Login
รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าสวิทซ์ครัชตามรูปทำหน้าที่อะไรครับ  (อ่าน 5975 ครั้ง)

golfhd

• Sportster 1200 L
รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าสวิทซ์ครัชตรงที่บีบครัชตามรูปทำหน้าที่อะไรครับ มันอันตรายหรือเปล่าวครับพอดีของผมมันหักแล้วไฟเครื่องโชว์ครับ แล้วทำการ เครียโค้ดไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ

* klk;l; (Large).JPG (49.78 KB, 1024x768 - ดู 2555 ครั้ง.)

DBK iron house

• Sportster 1200 R
  • Vintage ONLY
เคยเห็นแต่สวิทช์ ไฟ STOP BREAK ฝังขวามือกดติดปล่อยดับ 
ที่ยุบเป็นลูกยางกันน้ำฉีกครับ แต่สวิทชืไม่พัง แต่เวลากดเบรคมือไฟเบรคจะไม่ติด
ผมไม่รู้ว่ามันส่ง SIGNAL ไปกล่องหรือเปล่า
รถเก่าผมเป็นคาร์บู ก็แค่เบรคมือไม่ติด
สวิทช์ครัขด้านซ้ายไม่เคยเห็นเหมือนกัน
FLAT HEAD FOREVER
PAN  HEAD FOREVER
SPRINGER   FOREVER

B

• Sportster 1200 R
Re: รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าสวิทซ์ครัชตามรูปทำหน้าที่อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 02:41:55 PM »
เป็นระบบเซฟตี้ ทำหน้าที่ตัด ดับเครื่องยนต์
อย่างน้อยก็ในกรณีเข้าเกียร์โดยไม่ได้ตั้งใจ หมายถึงใส่เกียร์ตอนเครื่องติดเดินเบาโดยไม่ได้กำคลัทซ์
มันเปรียบเทียบกันระหว่างไฟเกียร์ว่างดับแต่สวิทซ์คลัทซ์ไม่ได้ทำงาน(ไม่ได้กำคลัทซ์)
มันเลยดับเครื่องยนต์เพื่อความปลอดภัย

golfhd

• Sportster 1200 L
Re: รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าสวิทซ์ครัชตามรูปทำหน้าที่อะไรครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 05:23:09 PM »
ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับผม พอดีมันหักไฟเครื่องยนต์มันเลยติดพอซื้อเปลี่ยนแล้ว เครียโค้ตแล้ว หายเป็นปรกติแล้วครับ