Login
ระหว่าง Heritage กับ Springer เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 4320 ครั้ง)

the kit

• Sportster 883
  • *
ระหว่าง Heritage กับ Springer เลือกตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:10:58 PM »
ผมยังไม่เคยมี HD เป็นของตัวเอง และมีความรู้เรื่อง HD น้อยมาก ผมอยู่ ตจว. และคันนี้จะเป็นคันแรกของผม กะว่าใช้ยาวๆ (20 ปี) ไม่เปลี่ยน (ผมสูง 180 cm. หนัก 78 kg. อายุ สี่สิบกว่าๆ ครับ)
เคยขี่และเป็นเจ้าของ Honda CBR400RR, NC30, Steed400 และ V25magna มาครับ  แต่ HD ที่จะซื้อมานี่ไม่เน้นขับเร็ว คือไม่เกิน 140  ขี่กินลมชมวิว

มีคำถามดังนี้ครับ
1. Heritage softail classic ปี 06 นี่เป็นหัวฉีดหรือคาร์บู และการดูแลรักษายากไหมครับ ราคามือสอง พร้อมทะเบียนแท้ ควรจะอยู่ประมาณเท่าไร สภาพรถเดิมๆ
2. Heritage springer classic ปี 03 นี่เป็นหัวฉีดหรือคาร์บู และการดูแลรักษายากไหมครับ  ราคามือสอง พร้อมทะเบียนแท้ ควรจะอยู่ประมาณเท่าไร สภาพรถเดิมๆ
3. ซื้อจากร้านชื่อดังในเวบดี หรือซื้อต่อมือจากผู้เล่นดีครับ

ระหว่างสองรุ่นนี้ Heritage softail classic ปี06 กับ Heritage Springer classic ปี03 นี้เลือกตัวไหนดี และเพราะอะไรครับ (ทั้งสองคันสภาพเดิมๆ พร้อมทะเบียนเหมือนกัน  ราคา Springer แพงกว่า สองแสน)

ขอบคุณครับ

ปล. หรือพี่ๆ มีสิ่งใดจะแนะนำ เชิญตามสะดวกเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

State Railway

• Dyna Super Glide
  • *
Re: ระหว่าง Heritage กับ Springer เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:30:31 PM »
เป็นรถแนวเดียวกัน ดีทุกรุ่น อยู่ที่เราชอบตัวไหนมากสุด

chokoff

• EXILE
Re: ระหว่าง Heritage กับ Springer เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:48:00 PM »
 เด้ง เด้ง สปริงเกอร์ ครับ

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 03:27:09 PM »
สปิงเกอร์ดิครับ  เก็บยาวๆเลย  คุ้มค่าน่าเก็บ เชื่อโผม...

Alcapone

• Sportster 883 R
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 06:03:31 PM »
สปิงเกอร์ 100 ปี มีทั้งหัวฉีดและคาร์บูครับ แนะนำคาร์บูครับเสียงรอบเดินเบาเร้าใจกว่าเยอะครับ

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:41:49 PM »
ถามใจตัวเองชอบรุ่นไหนเล่นรุ่นนั้นเลย ฮ่าเล่ย์ดีทุกรุ่นอยู่ที่เราเลือกใช้ให้เหมาะสมกะสรีระและเบี้ยในกระเป๋า
ฮ่าเล่ย์ไม่มีเหตุผล อารมณ์อย่างเดียวเลยคับ
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

Landcruiser

• Sportster 1200 R
  • คนเมืองชล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:48:49 PM »
พื้นฐาน Solftail เหมือนกัน  Heritage จะขี่ง่ายคุมง่ายกว่า Springer ครับ

ยังไม่เคยมี แนะนำให้ดูนานๆ ไปดูของจริง ไปขอลองนั่ง ลองขี่เค้าคงไม่ให้ รถที่คุณเคยผ่านมา ผมบอกได้เลยขี่ดี นิ่มนวลกว่า HD ทุกคัน HD ความนิ่มนวลหรือระบบเบรคสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้เลย แต่ไม่รู้เป็นไร รู้สึกดีทุกครั้งเวลาได้ขี่มัน

ถามตัวเองว่าชอบแบบนี้น่ะ ประสบการณ์ส่วนตัว ผมปีแรกที่เล่นปีเดียวเปลี่ยนไปสามคัน ขาดทุนคันล่ะแสนทุกคัน เพราะไม่รู้ตัวเองครับ ว่าจริงๆแล้วชอบแบบไหน

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:03:38 PM »
ดีทุกรุ่น ถ้าขี่กินลม140นี่ แล้วเอาไว้เดินทางไกลด้วย รูปร่างสังขารแบบเดียวใกล้เคียงผม
ทัวร์ริ่งที่เดียวจบ ผมคันแรกและคันเดียวโรดคิงส์โปลิศ ไม่ตายไม่เลิกขี่และไม่เปลี่ยบรถด้วย  :yuush:

the kit

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 10:28:49 AM »
คือ ใจจริงๆ ผมชอบ springer มากกว่า แต่ผมเข้าใจว่า springer น่าจะเป็นคารบูเลยกลัวว่า มันอาจจะ start ติดยาก เพราะ อาทิตย์หนึ่งจะเอามาขี่ซักวัน และอ่านมาว่าหน้ามันหนัก
บางเสียงบอกว่ามันเลี้ยวยาก แต่บางเสียงบอกว่าเพราะหน้ามันหนักนี่ล่ะ  ทำให้เข้าโค้งนิ่งดี  แต่ที่แน่ๆ เลย คือ เบรคหน้าห่วย
และอีกเรื่องที่กลัว ซึ่งไม่รู้ว่ามันจะจุกจิกไหม คือ ชุด springer มันจะดังอ๊อกแอ็ดๆ ไหม

ส่วน Heritage ผมเข้าใจว่าไม่น่าจะจุกจิกอะไรมาก (ไม่รู้เข้าใจผิดรึเปล่า) เพราะน่าจะเป็นหัวฉีดแล้ว ซึ่งทำให้ start ติดง่าย แม้ว่าเสียงรอบเดิเบาไม่ดุดันเท่าคาร์บู

ส่วน Road king ที่พี่ gangmunk แนะนำผมก็สนใจอยุ่เช่นกัน แต่ไม่เท่า springer และ heritage เพราะ โดยส่วนตัวผมว่า disk brake คู่ในล้อหน้า มันดูไม่ classic เท่าเดี่ยว
แม้ว่ามันจะทำให้ระบบเบรคดีกว่าก็ตาม แต่ก็อยู่ในงบที่สนใจครับ

พี่ๆ ท่านไหนมี ข้อมูล 2-3 ตัวที่ว่าเชิญแนะนำครับ ผมกำลังเก็บข้อมมูล เพราะอยากตัดสินใจให้ผิดพลาดน้อยที่สุดครับ (เงินไม่ค่อยมีมากครับ)

payanak

• Sportster 1200 R
  • Fatboy Lo 2012
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:13:23 AM »
+๑หน้าเด้ง

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 12:52:59 PM »
คือ ใจจริงๆ ผมชอบ springer มากกว่า แต่ผมเข้าใจว่า springer น่าจะเป็นคารบูเลยกลัวว่า มันอาจจะ start ติดยาก เพราะ อาทิตย์หนึ่งจะเอามาขี่ซักวัน และอ่านมาว่าหน้ามันหนัก
บางเสียงบอกว่ามันเลี้ยวยาก แต่บางเสียงบอกว่าเพราะหน้ามันหนักนี่ล่ะ  ทำให้เข้าโค้งนิ่งดี  แต่ที่แน่ๆ เลย คือ เบรคหน้าห่วย
และอีกเรื่องที่กลัว ซึ่งไม่รู้ว่ามันจะจุกจิกไหม คือ ชุด springer มันจะดังอ๊อกแอ็ดๆ ไหม

ส่วน Heritage ผมเข้าใจว่าไม่น่าจะจุกจิกอะไรมาก (ไม่รู้เข้าใจผิดรึเปล่า) เพราะน่าจะเป็นหัวฉีดแล้ว ซึ่งทำให้ start ติดง่าย แม้ว่าเสียงรอบเดิเบาไม่ดุดันเท่าคาร์บู

ส่วน Road king ที่พี่ gangmunk แนะนำผมก็สนใจอยุ่เช่นกัน แต่ไม่เท่า springer และ heritage เพราะ โดยส่วนตัวผมว่า disk brake คู่ในล้อหน้า มันดูไม่ classic เท่าเดี่ยว

แม้ว่ามันจะทำให้ระบบเบรคดีกว่าก็ตาม แต่ก็อยู่ในงบที่สนใจครับ

พี่ๆ ท่านไหนมี ข้อมูล 2-3 ตัวที่ว่าเชิญแนะนำครับ ผมกำลังเก็บข้อมมูล เพราะอยากตัดสินใจให้ผิดพลาดน้อยที่สุดครับ (เงินไม่ค่อยมีมากครับ)
Springer มีหัวฉีด ด้วยครับ  ลองถามร้านดีๆ  รุ่นพี่ผมใช้อยู่  สีดำแดง  คลาสสิคมาก  หน้าหนัก แต่เดียวก็ชิน เวลาไปทางไม่ค่อยเรียบผมเห็น สปริงเกอร์ รูดได้นะครับพวกโช๊คเทเลสโคปิก ยังต้องหยอดๆ  ไปเลย  ผมว่าสปิงเกอร์เจ๋งสุดๆ  แล้ว  ฮาเล่ย์ไม่น่าทำอีกแล้วนะครับ springer เนี่ยะ ปีหลังจาก  2006 ก็ไม่เห็นอีกเลย ผมว่าน่าเก็บ  หายากแล้วครับ  ตัดสินใจดีๆ  รถราคาแพงไม่ได้ซื้อกันได้บ่อยๆ  คิดนานๆ  ถามคนที่เคยใช้ดูจะดีมาก  และยิ่งได้ขี่จะดีที่สุด  ครับ  ลองไปตามร้าน ใหญ่ๆดูเผื่อเค้ามีให้ลองนั่ง ลองขี่ ครับ  ยังไงก็เชียร์  springer