Login
จำเป็นไหมเปลี่ยนท่อแล้วต้องเปลี่ยนกรองอากาศ  (อ่าน 5390 ครั้ง)

wcm

• Sportster 883 L
  • **
กรณีที่เราเปลี่ยนท่อแต่งใหม่ไม่ว่าจะเป็นของสำนักไหน แล้วมันจำเป็นไหมครับที่เราต้องเปลี่ยนกรองอากาศด้วย
มันมีผลดี- เสียอย่างไรกับรถบ้างครับ(น่าจะดีมากกว่า) ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 10:09:02 AM โดย wcm »

vrod raider

• Electra Glide Classic
  • ขี่ๆไปเถอะ ยังมีแรงก็ขี่ไป
Re: จำเป็นไหมเปลี่ยนท่อแล้วต้องเปลี่ยนกรองอากาศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:37:30 AM »
เปลี่ยนท่อ ก็คือทางออก มันโล่งขึ้น  แต่ ทางเข้าของอากาศมันอั้นๆอู้ๆ  ทำให้มันดึงประสิทธิภาพของท่อนั้นได้ไม่เต็มที่ครับ  ปกติการเปลี่ยนท่อแล้วแต่สำนักนะครับเค้าจะเซตมาไว้แล้วว่า ท่อนี้ถ้าทำแบบนี้ เปลี่ยนกรอง เปลี่ยนอัตราส่วนน้ำมัน คุณจะได้แรงม้าเพิ่มเท่านี้ โดยมากคนที่เปลี่ยนท่อเค้าจะเอาเสียงกันหนะครับ เรื่องม้า 8-12 ตัวไม่ค่อยกังวลกันเท่าไหร่ บางคนซีเรียสหน่อยอยากได้ประสิทธิภาพแบบเต็มๆ ก็ไปทำกล่องแต่งเพิ่มครับ

เอาผลดีก่อนนะครับ

เปลี่ยนท่อไม่เปลี่ยนกรอง เสียงก็ดังขึ้นอีกนิด ทำงานเหมือนเครื่องเดิมๆนั้นละครับ ประหยัดตังดีครับ

ผลเสีย

ผมคิดว่ามันก็แค่ ใช้ประโยชน์จากท่อนั้นๆได้ไม่เต็มที่นะครับ เหมือน เอาท่อน้ำ4 นิ้วต่อเข้ากับก๊อกน้ำ 2นิ้ว แค่นั้นครับ ซื้อมา 4หมื่นใช้ได้เท่ากับท่อเดิมๆทะลวงไส้ อารมณ์นั้นละครับ   
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
Re: จำเป็นไหมเปลี่ยนท่อแล้วต้องเปลี่ยนกรองอากาศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:31:49 AM »
สำหรับผมแนะนำให้เปลี่ยนคับ  number1 ;D
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

หนึ่ง_UT56

• Softail Springer Classic
  • สองล้อหัวใจช้าง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:48:13 PM »
 thumbsup thumbsup thumbsup worship worship worship

* com&hd.gif (100.23 KB, 200x110 - ดู 2090 ครั้ง.)

kob_the_kop

• EXILE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 01:01:05 PM »
...ควรจะเลยล่ะครับ...ตามที่พี่บอล Vrod Raider ว่าเลยครับ... thumbsup thumbsup thumbsup number1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 01:02:46 PM โดย kob_the_kop »

sing8888

• Fat Boy
  • มีสองล้อ มีทาง มีเรา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 01:25:06 PM »
 worship ความรู้ทั้งนั้นเลย  worship ขอบคุณครับ

makky

• OCC
  • ตับๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 01:17:49 PM »
ขอบคุณมากครับ

T. 2 CAM

• EXILE
  • ผู้ชายหล่อน้อยแต่โปรตรีนสูง......
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:44:01 AM »
เปลี่ยนท่อ ก็คือทางออก มันโล่งขึ้น  แต่ ทางเข้าของอากาศมันอั้นๆอู้ๆ  ทำให้มันดึงประสิทธิภาพของท่อนั้นได้ไม่เต็มที่ครับ  ปกติการเปลี่ยนท่อแล้วแต่สำนักนะครับเค้าจะเซตมาไว้แล้วว่า ท่อนี้ถ้าทำแบบนี้ เปลี่ยนกรอง เปลี่ยนอัตราส่วนน้ำมัน คุณจะได้แรงม้าเพิ่มเท่านี้ โดยมากคนที่เปลี่ยนท่อเค้าจะเอาเสียงกันหนะครับ เรื่องม้า 8-12 ตัวไม่ค่อยกังวลกันเท่าไหร่ บางคนซีเรียสหน่อยอยากได้ประสิทธิภาพแบบเต็มๆ ก็ไปทำกล่องแต่งเพิ่มครับ

เอาผลดีก่อนนะครับ

เปลี่ยนท่อไม่เปลี่ยนกรอง เสียงก็ดังขึ้นอีกนิด ทำงานเหมือนเครื่องเดิมๆนั้นละครับ ประหยัดตังดีครับ

ผลเสีย

ผมคิดว่ามันก็แค่ ใช้ประโยชน์จากท่อนั้นๆได้ไม่เต็มที่นะครับ เหมือน เอาท่อน้ำ4 นิ้วต่อเข้ากับก๊อกน้ำ 2นิ้ว แค่นั้นครับ ซื้อมา 4หมื่นใช้ได้เท่ากับท่อเดิมๆทะลวงไส้ อารมณ์นั้นละครับ

* index.gif (10.09 KB, 70x70 - ดู 1886 ครั้ง.)
เป็นพระมีหน้าที่เทศน์...เป็นเปรตมีหน้าที่ขอ...คนสิ้นหวัง มีหน้าที่รอ...ไอ้พวกสอพลอ..มีหน้าที่..เลีย..

HD-Crazy

• Electra Glide Classic
  • WHY ??? HARLEY DAVIDSON !!!!!!!!!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:09:06 AM »
 headbang headbang headbang thumbsup thumbsup thumbsup