Login
รบกวนพี่ๆหน่อยครับV-rod 2003 หม้อนํ้า  (อ่าน 3677 ครั้ง)

Play boy

• Sportster 883 L
  • **
  • Nightster
รบกวนพี่ๆหน่อยครับV-rod 2003 หม้อนํ้า
« เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 01:19:28 PM »
หม้อนํ้ามีนํ้าเขียวๆไหลออกมาจากด้านบนหม้อนํ้า
พอเปิดดูนํ้าแห้งครับเลยเติมนํ้าเข้าไปนํ้าก็ไหลออกมาตรงข้างใต้หม้อนํ้า
พอสตาร์เครื่องตอนแรกนํ้าก็ไหลพอซักพักก็ไม่ไหล
ไม่รู้เป็นอะไรรบกวนพี่ๆหน่อยครับ ขอบคุณครับ
nightster สั้นแรงดี

Play boy

• **
  • Nightster
Re: รบกวนพี่ๆหน่อยครับV-rod 2003 หม้อนํ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 01:34:31 PM »
Up

vrod raider

• Electra Glide Classic
  • ขี่ๆไปเถอะ ยังมีแรงก็ขี่ไป
Re: รบกวนพี่ๆหน่อยครับV-rod 2003 หม้อนํ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 06:16:56 PM »
หม้อนํ้ามีนํ้าเขียวๆไหลออกมาจากด้านบนหม้อนํ้า
พอเปิดดูนํ้าแห้งครับเลยเติมนํ้าเข้าไปนํ้าก็ไหลออกมาตรงข้างใต้หม้อนํ้า
พอสตาร์เครื่องตอนแรกนํ้าก็ไหลพอซักพักก็ไม่ไหล
ไม่รู้เป็นอะไรรบกวนพี่ๆหน่อยครับ ขอบคุณครับ

หม้อน้ำนี่หมายถึง หม้อพักใต้ถังใช้ไม๊ครับ ที่เป้นพลาสติกขาว แล้วมีฝาไว้เติมน้ำ   มี 2 จุดครับ

1. วาลว์ประตูน้ำเสีย  ทำให้เวลาร้อนจัดแล้วเดือด  ไหลออกทางฝาซึ่งมีที่เดรนน้ำออก ทำให้น้ำแห้ง แล้ว มีบางส่วนไปคาในท่อไว้   ให้เช็คความร้อนครับ  ว่า  เครื่องร้อนมากไม๊ ระวัง Heat ฝาสูบจะโก่งได้ครับ
2. ฝาที่เติมน้ำเสียครับ  มันเปิดตลอดทำให้แรงดันตีกลับ กลายเป้นเดรนน้ำทิ้งไปหมด   เอามาดู  ถ่ายรูปฝามาด้วยก็ดีครับ  ใต้ฝา ดูมีสนิมไม๊
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

akkachai999

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 11:04:28 PM »
สุดยอดครับได้ความรู้เพิ่มมากอีกแล้ว worship
รั ก ส นุ ก แ ต่ ไ ม่ ผู ก พั น . . .

Play boy

• **
  • Nightster
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:04:45 AM »
คือนํ้าเขียวๆมันไหลลงมาตรงรังผึ้งด้านซ้ายแต่งไม่เยอะ
มากครับ
พอเติมนํ้าตรงหม้อพักก็ไหลมาตรงรังผึ้งด้านซ้าย
ด้านหน้าที่ลมเข้าครับจะแกะมาดู 6เหลี่ยม
ก็แกะไม่ได้ครับ ตรงใต้ท้องที่ครอบรังผึ้ง
กลัวโดนร้านซ่อมฟันครับเพราะไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
รบกวนพี่ๆอีกทีนะครับขอคําปรึกษาหน่อยครับ

thepsu

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:18:24 AM »
คือนํ้าเขียวๆมันไหลลงมาตรงรังผึ้งด้านซ้ายแต่งไม่เยอะ
มากครับ
พอเติมนํ้าตรงหม้อพักก็ไหลมาตรงรังผึ้งด้านซ้าย
ด้านหน้าที่ลมเข้าครับจะแกะมาดู 6เหลี่ยม
ก็แกะไม่ได้ครับ ตรงใต้ท้องที่ครอบรังผึ้ง
กลัวโดนร้านซ่อมฟันครับเพราะไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
รบกวนพี่ๆอีกทีนะครับขอคําปรึกษาหน่อยครับ
ตามที่ผมเข้าใจ hd ห้ามเติมน้ำในหม้อน้ำนิครับ ใช้น้ำยาหล่อเย็นอย่างเดียว
ถึงไม่เกี่ยวกับปัยหาที่เจออยู่ แต่อาจจะเป็นประโยชน์ได้นะครับ
ขอให้รถหายไวๆนะครับ :D

vrod raider

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:23:28 AM »
มากครับ

ท่อเดรนน้ำทิ้ง มันอยู่ตรงนั้นละครับ   ถ้าจะถอดดู ให้ ถอดน๊อตด้านใต้  แล้ว แกะเอา พลาสติกออกได้เลยครับ  ใช้เขี้ยวล๊อกไว้เฉยๆ ไอ้เจ้าหกเหลี่ยม ไม่ต้องไปแกะมัน

ไม่ทราบว่าเติมไปเยอะเปล่าครับ  ถ้าเยอะมันก็เดรนทิ้ง   ยังไงถ่ายรูปมาดูครับ  ทั้งฝา ทั้งหม้อน้ำบริเวณที่น้ำไหล แล้วก็ ถ้าเป้นไปได้ อุณหภูมิรถด้วยก็ดีถ้าวัดได้
ขี่ไปวันๆ ไปไหนก็ได้ที่ใจอยากไป สายลม แสงแดด สายฝน

ไม่มีจุดหมาย ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อ่าน Blog ของผมด้วยน๊า  ชอบใจก็เม้นไปเลย ไม่ชอบใจก็เม้นแรงๆเลย จะได้พัฒนาสิ่งที่ดีสู่ชีวิต

vrod raider

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:37:08 AM »
น๊อตใต้ท้อง  1 ตัว

* ภาพ0026.jpg (125.25 KB, 600x800 - ดู 449 ครั้ง.)

vrod raider

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:43:00 AM »

By vrodraider at 2011-01-18

มีเขี้ยวเล็กๆ อันนึง กดลงเบาๆ ก็ออกแล้วครับ

สภาพหม้อพักน้ำ

จะเห้นว่ามีสายเล็กๆ ไปทางซ้ายนะครับ นั้นคือ สายเดรน

ฝาต้องดูใหม่แบบนี้ครับ

ให้ลองกดสปริงดูการทำงาน ถ้าติดๆ ให้เปลี่ยนใหม่ครับ เสียไม่เสียก็ควรเปลี่ยน