Login
แนะนำหน่อยครับขี่จาก เชียงใหม่ ไป ภูเก็ต ใช้เวลากี่วันครับและควรพัรถยังไงบ้าง  (อ่าน 2874 ครั้ง)

gereishappy

• Sportster 883
  • *
แนะนำหน่อยครับขี่จาก เชียงใหม่ ไป ภูเก็ต ใช้เวลากี่วันครับและควรพัรถยังไงบ้าง  (ยังมือใหม่หัดยกล้อ)

พอดีอยากขี่รถลงไปเที่ยวดูครับ แล้วแบบว่าเคยแบตหมดบนดอย ต้องเรียกพี่ๆมาลากเลย 555
เลยอยากรู้ว่าต้องทำยังไงดี เลยมาขอคำแนะนำครับ อ่อและแนะนำที่เที่ยวระหว่างทางก็ดีน่ะครับ :)

aa2535

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูล

สมัคร gclub

Lone Wolf No Club

• Dyna Low Rider
Re: แนะนำหน่อยครับขี่จาก เชียงใหม่ ไป ภูเก็ต ใช้เวลากี่วันครับและควรพัรถยังไงบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 07:16:49 PM »
ระยะทางทริปนี้เที่ยวเดียวราวๆ 1,600 ก.ม. นะครับ(ถ้าไปกลับก็สามพันกว่ากิโลฯ) ถือว่าเหนื่อยเอาเรื่องเลยทีเดียวครับ

ออกจากบ้านแต่เช้ามืดสักตี 4 เส้นทางที่ใช้ก็ออกจากเชียงใหม่ไปลำปางใช้เส้น AH2 เดินทางตามถนนหลักไปเรื่อยๆจนถึงชัยนาทให้เลี้ยวแยกออกมา ถนนพหลโยธิน(1)อำเภอมโนรมย์ (ไม่แนะนำให้ขี่ Harley เข้า กทม.นะครับเพราะมันทรมาณมาก ผมคนต่างจังหวัดเคยขี่เข้า กทม.มาแล้ว ไม่เอาอีกเลย)  ขี่ตามป้าย สุพรรณบุรี นครปฐม ราชบุรี จนถึง เพชรบุรี ให้ตามถนนหมายเลข 4 ลงมาเรื่อยๆ แนะนำให้หาที่พักเอาแถวๆนี้ครับ อยากนอนริมทะเลก็ได้ครับจะถึงตรงนี้ช่วงเย็นๆหรือหัวค่ำครับ

วันที่ 2 เราจะยิงยาวไปภูเก็ตเลยนะครับ ตื่นเช้ามืดเหมือนเดิมครับ เราจะใช้เส้นเลี่ยงเมืองตามถนน AH2 ไปเรื่อยๆ จนถึงปราณบุรี ให้ใช้ถนนหมายเลข 4 ผ่านประจวบ ชุมพร แถวๆชุมพรให้เปลี่ยนมาใช้ถนนหมายเลข 41 จะผ่านมาสุราษฎร์ธานี แต่ไม่เข้าตัวเมืองนะครับ ให้แยกมาใช้ถนนหมายเลข 44 มุ่งหน้าไปพังงาครับ จากนั้นเข้าภูเก็ตโดยใช้ถนนหมายเลข 4 และ 402 ตามลำดับครับ

ปกติเวลาผมขี่ผมจะใช้ความเร็วเฉลี่ยที่ 100-110 กม/ชม และจอดพักทุกๆ 150 กม. ครับ 

แนะนำที่ท่องเที่ยวภูเก็ต
http://www.painaidii.com/diary/diary-detail/000356/lang/th/

ส่วนเรื่องที่กิน ที่พัก ต้องรบกวนเพื่อนสมาชิท่านอื่นมาแนะนำแล้วครับ  ... ขอให้เที่ยวให้สนุกและเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

......................................

ถ้าไม่รังเกียจเชิญร่วมทริปกันกับ "หมู่เฮาจาวเหนือ" http://hd-playground.com/smf/index.php/topic,79960.3570.html เดือนพฤษภาคมจัดทริปเดินทางไปทะเลเหมือนกัน แต่เป็นทริประยอง จันทบุรีนะครับ ค่ำไหนนอนนั่นครับ ว่างๆเชิญมาขี่ด้วยกันครับไม่จำกัดรุ่น ไม่จำกัด cc.

rape

• Vendor Member
  • Dyna Low Rider
  • *

Nutt ko

• Sportster 883 L
  • **
Re: แนะนำหน่อยครับขี่จาก เชียงใหม่ ไป ภูเก็ต ใช้เวลากี่วันครับและควรพัรถยังไงบ้าง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 09:27:00 PM »
เส้นทางที่เยี่ยมยอดจริงๆคับ

mangamost3

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2020, 04:20:43 PM »
น่าสนใจมากๆเลยครับผมสุดยอดเลยครับ