชาร์ต และแบต คืออยากรู้ว่าเสียหายที่จุดใหน หรือใครมีอะไรแนะนำเกี่ยวกับเคสนี้ก็ขอรบกวนด้วยครับ pray
Fat Mexican

ลูกหมีน้อย....X-Bone

• EXILE
  • ใครใคร่ขี่ขี่ ใครใคร่จอดจอด แต่ผมจะขี่
Re: ไฟไม่ชาร์ต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 12:26:18 AM »
ถ้ามีเครื่องวัด  ไฟ  ลองจิ้ม ดูตรงสายไฟ ขั้วบวก และ ข้วลบ ของ เล็กกูเรเตอร์ , ก้อนแบตเตอร์รี่ เป็นต้นครับ
ดูว่า  ไฟเข้าอะป่าว  เวลาที่เร่งคันเร่ง เข็มกระดิ๊กอะป่าว แล้ว ชารด์เข้ามากไหม  และ แบตเตอร์รี่ เก็บไฟหรือไม่  ไม่จำเป็นว่าแบต ก้อนใหม่จะไม่เสียนะครับ  ผมเองก็ได้ขายแบตไปหลายก้อนละกับ รถใหม่ หรือปีใหม่  ที่ไม่น่าจะเสียแต่ก็เสีย  ลองดูนะครับ

แต่มีอีกอัน เห็นว่ามีไฟ เอนจิ้น ขึ้นด้วย  ไม่แน่ใจนะครับว่า ตั้งรอบเดินเบามา  เบาเกินไปหรือป่าว
ใครใคร่ขี่ขี่  ใครใคร่จอดจอด  แต่ผมจะขี่

หมอ หลุยส์_ซด.๒๗

• EXILE
  • Club Dyna Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 09:58:39 PM »

meditate เรื่องระบบไฟนี่ผมไม่รู้เรื่องเท่าไหร่เลยทำได้อย่างเดียวครับคุณป๊อป  meditate

ไดน่า ไดน่า ไดน่า ไดน่า ไดน่า

Live Hard,Ride Free-Club Dyna's Thailand

เหน่ง 100 ปี

• EXILE
  • ......KING 100 ปี......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:04:58 PM »
เข้ามาเอาความรู้ครับ thumbsup thumbsup thumbsup
ฮาเล่ย์ฝั่งธนฯ คนบางแค... number1           

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 11:38:42 AM »
ขอบคุณมากครับตอนนี้ก็เล็งแบตอยู่ว่ายังเก็บไฟได้ดีหรือเปล่า  pray
Fat Mexican

ลำไยกะโหลก

• Heritage Softail Classic
  • มิตร คือ อัญมณีที่นับวันจะเพิ่มคุณค่า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 02:58:50 PM »
คือ ผมไม่มี HD นะ ออกตัวไว้ก่อน แต่มีความรู้ด้านอิเล็กทรอนิกส์  ขอเล่าเรื่องวงจรชารต์แบตที่คาดว่าจะเป็นดังนี้
ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยอย่างสูงนะครับ เพราะเป็นสมมติฐาน อยากช่วยแค่นั้นเอง
1.ดับเครื่องยนต์ วัดไฟที่แบต ตั้ง DCV จำไว้ว่าเท่าไร
2.สตาร์ทรถ วัดไฟที่แบตอีกครั้ง ตามปกติต้องได้มากกว่านิดหน่อย เช่น จาก 12 เป็น 14 VDC และกระดิกเป็นจังหวะ
3.ถ้าเป็นมิเตอร์เข็มจะเห็นชัดว่าเข็มกระดิก แสดงว่าไฟผ่านมาที่แบตแล้ว
ถ้าไฟปกติ ก็เปลี่ยนแบต ถ้าไฟไม่ปกติ ก็เปลี่ยนวงจรชารตและเรกกูเลเตอร์ที่ว่า
ราคาเท่าไรนะ 5,000 บาท เคยได้ยินจากเวบนี้
แพงจัง

::)
...Become A Biker from inside.

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 05:10:31 PM »
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังเรียนรู้วิธีใช้มิเตอร์อยู่ครับ  pray
Fat Mexican

ลำไยกะโหลก

• Heritage Softail Classic
  • มิตร คือ อัญมณีที่นับวันจะเพิ่มคุณค่า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 04:52:34 PM »
ใช้มิเตอร์แบบตัวเลข ข้อดีคือ มีวงจรป้องกันที่ดีกว่า ตัวมิเตอร์จะพังยาก คือ เผลอวัดผิดได้
แต่ถ้าใช้มิเตอร์เข็ม ตั้ง วัดความต้านทาน แล้วไปวัดไฟ มิเตอร์จะพังได้ ต้องมีสมาธินิดนึง
...Become A Biker from inside.