Login
ถ้าจะใส่ท่อ vance and hines จำเป็นต้องเปลี่ยนกรอง กับใส่จูนเนอร์มั้ยครับ  (อ่าน 10551 ครั้ง)

bugtop

• Sportster 883 R
คือผมเพิ่งเคยมีรถเป็นคันแรกได้ไม่ถึงเดือนนะครับมือใหม่จริงๆ
แล้วอยากใส่ท่อของ Vance and hines
บางร้านบอกต้องเปลี่ยนกรองอากาศ และตัวจูนน้ำมันด้วย ไม่งั้นขี่ไปอาจจะดับได้ หรือเร่งไม่ขึ้นเลย
 แต่บางร้านบอกไม่เปลี่ยนก็ได้ จูนน้ำมันเพื่อให้มันได้แรงม้าเยอะขึ้นอัตราเร่งดีขึ้น
แบบใหนเหมาะกับยังไงครับ ใจจริงก็คิดว่าจะใส่ให้ครบครับ แต่ก็อยากรู้ไว้เป็นความรู้ด้วยเหมือนกัน ลองอ่านในเว็บของ vance and hines ส่วนของจูน(fulespak)ก็เป็นเหมือนออปชั่น

และอีกอย่างครับ ใช้ ของยี่ห้ออะไรดี่ต่างกันยังไงครับ จูนเนอร์น้ำมัน

tor55555

• Sportster 1200 L
สวัสดีครับ ผมชื่อ"ต่อ"ครับ ;D ผมก็เพิ่งถอย"Night Rod 2013"มาเหมือนกันครับ ส่วนเรื่องที่ถามมาเกี่ยวกันท่อนั้น รถHarleyไม่ว่ารุ่นไหนถ้ามีการเปลี่ยนท่อต้องมีการTuneทั้งน้ำมันและอากาศ กล่องเดิมๆที่ติดรถมานั้นไม่สามารถเพิ่มน้ำมันและอากาศได้ครับ ทำให้เราต้องเปลี่ยนกล่องเพื่อช่วยให้เราTuneน้ำมันกับอากาศให้เข้ากับท่อใหม่ครับ และที่ต้องเปลี่ยนกรองอากาศด้วยก็เพราะ ในการTuneเครื่องเราจะดูดอากาศมากขึ้น กรองเดิมๆมันไม่ค่อยจะยอมให้อากาศผ่านได้เยอะครับ เราจึงต้องพึ่งกรองแต่งครับ มันเลยเป็นคำพูดติดปากว่า ท่อ+กรอง+กล่องครับ ส่วนยี่ห้อกล่องก็แล้วแต่งบครับ มีทั้งของHarleyเองคือ"Screamin Super Tuner" และของ"Vance and hines"เองเค้าก็มี แต่ผมแนะนำใช้ของHarleyครับจบ

อันนี้กล่องของรถผมครับท่อยังไม่มีเลย ;D (ซื้อกล่องมารอท่อ)5555 number1 number1

อันนี้รูปรถผมครับ

number1 number1 number1
 number1 number1 number1 number1
 number1 number1 number1 number1 number1
 number1 number1 number1 number1 number1 number1

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
Re: ถ้าจะใส่ท่อ vance and hines จำเป็นต้องเปลี่ยนกรอง กับใส่จูนเนอร์มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 01:04:17 PM »
 thumbsup ถูกต้องแล้วก๊าบบบ  หามือจูนดีๆหน่อยช่วยได้เยอะเลย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 01:38:12 PM โดย cops »
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

tor55555

Re: ถ้าจะใส่ท่อ vance and hines จำเป็นต้องเปลี่ยนกรอง กับใส่จูนเนอร์มั้ยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 01:07:14 PM »
มีคนมายืนยันแว้ววว สวัสดีครับพี่ number1 number1

number1 number1
 number1 number1 number1 number1

AOU@TG

• CHICA
  • HARLEY "ไม่มีพรมแดนพวกเราคือครอบครัวเดียวกัน"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 02:54:47 PM »
 :D  สุดยอดอย่าลืม fatlo ละ  :D

Iceman

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 03:05:54 PM »
ตามนั้นครับ ถูกทุกข้อ พี่ต่อเมื่อไหร่จะกลับมาเที่ยวไทยบ้างครับ?
Vivid Black Muscle with HOGPRO wheels
กรอง K&N Topless, ท่อTAB Slip-on, Screaming Eagle Supertuner จูน DYNOJET ,  ยาง250 AVON, Red Killerglass

Screaming Eagle แคม StageII, หัวฉีด V-ROD Destroyer, ปีกผีเสื้อ Screaming Eagle 58mm, Zipper velocity stacks, Barnett Kevlar Clutch

bugtop

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 04:14:06 PM »
โอ้ว... ขอบคุณมากครับ รวดเร็วมากครับ สำหรับคำตอบที่ได้มา เดี๋ยวขอไปบริหารงบประมาณก่อนครับ 
ปล. รถสวยครับ ทำอะไรกับรถเสร็จบ้างแล้วอย่าลิมเอารูปมาอวดโฉมกันบ้างนะครับ

makky

• OCC
  • ตับๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:42:46 PM »
ภาพสวยครับพี่ต่อ

tor55555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 01:36:14 AM »
ตามนั้นครับ ถูกทุกข้อ พี่ต่อเมื่อไหร่จะกลับมาเที่ยวไทยบ้างครับ?

อยากไปจะตายอยู่แล้วครับเต้ ถ้ากลับไปขอไปนอนบ้านเขาใหญ่ด้วยคนนะครับ

number1  number1

Iceman

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 11:11:05 AM »

อยากไปจะตายอยู่แล้วครับเต้ ถ้ากลับไปขอไปนอนบ้านเขาใหญ่ด้วยคนนะครับ

number1  number1
ได้เลยครับ แล้วจะพาไปลงสนามด้วยครับ 555
Vivid Black Muscle with HOGPRO wheels
กรอง K&N Topless, ท่อTAB Slip-on, Screaming Eagle Supertuner จูน DYNOJET ,  ยาง250 AVON, Red Killerglass

Screaming Eagle แคม StageII, หัวฉีด V-ROD Destroyer, ปีกผีเสื้อ Screaming Eagle 58mm, Zipper velocity stacks, Barnett Kevlar Clutch

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 04:59:15 PM »
ต้องจูนครับ การจูนช่วยให้รอบนิ่ง ร้อนลด การตอบสนองดีขึ้น เสียงท่อออกเพราะขึ้น
เสียตังค์ค่าจูนและกินน้ำมันเพิ่มขึ้นนิดหน่อย  ;D ;D

makky

• OCC
  • ตับๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:35:09 AM »
กินน้ำมันเพิ่ม 555

teeranon

• Dyna Wide Glide
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 10:03:39 AM »
เปลี่ยนแค่ท่ออย่างเดียว = ใช้ได้ครับ

เปลี่ยนครบเซต ท่อ กรอง กล่อง = ใช้ดีกว่าครับ

สรุปง่ายๆว่าควรเปลี่ยนให้ครบเซต จะได้ประสิทธิภาพที่เต็มที่  worship

HD Mahachai

makky

• OCC
  • ตับๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 10:15:04 AM »
เปลี่ยนแค่ท่ออย่างเดียว = ใช้ได้ครับ

เปลี่ยนครบเซต ท่อ กรอง กล่อง = ใช้ดีกว่าครับ

สรุปง่ายๆว่าควรเปลี่ยนให้ครบเซต จะได้ประสิทธิภาพที่เต็มที่  worship
แม้นแท้หลาวว

bugtop

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:24:38 PM »
ความร้อนจากเครื่องลดลงด้วยมั้ยครับถ้าเปลี่ยน
แล้วน้ำมันที่ว่ากินเพิ่ม ปกติ 1 ถังเต็ม ประมาณ 150 ไมล์ (มันเขียนบอกที่หน้าปัดครับ)
น่าจะวิ่งได้ลดลงเหลือประมาณเท่าไหร่ครับ เฉลี่ยจากหลายๆคันก็ได้ครับ คิดว่าคงไม่เท่ากัน