Login
Dyna ไม่น่าเล่น ขายต่อยาก ราคาตกฮวบ จริงไหมครับ  (อ่าน 14851 ครั้ง)

นายหัวปั๊บ

• Sportster 883 L
  • **
สวัสดีครับ

ผมกะว่าจะถอย HD สักคันภายในปีนี้ครับ กำลังคิดๆอยู่ ดูราคาศูนย์ไว้ครับ ตอนนี้เก็บเงินได้ 2 แสนแล้ว

ในใจอยากได้ Breakout แต่ราคาค่อนข้างสูง ก็เลยลงมามอง Dyna Street Bob ครับ ดาวน์ไม่สูงมาก ผ่อนไหว

แต่ก็มีคนรู้จักที่ขี่ HD อยู่ แกบอกว่า Dyna อย่าไปเล่นเลย ขายต่อยาก ราคาลดฮวบ ให้ไปเล่น Fatboy ดีกว่า

อีกใจก็ชอบ Fatboy lo อยู่เหมือนกัน ราคามือสองก็ไม่ต่างกับ Street Bob มือ 1 เลย ก็น่าสนใจดีครับ

ผมก็ลองศึกษาอ่านข้อมูลเปรียบเทียบระหว่าง Dyna กับ Softail ก็ไปเจอการเปรียบเทียบเรื่องเครื่องยนต์ว่าคนละแบบกัน

Dyna มี rubber mount ส่วน Softail เป็น B engine ที่สั่นกว่าเยอะ ก็เลยมองเห็นข้อดีของ Dyna อยู่บ้าง

เลยมาโพสขอความคิดเห็นพี่ๆในบอร์ดครับ ขอบคุณครับ

Tanadol Jarusirirungsri

• Sportster 1200 L
Re: Dyna ไม่น่าเล่น ขายต่อยาก ราคาตกฮวบ จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 12:16:25 PM »
เป็นประเด็นที่ผมเคยคิดครับ จะเล่าให้ฟังว่าตอนแรกผมคิดจะซื้อไดน่าเพราะคิดว่าไม่ใหญ่มากเครื่องแรง ราคาก็โอเค เล็งหาคิดแล้วคิดอีกอยู่นาน  ถ้าเทียบกับแฟตบอยถ้าราคาเท่ากันจะได้แฟตบอยปีเก่ากว่า แต่สุดท้ายแล้วก็เลือกแฟตบอยซึ่งมีองค์ประกอบการตกแต่งที่ครบเครื่องกว่ามาก การขับขี่่ที่สบายกว่า ดูดีกว่า ผมคิดว่าผมคิดไม่ผิดที่เลื่อกแฟตบอย

mikah_ce

• **
Re: Dyna ไม่น่าเล่น ขายต่อยาก ราคาตกฮวบ จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 02:40:06 PM »
FAT  BOY ครับ

taro

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 03:10:20 PM »
แล้วแต่ความชอบครับ ปีเดียวกันเครื่องก็จะเท่ากันนกับเด็กอ้วน แต่ dyna จะแรงกว่าเพราะตัวเบากว่า ...โดยส่วนตัว  ก่อนที่ผมจะจบกับ street bob ผมก็เลือกระหว่าง dyna กับ softtail  แต่ผมเลือก dyna  เพราะผมรู้สึกว่าเวลาขี่ มันดูจิ๊กโก๋และดูจะเป็นวัยรุ่นมากกว่า ก็เลยเลือกตัวนี้  ขี่ในกทม. มุดซ้ายขวาก็ได้อยู่ แต่อาจจะไม่ดีเท่า sporter แต่ถ้าเด็กอ้วนก็ลำบากกว่าแน่ๆ    อีกอย่าง อยู่ที่สรีระของร่ายกายเราด้วยครับว่าคร่อมคันไหนแล้วจะเหมาะ....  มันขึ้นอยู่กับใจครับว่าชอบตัวไหน.....ลองอ่านใน comment เก่าๆ ดูครับ มีเปรียบไว้เยอะ   แต่สุดท้าย HD ดีทุกรุ่นครับ :in love:
(ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ)

Nutt ko

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 10:05:55 PM »
มารอความรู้ด้วยคับเพราะว่าผมก็กำลังจะขยับรุ่นคับ

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 08:56:32 AM »
ไดน่า เป็นรถที่ดีที่สุดของฮาเล่ย์  คล่องตัว แรง การทรงตัวดี สังเกตุฝรั่งจะชอบขี่ไดน่า  แล้ว ไดน่ามีอยู่คัน ที่ฝรั่งเลือกใช้เดินทางรอบโลกสำเร็จ ผมยังอยากได้เลยแต่ตังค์ม่ายมี 5555  เคยถามพี่ ที่เค้าเคย ขี่แฟตบอย  และไดน่ามาแล้ว เค้าบอก ว่า ไดน่า ดีมี่สุดในการขับขี่   แต่ถ้าเลือก ความสวยงาม  ประวัติ  history ก็ต้องfatboy ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูที่ ความชอบ เพราะมัน นะต้อง อยู่กะเราไปอีกนาน  อ่อ  อีกอย่างดู สรีสะด้วย ว่าไหวไม๊ แฟตบอยหนัก กว่าไดน่านะครับ   บางครั้งเราก็ต้องไปคนเดียว ต้องคำนึงถึงตอน จอดตอนเข็นด้วย  ขอบคุณครับ

InterSepter SLLP

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:14:29 AM »
ชอบอะไรก็ซื้ออันนั้นครับ ถ้าเน้น Performance ไม่ใช่ Harley แล้วละครับ  มันคือ Style ของคุณเอง รถทุกรุ่นราคามันตกอยู่แล้ว  แต่แค่รุ่นนี้มีคนขี่ไม่เยอะแค่นั้นเองครับ  เพราะคนชอบไม่เหมือนกัน

[P]ok[k]yMa[N] Darkness Rama 5

• OCC
  • BIKE&ROCK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 12:10:08 PM »
สั้นๆ ไม่จริงครับ
HARLEY IS NEVERDIE
รวยจนไม่เท่ากัน แต่ฝันทุกคนเท่ากัน จง..อย่าทิ้ง...ฝัน**

นายหัวปั๊บ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 02:07:19 PM »
ผมสูง 184 cm ครับ หนัก 81-82 kg ถือว่าตัวใหญ่ ขายาว

ถามว่าผมเน้น Performance หรือยังไง ผมไม่เน้นครับ ผมอยากได้ HD เพราะว่าชอบ หลงใหลใน HD แค่นั้นแหละครับ

แต่คิดจะซื้อ HD ทั้งที ราคามันก็แพง เลยอยากได้รุ่นที่ตอบโจทย์ที่สุดครับ

โดยส่วนตัวผมจะชอบทรงจิ้กโก๋มากกว่าคลาสสิคครับ Fatboy ก็ไม่ได้คลาสสิคมากเกินไปเหมือนพวก Heritage ก็เลยลังเลครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

payanak

• Sportster 1200 R
  • Fatboy Lo 2012
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 02:49:01 PM »
แฟตบอยแฮนด์โหน จบปิ๊ง

Gang InDy

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 04:37:11 PM »
เชียร์ไดน่าครับ เครื่องบล๊อก A  แรง จิ๊กโก๋กว่า    :grin:

SaviorZ

• Sportster 883 R
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 07:57:47 PM »
ชอบแบบไหน เล่นแบบนั้น เล่น HD ไม่ผิดหวังครับ ถ้าชอบทางนี้
คิดเสียว่า เล่น HD ได้กำไรขี่ คุ้มมิตรภาพ ...

ผมเล่นตีดบ็อบ แต่รถในฝันน่าเก็บสุดของผมคือ ครอสโบน
ถามว่าจะขายไปซื้อไหม ไม่ขายครับ ตีดบ็อบ ที่มีอยู่ก็มันส์สุดละ
ทุกวันนี้ ผมมองรถผม ก็มีความสุขดีอยู่ครับ

มีรุ่นพี่ 2 คน ขายไดน่าไปเอาครอสโบน กับอีกคน ขายครอสโบนไปเอาไดน่า 555+

ถึงรถจะถูกกว่ารุ่นอื่นเค้า แต่ใช่ว่ารถจะไม่ดีนะครับ
DYNA FOREVER FOREVER DYNA

SNAKE HEAD x EGTY x DFFD

Life Connecting

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:37:41 PM »
แนะนำให้ไปลองนะครับ ดีที่สุด ปัญหานี้เคยเจอกับตัว โน่นก็ดี นี่ก็จะเอา บอกตรงๆ ขับรถที่เค้าขับกันมากๆ บอกเกลื่อน ขับรถที่เค้าไม่ขับกัน บอกเค้าไม่เล่นกัน มีคนแนะนำก็ดีครับ แต่คนที่แนะนำก็ใช่จะเคยใช้ทุกรุ่นแบบนานๆ(อย่าโกรธกันนะจ๊ะ) สุดท้ายอย่างหลายคนว่า HD ดีทุกรุ่นนะครับ อยูที่เราชอบแบบไหน
ปล.ผมเริ่มที่ softail standard ตอนนี้จัด street bob มาอีกคัน ปัญหาของผมก็คือ เวลาจะไปไหน มันขี้ได้แค่คันเดียวเนี่ยดิ  :XD:
ให้ Harley พาไปหาเพื่อน

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 08:15:35 AM »
ทำไปทำมาเป็น 48 เฉย 555555

phattanasin9

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 01:32:17 PM »
...

* IMG_7453.JPG (177.53 KB, 700x467 - ดู 4233 ครั้ง.)