Login
งงงง? กับทะเบียนแท้?ทะเบียนเทียม?  (อ่าน 4391 ครั้ง)

JLTDON

• Sportster 883 L
  • **
งงงง? กับทะเบียนแท้?ทะเบียนเทียม?
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 05:56:10 PM »
สอบถามชาวไบเกอร์ครับ......ผมติดต่อร้านแห่งหนึ่งซึ่งผมสนใจ FATBOY LO....ทางร้านเกิดถามผมว่า จะเอาทะเบียนแท้หรือทะเบียนเทียม? งงงงงคับ...กรุณาช่วยอธิบายแท้กับเทียม หน่อยคับแตกต่างกันอย่างไรครับ  .ขอบคุณล่วงหน้า และขอให้เจริญๆ น๊ะคร๊าบบบบบบ

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
Re: งงงง? กับทะเบียนแท้?ทะเบียนเทียม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 07:41:01 PM »
ทะเบียนแท้ จะได้ก็ต่อเมื่อรถคันนั้นผ่านการตรวจ สมอ มาแล้วเท่านั้น ส่วนทะเบียนเทียม คือรถที่ไม่ได้ทำการตรวจ สมอ อาจเอาทะเบียนรถรุ่นเดียวกันมาสวม. ตามความคิดส่วนตัวนะครับ รอท่านอื่นมาตอบต่อ

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
Re: งงงง? กับทะเบียนแท้?ทะเบียนเทียม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:32:51 PM »
ไม่ยากส์คับ ถามที่ร้านตรงๆไปเลยทะเบียนเทียมคืออะไร ?  น่าจะได้คำตอบที่แท้จริง  ;D number1
เล่นมาก้อหลายปียังไม่เคยเจอทะเบียนเทียมสักที  ;D
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

MixerRider

• OCC
  • ล่าฝัน :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:50:01 PM »
ไม่ยากส์คับ ถามที่ร้านตรงๆไปเลยทะเบียนเทียมคืออะไร ?  น่าจะได้คำตอบที่แท้จริง  ;D number1
เล่นมาก้อหลายปียังไม่เคยเจอทะเบียนเทียมสักที  ;D

;D ;D ;D
บทพิสูจน์ความแกร่งแห่งเพชรแท้ ความแน่วแน่ที่จะไป...ให้ถึงฝัน

จะย่อท้อหวั่นไหวทำไมกัน หวังและวันแห่งเส้นชัย...ไม่ไกลเกิน !!

สักวันฉันจะขี่ Harley ^^

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 08:41:32 AM »
ทะเบียนเทียมมีด้วยหรือ  ::)

AAA

• EXILE
  • SuNd@Y RidERs
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:32:57 AM »
ทะเบียนเทียมคือมีป้ายทะเบียน ป้ายเสียภาษี สำเนาให้ แต่ไม่มีเล่ม ;D
ไม่..จำ..เป็น..ว่า..จะ..ต้อง..กี่..ไมล์ ..แค่..สัม..ผัส..อยู่..บน..นั้น....มัน..ก็..พอ

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:33:45 AM »
ทะเบียนเทียมคือมีป้ายทะเบียน ป้ายเสียภาษี สำเนาให้ แต่ไม่มีเล่ม ;D
หายไปเลยนะพี่เอ  8)

Pexpuppub

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:10:26 AM »
ของผมผ่านการเสียสรรพสามิตแล้ว ตรวจสมอแล้ว ได้รับแผ่นป้ายทะเบียนกับพรบ และสำเนารถแล้ว แต่ยังไม่ได้เล่มทะเบียนจะเข้าข่ายทะเบียนปลอมมั้ยครับแต่ทางร้านที่ซื้อรถมาแจ้งว่า เล่มจริงขนส่งยังไม่ได้เซ็นต์ให้ ทุกคันทุกที่เหมือนกันหมด อยากขอความรู้หน่อยครับว่าจริงเท็จแค่ไหน วอนผู้รู้ให้ความกระจ่างหน่อยครับ หรือใครเป็นกรณีอย่างผมโพสต์มาบอกกันบ้างนะครับ ขอบคุณครับ เสียวอยู่เหมือนกันว่าแท้หรือเทียม

Pexpuppub

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:56:47 AM »
ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะ สอบถามอีกนิดครับเราสามารถนำสำเนาไปตรวจสอบได้ทุกขนส่งหรือเปล่าครับ หรือต้องที่ขนส่งที่เราไปทำทะเบียนที่เดียวครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

PTT.H-D

• Sportster 883 R
  • we love the King
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 01:19:43 PM »
 ป้ายทะเบียน ป้ายวงกลม หน้าเล่ม พรบ. ออกมาก่อนส่วนเล่มตัวจริงตามมาครับ

worawat205

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 03:33:50 PM »
ทะเบียนแท้ จะได้ก็ต่อเมื่อรถคันนั้นผ่านการตรวจ สมอ มาแล้วเท่านั้น ส่วนทะเบียนเทียม คือรถที่ไม่ได้ทำการตรวจ สมอ อาจเอาทะเบียนรถรุ่นเดียวกันมาสวม. ตามความคิดส่วนตัวนะครับ รอท่านอื่นมาตอบต่อ
thumbsup
ไม่มีกลุ่ม ไม่มีแก๊งค์ ไม่แอบแฝง เป็น Biker

อยากรู้จักก็ทัก ไม่อยากเจอก็หลบ !!

teeranon

• Dyna Wide Glide
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 04:13:17 PM »
ของผมจดประกอบได้ป้ายทะเบียน+ป้ายภาษีพรบ.+สำเนาเล่มมาก่อน แล้วอีกประมาณ 2 สัปดาห์เล่มเขียวถึงส่งตามมาครับ

ส่วนมากร้านจะส่งให้ประมาณนี้ เพื่อรถจะได้มีป้ายและเอกสารติดรถวิ่งได้สบายใจก่อน แล้วเล่มเขียวจะได้ตามมาทีหลัง ช้าเร็วขึ้นอยู่ที่ขั้นตอนเอกสาร

ทะเบียน"เทียม"ก็เพิ่งเคยได้ยินครับ แต่โดยสรุปแล้วมันก็ทะเบียนที่ไม่ถูกต้อง
HD Mahachai

worawat205

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 06:06:03 PM »
แล้วตกลง เลือกทะเบียนแท้หรือเทียมครับ  ;D

ไม่มีกลุ่ม ไม่มีแก๊งค์ ไม่แอบแฝง เป็น Biker

อยากรู้จักก็ทัก ไม่อยากเจอก็หลบ !!

Tiger 1%

• Sportster 1200 L
  • ความสุขของช่วง...ชีวิต**อยู่ที่...ช่วงเวลาที่แตกต่าง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:19:09 PM »
ลองตรวจสอบตามนี้ครับ ว่าเลขที่ได้รับมีข้อมูลการจดทะเบียนไหม  http://apps.dlt.go.th/carpending/  ของผมก็ได้รับป้ายทะเบียน ป้ายภาษี และ สำเนาหน้าเล่มก่อน ส่วนเล่มจริง อีก 2 อาทิตย์ตามมา ครับ
....."  MC' THAILAND ".....

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:33:09 PM »
สอบถามมาแล้วคับ เล่มเขียวจะถูกเก็บไว้ที่ขนส่งประมาณ 2 อาทิตย์ ส่วนป้ายทะเบียนและสำเนาจะให้เจ้าของรถใว้ก่อน แล้วจะส่งเล่มตามมาภายหลัง  ;D number1
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่