Login
ช่วยด้วยครับรถติดเครื่องได้แค่ 5 นาทีครับ  (อ่าน 2991 ครั้ง)

ต่อ_1972

• Sportster 883 R
เป็นรถ Herritage ปี 2001 เครื่อง Twincam ครับ สตาร์ทติดได้แค่ประมาณ 5 นาที่ รถก็ดับครับ สตาร์ทใหม่ก็ไม่ติด ต้องรอให้เครื่องเย็นก่อนครับจึงจะสตาร์ทใหม่ได้ แต่ก็ได้ประมาณ 5 นาที่เหมือนเดิม พี่ๆท่านใดเคยเจอปัญหาคล้ายๆกับผม ช่วยเข้ามาแนะนำด้วยครับ ตอนนี้รถขับไปไหนไม่ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
จุดยืนของทุกคนอยู่ที่...............ส้นตีน

ป๊อป-PUSHROD

• Heritage Softail Classic
  • BIKE , BLUES & BEER
Re: ช่วยด้วยครับรถติดเครื่องได้แค่ 5 นาทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:54:02 PM »
เป็นคาร์บู  หรือว่า หัวฉีดครับ
การเมืองไม่ยุ่ง  มุ่งการมุ้งการเมา
TURN ON                  
 TUNE IN                
 DROP OUT

vrod raider

• Electra Glide Classic
  • ขี่ๆไปเถอะ ยังมีแรงก็ขี่ไป
Re: ช่วยด้วยครับรถติดเครื่องได้แค่ 5 นาทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 01:21:45 PM »
สตาร์ได้ แต่อยู่ได้ 5นาทีดับ สตาร์ทใหม่ก็ไม่ติด 

1.ลองเช็คแรงดันไฟดูครับ ว่า ได้ 14.5 Volt รึเปล่า

2. ตอนสตาร์ นี่ นานติด รึว่า ชึ่งเดียวติดครับ ถ้าชึ่งเดียวติดแปลว่า แบตไม่มีปัญหา แต่ถ้าหลายชึ่งนี่แบตมีอาการเสื่อม ไฟไม่เข้า แรงดันตก ให้ย้อนไป ข้อ 1 ใหม่

3. ตอนที่จะดับ มีเสียงวอด รึว่า อยู่ดีๆ กระฉึกกระฉักดับครับ ถ้าวอดดับ ระบบไฟฟ้ามีปัญหา คือทีเดียวดับไปเลย ถ้ามีลีลาเยอะกว่าจะดับ ก็ระบบน้ำมันมีปัญหา

ขอให้ได้ขี่ไวๆนะครับ
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

ต่อ_1972

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 03:59:05 PM »
เป็นรถคาร์บูครับ
ตอนสตาร์ทติด ทีเดียวก็ติดเลยครับ แต่ตอนไม่ติดสตาร์ทยังไงก็ไม่ติดครับ ต้องรอซักพัก เวลาดับก็วูบหายไปเฉยๆครับ ปรึกษาพรรคพวกเค้าบอกสงสัยกล่องไฟ CDI มีปัญหาครับ ถ้ามีปัญหาจริงเราจะมีวิธีการเช็คกล่องไฟ CDI ได้ยังไงครับ
จุดยืนของทุกคนอยู่ที่...............ส้นตีน

ต่อ_1972

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 04:51:42 PM »
แจ้งความคืบหน้าครับ เผื่อมีเพื่อนๆพี่ๆเจออาการเดียวกับผม  ได้ทดลองขอยืมกล่องไฟของท่านผู้กำกับพิศาล (พอดีท่านใช้รถรุ่นเดียวกันปีเดียวกัน) มาทดลองใส่ อาการก็ยังเป็นเหมือนเดิม เลยทดลองเปลี่ยนคอล์ยและกล่องควบคุมไฟเลี้ยวที่มี Sensorวัดความเอียงรถก็ยังใช้ไม่ได้ ก็เลยทดลองไล่ตามตัว Sensor ต่างๆจนพบว่า Sensor ตัวที่ติดตั้งอยู่ด้านหน้าของเครื่องยนต์(ด้านซ้ายใกล้ๆกับกรองน้ำมันเครื่อง)เสีย เนื่องจากว่าพอเปลี่ยน Sensor ตัวดังกล่าวแล้วรถก็เป็นปกติ ไม่มีอาการดับอีก ตอนนี้ก็รอสั่ง Sensor ตัวใหม่มาเปลี่ยนครับ ต้องขอขอบคุณท่านผู้กำกับพิศาลที่พอทราบว่ารถผมเสียและต้องการอะหลั่ยจากรถท่านมาทดลองเปลี่ยนดู ท่านก็เปลี่ยนแผนการออกทริปเพื่อที่จะรีบกลับมาช่วยเหลือ,พี่อู๊ดสารคามที่ช่วยโทรเช็คอะหลั่ยจากเพื่อนให้ และ พี่ๆที่เข้ามา ตอบกระทู้เป็นอย่างมากครับ ซึ้งในน้ำใจทุกท่านจริง   pray pray pray pray pray

เuตsu้อย ศิษย์-HD

• OCC
  • เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป รู้แจ้งถึง "นิพพาน"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 05:11:12 PM »
ยินดีด้วยครับ ในที่สุดก็แก้ปัญหาได้ ขับขีปลอดภัยครับ   worship

poth_the dragon

• สมุทรสงคราม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 06:40:23 PM »
แจ้งความคืบหน้าครับ เผื่อมีเพื่อนๆพี่ๆเจออาการเดียวกับผม  ได้ทดลองขอยืมกล่องไฟของท่านผู้กำกับพิศาล (พอดีท่านใช้รถรุ่นเดียวกันปีเดียวกัน) มาทดลองใส่ อาการก็ยังเป็นเหมือนเดิม เลยทดลองเปลี่ยนคอล์ยและกล่องควบคุมไฟเลี้ยวที่มี Sensorวัดความเอียงรถก็ยังใช้ไม่ได้ ก็เลยทดลองไล่ตามตัว Sensor ต่างๆจนพบว่า Sensor ตัวที่ติดตั้งอยู่ด้านหน้าของเครื่องยนต์(ด้านซ้ายใกล้ๆกับกรองน้ำมันเครื่อง)เสีย เนื่องจากว่าพอเปลี่ยน Sensor ตัวดังกล่าวแล้วรถก็เป็นปกติ ไม่มีอาการดับอีก ตอนนี้ก็รอสั่ง Sensor ตัวใหม่มาเปลี่ยนครับ ต้องขอขอบคุณท่านผู้กำกับพิศาลที่พอทราบว่ารถผมเสียและต้องการอะหลั่ยจากรถท่านมาทดลองเปลี่ยนดู ท่านก็เปลี่ยนแผนการออกทริปเพื่อที่จะรีบกลับมาช่วยเหลือ,พี่อู๊ดสารคามที่ช่วยโทรเช็คอะหลั่ยจากเพื่อนให้ และ พี่ๆที่เข้ามา ตอบกระทู้เป็นอย่างมากครับ ซึ้งในน้ำใจทุกท่านจริง   pray pray pray pray pray
เยี่ยมมากครับที่กลับมาเล่าบอกอาการและวิธีแก้ไขให้เพื่อนๆฟังเพราะอาจมีประโยชน์กับเพื่อนๆที่มีอาการเดียวกันได้ประโยชน์มากมายครับ thumbsup thumbsup thumbsup thumbsup thumbsup