Login
อยากถามเรื่องแบตเตอร์รี่หน่อยครับ  (อ่าน 9221 ครั้ง)

TIME_RIDER

• Sportster 883 L
  • **
อยากถามเรื่องแบตเตอร์รี่หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:06:31 PM »
 prayอยากทราบว่าแบตของไดน่านิใช้แบตกี่แอมร์ครับ แล้วถ้าเราเอาแบตแอมร์มากกว่าสเป็คจะทำให้ระบบไฟตัวอื่นช๊อคหรือมีปัญหาตามมาหรือป่าวครับ
คือว่าผมจะไปหาเทียบแบตอื่นมาใส่ดูนะครับจะไม่ใช้ของแท้เค้านะ แล้วถ้าจะเทียบมีรุ่นไหนใส่กันได้ไหมครับข้อดีข้อเสียเปนไงบ้างราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าก่อนเลยละกันครับ ขอบคุณครับ pray

T.LIMITED

• Sportster 883 R
Re: อยากถามเรื่องแบตเตอร์รี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:30:29 PM »
โทรหาคุณหมีเลยครับ 081-8551160

ไอ้หัวมันฝรั่ง

• Softail Custom
  • *
Re: อยากถามเรื่องแบตเตอร์รี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:43:17 PM »
แบตขนาดเดียวกันราคา 2-3000 ก็มีครับ  ไม่จำเป็นต้องของฮาเล่ย์ก็ได้ครับผมเคยซื้อได้จากร้านขายแบตเจตสกีแถวๆโชคชัยสี่ลองหาในนี้ดูก็มีคนขาย ใช้ได้เหมือนกันครับ pray
Fat Mexican

ลูกหมีน้อย....X-Bone

• EXILE
  • ใครใคร่ขี่ขี่ ใครใคร่จอดจอด แต่ผมจะขี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 10:49:12 PM »
แบตเตอรี่  dyna  จะใช้กระแสไฟ 18 am  -20 am ครับ
ส่วนที่ถามว่า  ถ้าใช้ไฟ  (แอม์ มากว่านี้)  จะมีปัญหาไหม  ตอบได้เลยครับว่ามีแน่ แต่ในระยะยาว( ไฟต้องไม่เกินมาก.........นะครับ) เพราะ ชิ้นส่วนต่างๆของชุดไฟเช่น เล็กกูเลย์เตอร์ , มัดข้าต้ม  ทางโรงงานได้ทำมาให้เหมาะกับ ไฟขนาดเท่าที่กำหนดมาแล้วเท่านั้น แต่ถ้าเราใช้มาเกินไป ก็จะมีปัญหาเรื่องความร้อนที่มีมากขึ้น  จนทำให้เกินการช๊อดได้  เปรียบเหมือน ไฟบ้านที่เราใช้ไฟมากเกินไปจนเกิด overload เป็นเหตุให้ไฟรัดวงจร และช๊อดในที่สุดนั้นเองครับ  ส่วนถ้าเอาแบบละเอียดๆเลย  ต้องพึงท่านอื่นๆบ้างละครับ

สำหรับถ้าจะเทียบใช้ยี่ห้ออื่นๆที่ไม่ใช่ ฮาเล่ย์ นั้นที่นิยมกันก็เห็น จะเป็น YUASA  อเมริกา ครับ (จิงๆมีของ ใต้หวัน ด้วย คุณภาพเหมือนๆกัน แต่ไม่สบายใจ เพราะไม่ได้มาจาก อเมริกา ก็เท่านั้นเองครับ) เรื่องคุณภาพ โดยส่วนตัวผมว่าดีกว่า ฮาเล่ย์ด้วย เพราะว่าของ ฮาเล่ย์เป็นแบตที่ทำการใส่น้ำกรดชราด์ไฟมาแล้วเรียบร้อยพร้อมใช้งานทันที แต่เราไม่สามรถจะรู้ได้เลยว่าทาง  บ.ฮาเล่ย์ จะเก็บแบตก้อนนั้นไว้นานเท่าไร กว่าจะถึงมือลูกค้าแบตอาจเสื่อมไปแล้วก็ได้  ที่สำคัญ บ.ฮาเล่ย์ ไม่รับประกันด้วยนะครับ  (ผมโดนมาหลายก้อนแล้ว ขาดทุนบานเลย  อิอิ) แต่ถ้าเป็นของ YUASA ทุกอย่างเราต้องมาทำเองหมด เพราะแบต ยังไม่ได้ใส่น้ำกรด และ ชราด์ไฟมาเลยครับ  เราต้องมาเริ่มต้นเอง จึงตัดปัญหาเรื่องแบต เก็บนานไปได้เลย 100%

ส่วนราคา  แบต YUASA  จะมีราคาสูงกว่า  ยี่ห้ออืนๆ อยู่พอตัว  เพราะที่ผมขายอยู่  ลูกนึงก็  4 พันขึ้น เกือบๆ 5 พัน (ไม่รวมค่าส่งด้วยนะครับ)  แต่อย่างน้องๆ  คุณภาพ การค้างสต๊อกของสินค้าที่ไม่มีให้ต้องกังวล  และการรับประกันที่ดี กว่าก็ทำให้ ผู้ใช้สบายใจได้ครับผม   

* yuasa.jpg (387.71 KB, 329x798 - ดู 3157 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 11:10:35 PM โดย ลูก.....ห..มี...............น้อย »
ใครใคร่ขี่ขี่  ใครใคร่จอดจอด  แต่ผมจะขี่

Bor

• Dyna Super Glide
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 12:37:35 AM »
   sadangel จากคำถามผมเข้าใจว่าผู้ถามต้องการประหยัดแต่ไม่มีผลเสียทางเทคนิคซึ่งผมเห็นด้วยครับ  แต่อยากแนะนำให้ลองพิจารณาดังนี้ครับ  1.ขนาด กว้าง-ยาว-สูง-หนา ของแบตฯว่าสามารถเข้าช่องเดิมได้หรือไม่  ถ้าได้  2.เลือกแบตฯซึ่งมีอยู่ 2 แบบครับ คือ -แบบแห้ง ใช้ในรถ hd จะเป็นของ hd หรือยี่ห้ออื่นก็แล้วแต่แต่จะมีคุณสมบัตืทั่วไปใกล้เคียงกันดังนี้ครับ -ไม่มีช่องเติมและไม่ต้องเติมน้ำกลั่น -อายุใช้งานนานกว่าแบบเปียกประมาณ 2 เท่า  ราคาแพงกว่าแบบเปียก  -แบบเปียก มีช่องเติมและต้องหมั่นตรวจดูน้ำกลั่น -อายุใช้งานสั้นกว่าน่าจะไม่เกิน2ปีกว่าแล้วแต่การดูแล -ราคาถูกกว่าแบบแห้ง  3.จะใช้แบตมีแอมป์มากกว่า(ลองเปิดอ่านตามกระทู้ดู) ทางเทคนิคจะถูกจำกัดด้วยขนาดตามข้อ 1. เพียงแต่อย่าเอาแบตที่มีแอมป์น้อยกว่ามาใช้ก็แล้วกันถ้ามากกว่าก็น่าจะมีแอมป์เพิ่มขึ้นเล็กน้อยไม่ต้องพิจารณา  4.ขอเสริมเรื่องแบตฯแบบเปียกประเทศผู้ผลิต ราคา เป็นส่วนสำคัญของอายุการใช้งานเนื่องจากมาตราฐานการผลิตไม่เท่ากันและแผ่นเซลล์ในแบตฯจะต่างกันค่อนข้างมาก   ส่วนตัวผมๆจะเลือกใช่ของดีครับเพราะผมคิดว่าราคาที่แพงขึ้นดีกว่าไปซื้อของตกแต่งที่เป็นของเทียมมาใส่แทนของแท้  และขอแนะนำเพิ่มอีกอย่างนะครับกรณีแบต hd หรือแบตฯแบบแห้งหากไฟหมดอย่าไปชาจต์ร้านแบตฯมั่วๆนะครับเพราะแบตจะบวมเสียเลยเนื่องจากร้านแบตฯมักจะชาจต์ไฟด้วยแอมป์สูงๆแบตฯพวกนี้ชาจต์ได้ไม่เกิน ชม.ละ2-3 แอมป์ หากไฟหมดกว่าจะเต็มก็ต้อง 10 ชม.ขี้นครับ ควรถามให้แน่ใจก่อน เป็นประสบการณ์ที่เคยเสียเงินมาก่อนครับ surrender
ิิ

TIME_RIDER

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:19:42 AM »
 prayสุดยอดเลยครับพี่ลูกหมีและทุกๆท่านเลยครับความรู้ทั้งนั้น กระจ่างแจ้งเลยครับ ขอบคุณทุกท่านกับคำตอบอันเป็นประโยชน์ครับ
ขอบคุณมากครับท่านไดมีอะไรเพิ่มเติมก็น้อมรับครับเพื่อจะได้เป็นประโยช์กับคนใหม่ๆที่กำลังจะเจอปัญหาแบบเดียวกับผมอิอิอิ
ขอบคุณจากใจครับสำหรับพี่ลูกหมีผมมีเบอร์โทรพี่ละคราวนิเส็ดผมคราวก่อนผมมีปัญหาเรื่องโซ่ครัชพี่ก็ช่วยตอบตอนนิหมดปัญหาไปแล้วครับพี่
คราวหน้าถ้าผมมีปัญหาอะไรอีกผมอาจจะรบกวนโทรไปถามพี่โดยตรงเลยนะครับคงไม่ว่ากันนะพี่สุดที่รักคริคริขอบคุณอีกทีครับ pray
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 09:21:52 AM โดย TIME_RIDER »

ลูกหมีน้อย....X-Bone

• EXILE
  • ใครใคร่ขี่ขี่ ใครใคร่จอดจอด แต่ผมจะขี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:03:05 AM »
prayสุดยอดเลยครับพี่ลูกหมีและทุกๆท่านเลยครับความรู้ทั้งนั้น กระจ่างแจ้งเลยครับ ขอบคุณทุกท่านกับคำตอบอันเป็นประโยชน์ครับ
ขอบคุณมากครับท่านไดมีอะไรเพิ่มเติมก็น้อมรับครับเพื่อจะได้เป็นประโยช์กับคนใหม่ๆที่กำลังจะเจอปัญหาแบบเดียวกับผมอิอิอิ
ขอบคุณจากใจครับสำหรับพี่ลูกหมีผมมีเบอร์โทรพี่ละคราวนิเส็ดผมคราวก่อนผมมีปัญหาเรื่องโซ่ครัชพี่ก็ช่วยตอบตอนนิหมดปัญหาไปแล้วครับพี่
คราวหน้าถ้าผมมีปัญหาอะไรอีกผมอาจจะรบกวนโทรไปถามพี่โดยตรงเลยนะครับคงไม่ว่ากันนะพี่สุดที่รักคริคริขอบคุณอีกทีครับ pray

55555555+  ยินดีเลยครับ  โทรมาได้ตลอดเลย ผมไม่ได้ปิดเครื่องครับ (เผื่อไว้ครับ)  อันไหนรู้ก็ตอบได้  แต่อันไหนไม่รู้ก็  เงียบ..............มารออ่านเหมียนกันครับ  อิอิ ;D
ใครใคร่ขี่ขี่  ใครใคร่จอดจอด  แต่ผมจะขี่

ลำไยกะโหลก

• Heritage Softail Classic
  • มิตร คือ อัญมณีที่นับวันจะเพิ่มคุณค่า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 07:05:08 PM »
เข้าหน่วยความจำละ ขอบคุณครับ
 pray
...Become A Biker from inside.