Login
รบกวนถามเรื่องเปลี่ยนท่อคับ  (อ่าน 3093 ครั้ง)

deny-hd

• Sportster 883 L
  • **
รบกวนถามเรื่องเปลี่ยนท่อคับ
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 01:13:31 PM »
คือว่าผมใช้ xl 1200r ปี 06 อยู่คับเป็นคาร์บูคับ ถ้าหากผมอยากเปลี่ยนท่อเป็น rihard หรือ v&h จำเป็นต้องเปลี่ยน คาร์บู และกรองด้วยหรืไม่คับ แล้วถ้าผมไม่เปลี่ยนทั้ง คาร์บูและกรอง จะมีผลเสียในระยะยาวอย่างไรคับ

ลูกหมีน้อย....X-Bone

• EXILE
  • ใครใคร่ขี่ขี่ ใครใคร่จอดจอด แต่ผมจะขี่
Re: รบกวนถามเรื่องเปลี่ยนท่อคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 07:50:30 PM »
คือว่าผมใช้ xl 1200r ปี 06 อยู่คับเป็นคาร์บูคับ ถ้าหากผมอยากเปลี่ยนท่อเป็น rihard หรือ v&h จำเป็นต้องเปลี่ยน คาร์บู และกรองด้วยหรืไม่คับ แล้วถ้าผมไม่เปลี่ยนทั้ง คาร์บูและกรอง จะมีผลเสียในระยะยาวอย่างไรคับ

รถจะวิ่งดีดีได้  องค์ประกอบ 3 อย่างต้องดีสัมพันธ์กันครับ 
1  น้ำมัน
2  ไฟ
3  อากาศ

รถที่เราใช้อยู่ถ้าปกติแล้วเดิมๆจากโรงงานเขาจูน  มาให้เราเรียบร้อย  รถก็วิ่งได้ปกติแบบเดิมๆ  การที่เรามาปรับแต่ง  แบบว่าอยากให้ได้เสียงดังขึ้น  วิ่งขึ้น  โล่งขึ้น  เราก็ต้องมาปรับแต่ง  องค์ประกอบทั้ง  3  อย่างให้สัมพันธ์กันด้วยครับ

ในกรณีของพี่  deny-hd   มีการเปลี่ยนท่อที่โล่งขึ้น(อาจจะอยากได้เสียงมันส์ๆ)ก็ทำให้อากาศ ไอเสียออกมากขึ้น  แต่อากาศเข้าเท่าเดิมแค่นี้อาการก็จะไม่ดีละครับ  วิ่งไปตดไปแน่ๆ  เราก้ต้องมาใส่กรองเปลือย  แต่พออากศเข้ามากออกมาก  แต่น้ำมันน้อยก็ไม่ดีอีก  การเป็นรถวิ่งไม่ออกเพราะโล่งเกินไปแต่น้ำมันไปเข้าเครื่องน้อย  แต่พอเรา  โมคาบู  หรือเปลี่ยนทั้งลูกเลย  ตอนนี้  อากาศดี  น้ำมันดี  แต่ไฟไม่แรงพอรถก็จุดระเบิดไม่ดี  เราก็ต้องมาเปลี่ยชุดไฟชุดคลอย์  รวมถึงสายหัวเทียนและหัวเทียนด้วย เพื่อให้ทุกอยางออกมาได้ผม 100%  รถก็วิ่งโล่งแรงบิดดีขึ้นวิ่งดีขึ้นเครื่องเย็นลง และถ้าเราขี่แบบปกติคือไม่ซิ่งมากก็ประหยัดน้ำมันด้วยซะอีกนะครับ

ชุดนี้ไม่มีผลเสียกับรถครับ100%  มีแต่ดี  ที่ไม่ดีคือเสียตั้งค์ไง ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2009, 08:03:48 PM โดย ลูก.....ห..มี...............น้อย »
ใครใคร่ขี่ขี่  ใครใคร่จอดจอด  แต่ผมจะขี่

ไอ้หัวมันฝรั่ง

• Softail Custom
  • *
Re: รบกวนถามเรื่องเปลี่ยนท่อคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 07:56:30 PM »
ตอนซื้อท่อมาที่ร้านแนะนำให้อัพ คาร์บูโดยซื้อชุด dyno jet มาใส่ และเปลี่ยนใส่กรองเปลือยด้วย เขาว่ามันจะสมดุลกันทั้งระบบอากาศและน้ำมัน แต่เขาไม่แนะนำให้ซื้อคาบูแต่งมาใส่ เพราะจะเปลืองโดยใช่เหตุ  แต่ถ้ามีอยู่แล้วก็ใส่ได้ครับ  ผมก็แต่งตามเนี้ยครับ วิ่งได้ดีไม่มีปัญหา เนียนๆดีเหมือนกัน thumbsup
 xmasrudolph
Fat Mexican

deny-hd

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 07:59:46 PM »
 pray pray pray worship worship worship worship worship pray pray pray

ลูกหมีน้อย....X-Bone

• EXILE
  • ใครใคร่ขี่ขี่ ใครใคร่จอดจอด แต่ผมจะขี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 08:11:35 PM »
ตอนซื้อท่อมาที่ร้านแนะนำให้อัพ คาร์บูโดยซื้อชุด dyno jet มาใส่ และเปลี่ยนใส่กรองเปลือยด้วย เขาว่ามันจะสมดุลกันทั้งระบบอากาศและน้ำมัน แต่เขาไม่แนะนำให้ซื้อคาบูแต่งมาใส่ เพราะจะเปลืองโดยใช่เหตุ  แต่ถ้ามีอยู่แล้วก็ใส่ได้ครับ  ผมก็แต่งตามเนี้ยครับ วิ่งได้ดีไม่มีปัญหา เนียนๆดีเหมือนกัน thumbsup
 xmasrudolph

ใช้วครับ  เอาคาบูเดิมมาโมเนี่ยถ้าได้ช่างดีโมเป็นนะ (ระวังด้วยนะผมโดนช่างหลอกมาแล้ว บอกว่าใส่dyno ให้ในราคา 3500 แต่จิงไม่ได้ทำอะไรเลยแค่เปลี่ยนเข็มลูกลอยกะนมหนูน้ำมัน  โดนไปเต็มเลยครับ) วิ่งเนียนเลยครับจะต่างกะคาบูแต่งอย่าง พวกมิคูนิ  s&s  ก็ตรงช่วงเกรียร์แรกที่เขาจะขึ้นได้เร็วกว่าแต่ช่วงปลาย  คาบูเดิมๆที่เราเอาไปใส่dyno jet  จะได้ช่วงปลายที่ดีกว่ามาก(ไหลชึ้นเลื่อยๆเลยครับ)  แถมยังประหยัดน้ำมันกว่ามาก ครึ่งๆเลย  ผมลองมาแล้ว

แถมถ้าเรายังใช้คาบูที่ใหญ่ขึ้นไปอีกเช่น  คาบูที่มีขนาด 45 มิล เราก็ต้องเปลี่ยนคอไอดี(ท่อที่ต่อกับปากคาบูเพื่อฉีดน้ำมันเข้าเครื่อง)  ให้ใหญ่ขึ้นอีก  น่าจะประมาณ  4  พันเห็นจะได้ครับเป็นไงละเสียตั้งค์อีกแล้ว  อิอิ  ลองดูละกันครับ
;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2009, 08:13:43 PM โดย ลูก.....ห..มี...............น้อย »
ใครใคร่ขี่ขี่  ใครใคร่จอดจอด  แต่ผมจะขี่

BIG

• Dyna Super Glide
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 08:12:55 PM »
dyno jet-กรองอากาศk&nครับวิ่งลื่นดีไม่มีตดครับ number1 number1 number1

* house_cf017535_02.jpg (35.88 KB, 600x401 - ดู 827 ครั้ง.)

deny-hd

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 09:16:56 PM »
 boogie boogie boogie worship worship boogie boogie boogie