Login
ฮาเล่ย์ป้ายแดงอเมริกา+ฮาเล่ย์มือสองญี่ปุ่น (ชั่ยมั้ยครับ )  (อ่าน 58141 ครั้ง)

noom5

• บุคคลทั่วไป
คือผมมีเรื่องอยากถามพวกพี่ๆเพื่อนๆและน้องๆที่พอจะอธิบายให้ผมได้ทราบบ้างครับ
1.ฮาเล่ย์มือหนึ่งป้ายแดงซื้อที่ เพาเวอร์ สเตชั่น คือรถที่นำเข้ามาจากอเมริกาชั่ยมั้ยครับ
2.ต่อจากข้อ 1. แล้วเขาเอามาทางไหนครับ เรื่องบิน , เรือ
3.ต่อจากข้อ 2. แล้วราคาถ้ามาโดยเครื่องบินกับราคาที่มาทางเรือ เท่ากันมั้ยครับ
4.ฮาเล่ย์มือสองมาจากไหนครับเห็นขายกันมีวินวอยส์อะไรพวกนั้นนะครับ ( ชั่ยญี่ปุ่นมั้ยครับ )
5.ต่อจากข้อ 4. แล้วที่ญี่ปุ่นเราสามารถสั่งซื้อฮาเลย์มือหนึ่งได้มั้ยครับ
6.ฮาเล่ย์มือหนึ่งอเมริกากับฮาเล่ย์มือหนึงญี่ปุ่นราคาเท่ากันมั้ยครับ
7.ฮาเล่ย์มือสองที่มาจากญี่ปุ่นทำไมราคาไกล้เคียงกับฮาเล่ยืมือหนึ่งอเมริกาจังเลยครับ
8.ภาษีนำเข้าฮาเล่ย์มือหนึ่งอเมริกาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
9.เคยอ่านในเวปฮอนด้าบอกว่ารถญี่ปุ่นพวกออนด้า,ยามาฮ่า,คาวาซากิ,ซูซูกิ ตอนนี้เสียภาษีนำเข้าอยู่ที่ 49 เปอร์เซนต์
10.แล้วฮาเลย์มือหนึ่งญี่ปุ่นเสียภาษีเท่าไหร่ครับ
ต้องขอโทษที่ถามเยอะไปหน่อยนะครับ
แล้วก้อขอขอบคุณมากๆนะครับสำหรับคำตอบ
รบกวนตอบเป็นข้อๆนะครับ
ขอบคุณครับ

-=Jfk=-

• Heritage Softail Classic
  • ดูรายละเอียด www.2jfk.com
1.ฮาเล่ย์มือหนึ่งป้ายแดงซื้อที่ เพาเวอร์ สเตชั่น คือรถที่นำเข้ามาจากอเมริกาชั่ยมั้ยครับ

ใช่ครับ นำเข้าถูกต้อง จากบริษัทแม่ ที่ USA และ เสียภาษีถูกต้อง

2.ต่อจากข้อ 1. แล้วเขาเอามาทางไหนครับ เรื่องบิน , เรือ

รถส่วนใหญ่มาทางเรือ นะ ประหยัดค่าขนส่ง อิๆ(รวมทั้งพวกมาจากญี่ปุ่นด้วย ) มีอะไหล่บ้างชิ้นนั่นแหละถ้าต้องการด่วน ก็ส่ง Air

3.ต่อจากข้อ 2. แล้วราคาถ้ามาโดยเครื่องบินกับราคาที่มาทางเรือ เท่ากันมั้ยครับ

ต่างกันแน่นอน ต่างเยอะด้วย อิๆ

4.ฮาเล่ย์มือสองมาจากไหนครับเห็นขายกันมีวินวอยส์อะไรพวกนั้นนะครับ ( ชั่ยญี่ปุ่นมั้ยครับ )

มีทั้งจาก USA และ ญี่ปุ่นแต่ญี่ปุ่นเยอะกว่า นะ

5.ต่อจากข้อ 4. แล้วที่ญี่ปุ่นเราสามารถสั่งซื้อฮาเลย์มือหนึ่งได้มั้ยครับ

มี ครับ เป็นพวกรถประมูลมา เป็นรถใหม่แต่ นำเข้ามาเป็นรถมือสอง (อินวอยซ์) แล้วจดทะเบียนที่หลัง นำเข้ามาแบบเป็นรถใหม่ๆคันๆ ถูกต้องเลยไม่เคยเห็น อิๆ
6.ฮาเล่ย์มือหนึ่งอเมริกากับฮาเล่ย์มือหนึงญี่ปุ่นราคาเท่ากันมั้ยครับ

เท่าที่เห็น จากญี่ปุ่นถูกกว่า เพราะว่าเลี่ยงเรื่องภาษี

7.ฮาเล่ย์มือสองที่มาจากญี่ปุ่นทำไมราคาไกล้เคียงกับฮาเล่ยืมือหนึ่งอเมริกาจังเลยครับ

ถ้ามาถึงเมืองไทยแล้ว ต่างกันครับ ญี่ปุ่นถูกกว่า
แต่ถ้าเอาราคาเมกา แน่นอน มันไม่มีภาษี

8.ภาษีนำเข้าฮาเล่ย์มือหนึ่งอเมริกาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ประมาณ 60% ครับ

9.เคยอ่านในเวปฮอนด้าบอกว่ารถญี่ปุ่นพวกออนด้า,ยามาฮ่า,คาวาซากิ,ซูซูกิ ตอนนี้เสียภาษีนำเข้าอยู่ที่ 49 เปอร์เซนต์

จริงๆแล้ว ดูเหมือนเป็น 56% แต่ทะยอยลดลง ปีล่ะ 10% สิบปีจนหมด ตอนนี้ผ่านมาปีนึง ก็ลดไป ประมาณหกเปอร์เซนต์เหลือ 49-50 ใช่ครับ

10.แล้วฮาเลย์มือหนึ่งญี่ปุ่นเสียภาษีเท่าไหร่ครับ

เค้าหนีเป็นอินวอย์ซ์ ชิ้นส่วนมือสอง ค่าภาษีไม่กี่พัน

แต่ตอนจดทะเบียน จ่ายรวมตรวจ สมอ.และค่าจด 85000 ครับ

ต้องขอโทษที่ถามเยอะไปหน่อยนะครับ
แล้วก้อขอขอบคุณมากๆนะครับสำหรับคำตอบ
รบกวนตอบเป็นข้อๆนะครับ
ขอบคุณครับ

ไม่เป็นไร เด๋วส่งบิลไปเก็บที่บ้าน อิๆ

"ใช้สติ ล้างทุกสี ออกจากหัวใจ ประเทศไทยยังมีความหวัง"

Jesse Ou

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
  • มองโลกให้มันรื่นรมย์ โลกมันกลมก็กลิ้งกันไป ชีวิตก็สั้นแค่นี้ เราควรจะใช้มันยังไง
Re: ฮาเล่ย์ป้ายแดงอเมริกา+ฮาเล่ย์มือสองญี่ปุ่น (ชั่ยมั้ยครับ )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 01:49:04 PM »
 worship สุดยอดเลยครับพี่หมอ มีหลายคันแล้ว คล่องเลยนะพี่  worship

AAA

• EXILE
  • SuNd@Y RidERs
Re: ฮาเล่ย์ป้ายแดงอเมริกา+ฮาเล่ย์มือสองญี่ปุ่น (ชั่ยมั้ยครับ )
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 03:06:14 PM »
แจ่มแจ้งทุกข้อสงสัย......เยี่ยมคับพี่หมอ worship worship
ไม่..จำ..เป็น..ว่า..จะ..ต้อง..กี่..ไมล์ ..แค่..สัม..ผัส..อยู่..บน..นั้น....มัน..ก็..พอ

-=Jfk=-

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 04:26:01 PM »
worship สุดยอดเลยครับพี่หมอ มีหลายคันแล้ว คล่องเลยนะพี่  worship

ถ้างั้น ของ
อู๋ นี่ ต้องคล่องปรื้ดๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยสิ  ;D ;D ;D

"ใช้สติ ล้างทุกสี ออกจากหัวใจ ประเทศไทยยังมีความหวัง"

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 07:12:38 PM »
ขี่สังสัยจิงๆเลยคุณnoom 5 ถามมาชุดใหญ่เลย 55555 number1 thumbsup
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

Since 1985

• Electra Glide Classic
  • C u s t o m V e h i c l e O p e r a t i o n s
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 09:03:48 PM »
ถ้างั้น ของ
อู๋ นี่ ต้องคล่องปรื้ดๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยสิ  ;D ;D ;D

รู้สึกว่าของพี่อู๋เนี่ย..!!  จะสันทัดกับฝั่งเมกา...มากเป็นพิเศษนะครับ..พี่หมอ  ฮิๆ  ;D

ลำไยกะโหลก

• มิตร คือ อัญมณีที่นับวันจะเพิ่มคุณค่า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 10:07:51 AM »
ขอบคุณครับ ได้มาหยักสองหยัก ในร่องสมอง  pray
 handshake
...Become A Biker from inside.

PIT BULL

• OCC
  • ++ Oat X-Bone ++
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 10:35:47 AM »
พี่หมอสุดยอดคับ   number1
nanaสุดยอด มนุษย์ คางคก !! ภารกิจ ของเราเสร็จสิ้นแล้วเราไปหากินเหล้า กัน เหอะ  nana

noom5

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 10:41:35 AM »
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับพี่หมอ
เรียกตามเขานะครับคงไม่ว่ากัน
เข้าเวป HDP มาตั้งนาน
สงสัยมานานมากแล้วครับ
ได้ความกระจ่างก็วันนี้แหละ
ขอบคุณมากๆครับ
หนุ่มครับ

AIA

• Sportster 1200 L
  • I'm on the way.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 05:10:07 PM »
ชอบใจอันสุดท้ายเนี่ย number1

"ไม่เป็นไร เดี๋ยวส่งบิลไปเก็บที่บ้าน"

ดีนะเราแค่อ่าน อย่างเดียว ไม่ได้ตังคำถาม boogie

m9ctbs

• CHICA
  • LoNe WoLf No ClUb
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 10:22:08 PM »
 number1 ตอบเเบบชัดเจนไปเลยครับพี่หมอ   thumbsup thumbsup

su1234

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 12:53:39 PM »
เยี่ยมมากคับ.. number1

donsss

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 05:32:19 PM »
ซื้อฮาเล่ย์ อินวอยส์ มาเวลาจดทะเบียน อินวอยส์ ต้องเป็นซื่อเราเองปาวครับ อยากรู้ฝากด้วยครับ

-=Jfk=-

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:40:22 PM »
ซื้อฮาเล่ย์ อินวอยส์ มาเวลาจดทะเบียน อินวอยส์ ต้องเป็นซื่อเราเองปาวครับ อยากรู้ฝากด้วยครับ

อินวอยซ์ เป็นเอกสารการเสียภาษีนำเข้าชิ้นส่วนเฟรม ตัวถัง และเครื่องยนต์

ปกติ แล้ว พอได้ชิ้นส่วน และรถมาประกอบ เค้าจะอออกเอกสาอินวอยซ์ตามมาทีหลัง

ถ้าเราซื้อคิวแรก หลังประกอบเสร็จ บางทีเค้าก็ออกอินวอยซ์เป็นชื่อเราเลย

แต่ถ้ามันประกอบมานานแล้ว  เค้าก็จะออกเป็นชื่อเจ้าของคนแรกไปก่อน

พอคนที่ไปซื้อต่อกันเป็นคิวต่อๆกันมา ชื่อในอินวอยซ์ ก็ยังเป็นชื่อของคนแรก ไม่ได้โอนเปลี่ยนเหมือนทะเบียนรถ

แต่ว่าตอนจดทะเบียน ต้องใช้เอกสาร พวกทะเบียนบ้าน และบัตรประชาชน ของเจ้าของชื่ออินวอยซ์ มาประกอบการจดทะเบียนด้วย โดนจดทะเบียนเป็นชื่อเราได้เลย

จดทะเยียนแล้ว ทีนี้ ก็ โอนกันเหมือนปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2009, 09:49:07 PM โดย -=Jfk=- »