Login
สอนวิธีการเข้าโค้งหน่อยครับพี่  (อ่าน 12945 ครั้ง)

jui & jeo

• Sportster 883 L
  • **
สอนวิธีการเข้าโค้งหน่อยครับพี่
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:16:57 AM »
สวัสดีครับพี่ๆๆน้องๆๆทุกคนตอนนี้ใช้ SG 2011 ผมรบกวนพี่ช่วยสอนการเข้าโค้งหน่อยครับ เวลาเข้าโค้งผมไม่รู้ว่าเราสามารถเอียงรถได้ขนาดไหนครับผมกลัวมันไถลครับพี่ ช่วยแนะนำหน่อยครับพี่ ขอบคุณมากครับ

ก๊อด(ชีโร่รัชดา)

• Sportster 883 R
  • คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล
Re: สอนวิธีการเข้าโค้งหน่อยครับพี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:23:34 AM »
จากการค้นคว้า....สามารถเอียงได้ถึง หูเช็ดพื้นเลยครับ แต่จะโยคขึ้นไม่ได้ รับรอง100% ต้องหาคนมาช่วยยกขึ้น อิอิ ล้อเล่งครับ
เพียงลำพัง เรานี้พอใจ ไม่เคยคิดร้ายใครก่อน
ใครมาดีเราก็ดีไป หากมาร้ายร้ายคืนไปเช่นกัน
(หากใครดีฉันยอมพลีให้หมดใจ)

★Oor SBA★

• EXILE
  • ใครไม่มันส์กูมันส์
Re: สอนวิธีการเข้าโค้งหน่อยครับพี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:28:49 AM »
ไปเรียนครับ พัทยา เซอร์กิต หรือไม่ก็สนามศรีนครรินทร์ รึจะสนามนครชัยศรีก็ได้ มีครูดีกว่าของพวกนี้ อันตรายถ้าไม่มีทักษะ (ผมสอนจระเข้ว่ายน้ำรึป่าวเนี่ย) pray pray Good Luck

★ขอให้ความมันส์ จงสิงห์สถิตกับทุกท่าน★

hack

• Street Glide
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:36:37 AM »
เห็นด้วยครับการแบนโค้งต้องใช้ทักษะชั้นสูง และประสพการณ์ ควรได้รับคำแนะนำจากผู้มีความรู้และความเข้าใจที่ถูกต้อง  มิฉะนั้นแล้ว พับแน่นอนครับ ยิ่งเป็นรถ HARLEY แล้ว ทำได้ยากกว่ารถชนิดอื่นๆ เพราะไม่ได้ออกแบบมาให้ขี่ในลักษณะRACING  แต่ถ้าขี่ขั้นเทพ รถอะไร ก็สามารถทำได้ครับ worship

* 0907_hrbp_01_z+2009_harley_davidson_ultra_classic_electra_glide+riding_resize.jpg (132.44 KB, 667x500 - ดู 4498 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 10:49:08 AM โดย hack »

T. 2 CAM

• EXILE
  • ผู้ชายหล่อน้อยแต่โปรตรีนสูง......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:53:14 AM »
จากการค้นคว้า....สามารถเอียงได้ถึง หูเช็ดพื้นเลยครับ แต่จะโยคขึ้นไม่ได้ รับรอง100% ต้องหาคนมาช่วยยกขึ้น อิอิ ล้อเล่งครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D
เป็นพระมีหน้าที่เทศน์...เป็นเปรตมีหน้าที่ขอ...คนสิ้นหวัง มีหน้าที่รอ...ไอ้พวกสอพลอ..มีหน้าที่..เลีย..

โอซัง48

• EXILE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 01:18:38 PM »
ของผมเองค่อยๆเข้าครับใช้ความเร็วไม่เยอะไม่ค่อยเอียงเท่าไหร่...กลัวเหมือนกันไปแบบชิวๆ  :).  boogie

AoSlim

• Dyna Wide Glide
  • Easy Riders
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 02:23:24 PM »
เห็นพี่ๆที่มากประสบการณืกว่าผมเคยแนะนำว่า นอกจากเทคนิดอื่นๆแล้ว กรณีจะเลี้ยวซ้าย ให้เบนรถออกไปขวานิดนึงก่อน แล้วเทกลับมาเลี้ยวซ้าย หรือกรณีจะเลี้ยวขวา ก็ให้เบนรถไปทางซ้ายนิดนึงก่อน แล้วเทกลับมาเลี้ยวซ้าย เหมือนขับรถยนต์หรือกระบะขนาดใหญ่อะครับ ลองทำดูก็รู้สึกขี่สนุกขึ้นจริงครับ ยังงัยลองกันดูแบบนึงแล้วกันนะครับ headbang headbang headbang
สุขใจที่ได้ขี่ สุขใจที่ได้ทำตามฝัน

tao

• EXILE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 02:38:29 PM »
 headbang headbang headbang headbang headbang

Ake9999

• Sportster 1200 L
  • เอก ฮาเลย์ แมน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 03:47:50 PM »
headbang headbang headbang
เข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ flirty
ขอแค่มีทาง ใกล้ ไกล ไปหมด  flirty

SAM_KHAOLAK

• Electra Glide Classic
  • LONG LIVE THE KING
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 07:29:23 PM »
 ;D ;D คำตอบอยู่ที่นี้ครับ ครั้งแรกสอนเต็มรูปแบบให้กับ Harley Davidson โดยเฉพาะ กับ บรรดาครูฝึกขั้นเทพ Storm Rider ชื่อนี้ไม่ต้องบรรยายสรรพคุณ ;D ;D thumbsup thumbsup
.
.ตอบคำถามก่อนสำหรับ SG แบนลงได้ถึงเซนเซอร์ของรถ นั้นก็คือจนฟลอร์บอร์ดเช็ดพื้นเลยครับ (เฉพาะรถสแตนดาร์ดนะครับ กรณีเปลี่ยนท่อ คอท่อ โหลด ก็ต้องหาเซนเซอร์ใหม่)
.
.คำตอบอื่น รีบไปลงทะเบียนเลย รับจำกัด 30 คันเท่านั้น  http://www.stormclub.com/ 

* Storm Harley Davidson Riding Course.jpg (71.86 KB, 802x270 - ดู 1534 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 07:57:24 PM โดย Sam Streetglide »
Real man Real biker should to keep thier word............

HD Inside

• Dyna Low Rider
  • Harley ตำนานที่ยังโลดแล่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 07:54:24 PM »
ผมจะใช้การอ่านโค้งแล้วก็ ไหล ๆ ๆ จากนั้นก็เดิน ตับๆๆๆๆๆๆๆ

headbang headbang headbang
ขี่ ฮาร์เล่ห์ เท่ห์ ยันลูกบวช

เคล็ดลับรักยั่งยืน  อดทน ... เหมือนอูฐ  ดูดเก่ง ... เหมือนปลา  ซอยเก่ง ... เหมือนหมา  หลากหลายลีลา ... เหมือน หนัง AV  555+

teeranon

• Dyna Wide Glide
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:15:45 PM »
;D ;D คำตอบอยู่ที่นี้ครับ ครั้งแรกสอนเต็มรูปแบบให้กับ Harley Davidson โดยเฉพาะ กับ บรรดาครูฝึกขั้นเทพ Storm Rider ชื่อนี้ไม่ต้องบรรยายสรรพคุณ ;D ;D thumbsup thumbsup
.
.ตอบคำถามก่อนสำหรับ SG แบนลงได้ถึงเซนเซอร์ของรถ นั้นก็คือจนฟลอร์บอร์ดเช็ดพื้นเลยครับ (เฉพาะรถสแตนดาร์ดนะครับ กรณีเปลี่ยนท่อ คอท่อ โหลด ก็ต้องหาเซนเซอร์ใหม่)
.
.คำตอบอื่น รีบไปลงทะเบียนเลย รับจำกัด 30 คันเท่านั้น  http://www.stormclub.com/ 

อยากไปเรียนครับ ไม่รู้ว่าจะมีจัดที่ กทม.เมื่อไหร่
HD Mahachai

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:28:10 PM »
ครู บ๊วย สอนว่าให้ใช้สายตานําไป มองไล่ไปให้สุดโค้ง มองที่ปลายโค้ง อย่ามองออกนอกโค้ง ไม่งั้นจะแหกโค้ง

+ 1 เลยคับ  ;D
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

Touche' SBC

• Road King
  • *
  • ตูเช่...เร่ร่อน...ตะลอนทั่วไทย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:28:20 PM »
บางท่านว่าเข้าโค้งให้งอแขนข้างนั้น(จับแฮนด์ด้วย อย่าปล่อย มิฉนั้นจะไม่ติดพื้นแค่หัวเข่า หูจะติดพ้นด้วยแน่ๆ)  บางท่านว่ามองให้สุดโค้ง ถอนคันเร่งก่อนเข้า แล้วเบนตัวตามโค้ง จะมากหรือน้อยก็แล้วแต่ลักษณะของโค้งและความเร็ว ไม่ต้องกลัวล้ม เพราะแรงเหวี่ยงจะช่วยพยุงใว้ครับ คือแรงเหวี่ยงจะเหวี่ยงออกทางด้านนอก ช่วยใหรถไม่เสียสมดุลย์ ในความร็วที่เหมาสมนะครับ หากช้าเกินไปแล้วเบน อาจะล้มพับได้เช่นกัน สังเกตุจากภาพนักแข่งตอนเข้าโค้ง หัวดข่าติดพื้น แต่ไม่ล้ม นั่นแหละครับ คือแรงเหวี่ยงช่วยพยุงใว้
ทีนี้พอเข้าถึงกลางโค้ง ก็ให้เร่งเครื่องเพื่อเพิ่มแรงเหวี่ยงครับ แรงนี้จะช่วยให้รถตั้งตรงขึ้นเมื่อพ้นโค้งครับ ฝึกบ่อยๆ เดี๋ยวก็รู้จังหวะเอง แล้วจะสนุกครับ

Touche' SBC

• Road King
  • *
  • ตูเช่...เร่ร่อน...ตะลอนทั่วไทย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:34:49 PM »
ปล. ที่สำคัญ ก่แนจะมองไปสุดโค้ง ให้ดูโค้งที่จะเข้าก่อนว่ามีทราย กรวด หิน สภาพของถนนก่อน เราจะหลบหลีกและเพอ่มความระมัดระวังมากขึน
มิฉะนั้นสูตรไหนๆก็เอาไม่อยู่เช่นกันครับ