Login
สอบถามเรื่องทะเบียน และการจัดไฟแนนซ์ครับ  (อ่าน 2574 ครั้ง)

the kit

• Sportster 883
  • *
ผมเห็นรถที่ประกาศขาย ที่เป็นของร้านขายรถที่ประกาศขายน่ะครับ (ไม่ใช่แบบ Authorized Dealer ที่ HD แต่งตั้งนะครับ)

ที่เขาประกาศว่า พร้อมทะเบียน และสามารถจัดไฟแนนซ์ได้เลยน่ะครับ  มีคำถามที่สงสัยดังนี้ครับ

1. รถที่มีทะเบียนและสามารถจัดไฟแนนซ์ได้นั้น  แสดงว่ารถคันที่ประกาศขายนั้น ไม่ใช่รถจดประกอบใช่ไหมครับ? หรือทางบริษัทไฟแนนซ์รับจัดรถจดประกอบด้วย
2. ไฟแนนซ์ที่จัดได้นี่คือ ไฟแนนซ์ของทางร้านหรือ ไฟแนนซ์แบบที่ได้มาตรฐาน เช่น กรุงศรีลิซซิ่ง ธนชาติ ฯลฯ อะไรทำนองนี้น่ะครับ
3. มีเพื่อนๆ พี่ ท่านไหนเคยซื้อรถแบบผ่อนกับทางร้าน หรือจัดไฟแนนซ์บ้างไหมครับ  มีอะไรน่ากลัว หรือต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ
4. รถจดประกอบ กับไม่จดประกอบมีวิธีดูอย่างไรบ้างครับ  และรถจดประกอบมีความเสี่ยงในการถูกตรวจสอบยึดรถบ้างไหมครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านไหนมีอะไรดีๆ ที่จะแนะนำเชิญเลยนะครับ  พอดีผมกำลังหาข้อมูลเป็นอย่างมากในการตัดสินใจซื้อ HD คันแรกในชีวิตน่ะครับ

ขอบคุณครับ

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
Re: สอบถามเรื่องทะเบียน และการจัดไฟแนนซ์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 02:44:22 PM »
แสดงว่าบริษัทไฟแนนซ์เขาเชื่อถือร้านนั้นแล้วถึงยอมเข้ามาจัดให้ แล้วแต่คับบ้างครั้งก้อเป็นจดประกอบ บ้างครั้งก้อนำเข้ามาทั้งคัน
ถ้าไฟแนนซ์รับจัดแสดงว่าไม่มีปัญหา เขาไม่สนใจหรอกคับว่ารถจดหรือไม่จดขอให้มีเล่มทะเบียนถูกต้องแล้วกัน
 ที่สำคัญคนซื้อคนค้ำมีเอกสารครบถ้วนหรือไมตั้งหาก ส่วนเอกสารรถจดประกอบดูเล่มทะเบียนหน้า 18
ก็ทราบคับมีเลขนำเข้าและเลขเสียภาษีสรรพสามิตอยู่ว่ารถจดประกอบมาหรือปล่าว
 อย่าเริ่มต้นด้วยความขลาดกลัวเดียวจะทำให้การขับขี่ไม่สนุก ฮ่าเล่ย์ไม่มีเหตุผล อารมณ์ล้วนๆ  :grin:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 02:54:58 PM โดย cops »
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

the kit

• Sportster 883
  • *
Re: สอบถามเรื่องทะเบียน และการจัดไฟแนนซ์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 08:59:51 AM »
แสดงว่าบริษัทไฟแนนซ์เขาเชื่อถือร้านนั้นแล้วถึงยอมเข้ามาจัดให้ แล้วแต่คับบ้างครั้งก้อเป็นจดประกอบ บ้างครั้งก้อนำเข้ามาทั้งคัน
ถ้าไฟแนนซ์รับจัดแสดงว่าไม่มีปัญหา เขาไม่สนใจหรอกคับว่ารถจดหรือไม่จดขอให้มีเล่มทะเบียนถูกต้องแล้วกัน
 ที่สำคัญคนซื้อคนค้ำมีเอกสารครบถ้วนหรือไมตั้งหาก ส่วนเอกสารรถจดประกอบดูเล่มทะเบียนหน้า 18
ก็ทราบคับมีเลขนำเข้าและเลขเสียภาษีสรรพสามิตอยู่ว่ารถจดประกอบมาหรือปล่าว
 อย่าเริ่มต้นด้วยความขลาดกลัวเดียวจะทำให้การขับขี่ไม่สนุก ฮ่าเล่ย์ไม่มีเหตุผล อารมณ์ล้วนๆ  :grin:

ครับ ที่ผมกลัว คือ เรื่องการโอน การต่อทะเบียน ว่า ถ้าโอนนอก ต่อทะเบียนนอก คือไม่สามารถเข้าไปทำที่ขนส่งได้มันจะมี ปห. ภายหลังน่ะครับ
หรือมีข้อแนะนำอย่างไรครับ

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 02:35:31 PM »

ครับ ที่ผมกลัว คือ เรื่องการโอน การต่อทะเบียน ว่า ถ้าโอนนอก ต่อทะเบียนนอก คือไม่สามารถเข้าไปทำที่ขนส่งได้มันจะมี ปห. ภายหลังน่ะครับ
หรือมีข้อแนะนำอย่างไรครับ

โอนนอกก้อไม่ชัวร์น่ะคับ ผมไม่กล้าฟันธงเหมือนกัน  :grin:
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่