Login
ถามเรื่องการเปลี่ยนท่อ sportster 48 ครับ  (อ่าน 5317 ครั้ง)

Dukedicksan

• Sportster 883
  • *
ถามเรื่องการเปลี่ยนท่อ sportster 48 ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 07:17:47 AM »
คือว่าถ้าผมจะเปลี่ยนท่อเนี่ย ต้องเปลี่ยนกรอง และกล่องด้วยหรอครับ คือว่าผมอยากเปลี่ยนแค่ท่ออย่างเดียวได้มั้ยครับ อยากใส่กรองเดิมน่ะครับ หรือว่าเปลี่ยนท่อ + Fule Pack + กรองเดิม  อย่างงี้ได้มั้ยครับ
ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ ผมไม่มีความรู้จริงๆ
ปล.ผมชอบรูปทรงของกรองตัวเดิมมากๆอ่ะครับ ดูมันเข้ากะรถดี

mr.niceguy

• Softail Custom
  • *
Re: ถามเรื่องการเปลี่ยนท่อ sportster 48 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 07:51:09 AM »
ถามว่าแค่เปลี่ยนท่อได้ไหม
รถของเราก็ต้องตอบว่าได้ ทั่วไปที่อยากเปลี่ยนแค่ท่อ ก็ใส่แค่ท่อครับ
เพราะไม่ได้ขับเร็วอะไร แต่ข้อเสียมีไหม มีครับ
ถ้าเราลากเครื่องยาวๆจะเกิดอาการตดที่ท่อไอเสียครับ
รถของเราค่อยๆทำก็ได้ครับ
แต่ถ้าจะทำให้ดีก็ควรจะมีท่อ กรอง และกล่องครับ
การเผาใหม้เครื่องยนต์จะสมบูรณ์ได้ อากาศเข้ากะออกก็ต้องเท่ากัน
ถ้าท่อโล่ง ออกดีมากกว่าเข้า การเผาใหม้ก็ไม่สมบูรณ์
และถ้าอากาศเข้าดี ออกก็ดี แต่น้ำมันเท่าเดิม ก็คงไมสมบูรณ์อีก
ถ้างบเรามีจำกัดก็ค่อยๆทำก็ได้ เพราะทุกอย่าง ราคาสูงทั้งนั้นครับ
ท่อสวยงามใหม่ๆก็ หมื่นปลายถึงสองหมื่น
แบบเสียงดีๆและสวยงาม สามหมื่นขึ้น
กรองอย่างต่ำก็เจ็ดแปดพัน ถ้าสวยงามแบบ Roland Sand ก็หมื่นกลางๆ
กล่อง ถ้าเป็นแบบดีดีเลยก็สองหมื่น super race tune กล่องส้ม ยังไม่รวมค่าจูนอีก 4000-5000 บาท
ถ้าถูกหน่อยก็ Fuel pack ก็เกือบหมื่น
รวมๆแล้วก็มากโขอยู่นะครับ

PeNg SLLP

• Dyna Street Bob
  • **
Re: ถามเรื่องการเปลี่ยนท่อ sportster 48 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 08:30:04 AM »
 fingerscrossed fingerscrossed fingerscrossed fingerscrossed fingerscrossed

8nanlin6

• Dyna Wide Glide
  • Tel. 087-680-6525
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 09:37:13 AM »
เปล่ียนใส้กรองแต่งได้ครับ ผมก็ใช้ผาครอบกรองเดิม กันนํ้ากันฝุ่นได้ดีครับ

kAnToNiO

• Sportster 1200 R
  • โลกจะแตกแล้ว จะทำอะไรก็รีบซะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:29:58 AM »
คือว่าถ้าผมจะเปลี่ยนท่อเนี่ย ต้องเปลี่ยนกรอง และกล่องด้วยหรอครับ คือว่าผมอยากเปลี่ยนแค่ท่ออย่างเดียวได้มั้ยครับ อยากใส่กรองเดิมน่ะครับ หรือว่าเปลี่ยนท่อ + Fule Pack + กรองเดิม  อย่างงี้ได้มั้ยครับ
ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ ผมไม่มีความรู้จริงๆ
ปล.ผมชอบรูปทรงของกรองตัวเดิมมากๆอ่ะครับ ดูมันเข้ากะรถดี

ถ้าชอบทรงกรองเดิม เปลี่ยนแค่ไส้ก็ได้ครับ ของ K&N ประมาณสามพันกว่าๆมั้งครับ ประหยัดเป็นหมื่น
ตอนแรกผมก็เปลี่ยนแค่ไส้ครับ แต่กิเลสมันไม่จบ เลยต้องจบที่ RSD

รถของเราก็ต้องตอบว่าได้ ทั่วไปที่อยากเปลี่ยนแค่ท่อ ก็ใส่แค่ท่อครับ
เพราะไม่ได้ขับเร็วอะไร แต่ข้อเสียมีไหม มีครับ
ถ้าเราลากเครื่องยาวๆจะเกิดอาการตดที่ท่อไอเสียครับ
แต่ถ้าจะทำให้ดีก็ควรจะมีท่อ กรอง และกล่องครับ
การเผาใหม้เครื่องยนต์จะสมบูรณ์ได้ อากาศเข้ากะออกก็ต้องเท่ากัน
ถ้าท่อโล่ง ออกดีมากกว่าเข้า การเผาใหม้ก็ไม่สมบูรณ์
และถ้าอากาศเข้าดี ออกก็ดี แต่น้ำมันเท่าเดิม ก็คงไมสมบูรณ์อีก
ถ้างบเรามีจำกัดก็ค่อยๆทำก็ได้ เพราะทุกอย่าง ราคาสูงทั้งนั้นครับ
ท่อสวยงามใหม่ๆก็ หมื่นปลายถึงสองหมื่น
แบบเสียงดีๆและสวยงาม สามหมื่นขึ้น
กรองอย่างต่ำก็เจ็ดแปดพัน ถ้าสวยงามแบบ Roland Sand ก็หมื่นกลางๆ
กล่อง ถ้าเป็นแบบดีดีเลยก็สองหมื่น super race tune กล่องส้ม ยังไม่รวมค่าจูนอีก 4000-5000 บาท
ถ้าถูกหน่อยก็ Fuel pack ก็เกือบหมื่น

งบมันบานจริงๆครับ
แฟนผมเคยถามว่า นี่ซื้อรถมายังไม่พออิกหรอ ต้องมาซื้อนู่นนี่นั่นอะไรทำไมอีก
ผมเลยตอบว่า "ซื้อรถมันเป็นแค่จุดเริ่มต้นเองจ้ะที่รัก"
เท่านั้นล่ะ รู้สึกหัวมีอะไรมากระทบทำให้มึนไปชั่วขณะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 11:32:02 AM โดย kAnToNiO »
ใดใด ในโลก ล้วนอนิจจัง

Shimura

• Dyna Street Bob
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 01:18:35 PM »

ถ้าชอบทรงกรองเดิม เปลี่ยนแค่ไส้ก็ได้ครับ ของ K&N ประมาณสามพันกว่าๆมั้งครับ ประหยัดเป็นหมื่น
ตอนแรกผมก็เปลี่ยนแค่ไส้ครับ แต่กิเลสมันไม่จบ เลยต้องจบที่ RSD

งบมันบานจริงๆครับ
แฟนผมเคยถามว่า นี่ซื้อรถมายังไม่พออิกหรอ ต้องมาซื้อนู่นนี่นั่นอะไรทำไมอีก
ผมเลยตอบว่า "ซื้อรถมันเป็นแค่จุดเริ่มต้นเองจ้ะที่รัก"
เท่านั้นล่ะ รู้สึกหัวมีอะไรมากระทบทำให้มึนไปชั่วขณะ

เค้าคงถูกใจ เลยให้รางวัลอ่ะคับ ;D

mr.niceguy

• Softail Custom
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 01:50:26 PM »
ฮา มันเป็นจุดเริ่มต้นของความฝันจริงๆครับ
เอาตามกำลังความสามารถ เรา ค่อยเป็นค่อยไป ดีกว่าครับ
เงินเหลือแล้วค่อยทำก็ได้ครับ
ของแต่ง ของเล่นมันมีออกมายั่ว กิเลสไม่มีที่สิ้นสุด
แต่งสวยงามประดับรถ พอกำลังเราดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 01:56:12 PM โดย so.suck »

MixerRider

• OCC
  • ล่าฝัน :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 10:02:30 PM »
 thumbsup thumbsup thumbsup
บทพิสูจน์ความแกร่งแห่งเพชรแท้ ความแน่วแน่ที่จะไป...ให้ถึงฝัน

จะย่อท้อหวั่นไหวทำไมกัน หวังและวันแห่งเส้นชัย...ไม่ไกลเกิน !!

สักวันฉันจะขี่ Harley ^^