Login
รบกวนท่านผู้รู้และเชี่ยวชาญเกี่ยวกับฮาเล่ย์อธิบายข้อดีข้อด้อยแบบละเอียดSG.RG.RK  (อ่าน 3143 ครั้ง)

AlfredNUH

• Sportster 883
  • *
  • ดูรายละเอียด idateasia
ผมเป็นสมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร้าบ และกำลังจะแคะกระปุกซื้อฮาเล่ย์ แต่ยังสับสนกับตัวเองว่าจะเลือกอะไรดี แต่ในใจมี 3 ตัวเลือก ขอพี่ๆหรือผู้ที่รู้จริงและมีประสบการณ์ผ่านทั้ง 3 รุ่นนี้มาแล้วให้ข้อมูลผมด้วยครับ SG,RG,RK ข้อดีข้อด้อย ทั้งรูปทรงและเครื่องยนต์ด้วยครับ และตัว CVO ต่างกับตัวธรรมดาอย่างไร รบกวนผู้รู้ด้วยครับ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผมด้วย ขออภัยที่ถามเยอะไปหน่อย เพราะเงินหามาลำบากเหลือเกิน อยากได้ที่ตอบโจทย์เราที่สุดและใช้ยาวเลยน่ะครับ 
ข้อมูลตัวผม อายุ 39 ปี น้ำหนัก 99 กก.สไตล์ที่ชอบทัวร์ริ่ง ดุดันแบบสุขุม แอบจิ๊กโก๋หน่อยๆ 5555555 ขอบคุณมากๆๆๆๆ :XD:

otto46

• Sportster 883 L
  • **
มารอฟังด้วยคนครับ...

T_ELEC

• Sportster 1200 R
  • you will never ride alone
Re: รบกวนท่านผู้รู้และเชี่ยวชาญเกี่ยวกับฮาเล่ย์อธิบายข้อดีข้อด้อยแบบละเอียดSG.RG.RK
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 12:05:43 PM »
จากที่เคยอ่านคอมเม้นท์ของพี่ๆที่เคยอธิบายไว้......
ก็พอจะสรุปได้ดังนี้ (เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัว)
1.ทั้งสามตัวอยู่ในตระกูลเดียวกันหมด ลักษณะเชสซี ระบบกันสะเทือน ระบบเบรคไม่น่าจะต่างกัน
แต่น้ำหนักตัวรถน่าจะมีผลต่อระยะเบรค หนักสุดก็น่าจะ SG,RG,RK
2.ความคล่องตัวในการขับขี่ RK น่าจะคล่องตัวสุดไม่มีหน้ากาก ตามด้วย RG และ SG
3.SG หน้ากากติดแฮนด์ หนักเวลาจะเลี้ยวซ้ายหรือขวาในกรณีรถยังไม่ออกตัวหรืออกตัวช้าๆ
4.กรณีขับขี่ทางไกลลมปะทะแล้วเมื่อย SG ดีสุด มีหน้ากากบังลม ตามด้วยRG และRK ถ้าไม่ใส่บังลม
5.SG,RG มีเพลงฟังติดรถ
ที่กล่าวมาผมเคยขับ Rk ของพี่ที่รู้จักกันก็เบาคล่องตัวดี
ส่วนที่ผมใช้เป็น EG ค่อนข้างหนักเวลาขยับรถ แต่ถ้าออกตัวแล้วเหมือนขี่เวฟเลย ;D
แล้วก็ลดความเมื่อยเวลาลมปะทะได้ดี มีหน้ากาก เคยขับnekebike เมื่อยมาก
มีเพลงฟังเพราะๆ เบาะคนซ้อนนุ่มนั่งไม่เมื่อย
อื่นๆก็แล้วแต่คนชอบคนใช้ครับ......ใครขี่ใครชอบอะไรก็อาจจะมองว่าไม่มีข้อเสีย
มีพี่ท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า"ฮาร์เลย์ ไม่มีเหตุผล อารมณ์ล้วนๆ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2015, 04:17:09 PM โดย T_ELEC »