Login
ถามวิธีวัดน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 5589 ครั้ง)

KAE BONGKOD

• Sportster 883 R
ถามวิธีวัดน้ำมันเครื่อง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 02:23:11 PM »
อยากรู้ว่าหลังจากดับเครื่่องนานเท่าไหรจึงจะวัดระดับน้ำมันเครื่องได้ค่าที่ถูกต้องครับ

แล้วระดับน้ำมันควรจะอยู่ระหว่างลูกศร บน - ล่าง(ไม่ต่ำกว่าหรือสูงกว่า)ใช่ไหมครับ

ถ้าสูงกว่าระดับอาการจะเป็นอย่างไรครับ    มีผลเสียมากไหมครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลูกหมีน้อย....X-Bone

• EXILE
  • ใครใคร่ขี่ขี่ ใครใคร่จอดจอด แต่ผมจะขี่
Re: ถามวิธีวัดน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 01:16:27 AM »
อยากรู้ว่าหลังจากดับเครื่่องนานเท่าไหรจึงจะวัดระดับน้ำมันเครื่องได้ค่าที่ถูกต้องครับ

แล้วระดับน้ำมันควรจะอยู่ระหว่างลูกศร บน - ล่าง(ไม่ต่ำกว่าหรือสูงกว่า)ใช่ไหมครับ

ถ้าสูงกว่าระดับอาการจะเป็นอย่างไรครับ    มีผลเสียมากไหมครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้ารถพึ่งวิ่งมาเลยก็จอดทิ้งไว้ซะ  15-20 นาทีก็ได้แล้วครับ
แล้วระดับน้ำมันควรจะอยู่ระหว่างลูกศร บน - ล่าง(ไม่ต่ำกว่าหรือสูงกว่า)  ถูกต้องเลย
เพราะถ้าสูงเกินมากไปก็  จะเป็นการสะสมความร้อนซะมากกว่า  แล้วน้ำมันที่มากเกินไปก็จะไหลออกมาจากท่อเดนน้ำมันเครื่องทางด้านล่าง  เลอะเทอะ  อีกครับ
ใครใคร่ขี่ขี่  ใครใคร่จอดจอด  แต่ผมจะขี่

KAE BONGKOD

• Sportster 883 R
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 06:38:32 AM »

ถ้ารถพึ่งวิ่งมาเลยก็จอดทิ้งไว้ซะ  15-20 นาทีก็ได้แล้วครับ
แล้วระดับน้ำมันควรจะอยู่ระหว่างลูกศร บน - ล่าง(ไม่ต่ำกว่าหรือสูงกว่า)  ถูกต้องเลย
เพราะถ้าสูงเกินมากไปก็  จะเป็นการสะสมความร้อนซะมากกว่า  แล้วน้ำมันที่มากเกินไปก็จะไหลออกมาจากท่อเดนน้ำมันเครื่องทางด้านล่าง  เลอะเทอะ  อีกครับ

15-20 นาทีก็พอแล้ว  รับทราบครับ

ถูกต้องที่สุเลยเครื่องร้อนมากโดยเฉพาะเวลาจอดนิ่ง(มันร้อนเร็วกว่าปรกติ) ของผมเกินมาเกือบลิตรเห็นจะได้ ต้องถ่ายเทออกมั่งแล้ว  ฮ่าๆ ขอให้กิจการรุ่งเรืองนะครับพี่ลูกหมีมีอะไรแล้วจะไปอุดหนุนนะครับ

T_ELEC

• Sportster 1200 R
  • you will never ride alone
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:20:30 AM »
ได้ความรู้เพิมอีกละ  ปกติก็จอดปับเปิดปับ.......โค...ต...ร...ร้อนเลย  ท่อไอเสียดาด  ambulance

ลำไยกะโหลก

• Heritage Softail Classic
  • มิตร คือ อัญมณีที่นับวันจะเพิ่มคุณค่า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:45:27 AM »
ขอบคุณครับ แหมนึกว่ามีน้ำมันเยอะจะเย็นลง กรอกของดีๆลงไปใหญ่
ไปสูบออกก่อนเด้อ

ท่อไอเสียดาด  ambulance
โดนดาด คือกัน เจ็บแสบหลาย  ;D ;D ;D
...Become A Biker from inside.

chai resort

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 12:11:44 PM »
แล้วตั้งรถตรง หรือเอียงตามขาตั้งครับ (เวลาวัด)
" รักกัน วันละนิด จิตแจ่มใส "

ลูกหมีน้อย....X-Bone

• EXILE
  • ใครใคร่ขี่ขี่ ใครใคร่จอดจอด แต่ผมจะขี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:39:14 AM »
แล้วตั้งรถตรง หรือเอียงตามขาตั้งครับ (เวลาวัด)

ถ้าวัดน้ำมันเครื่อง  อันนี้ไม่ต้องซีเรียดครับ  จะเอียงหรือตั้งก็ได้  เพราะไม้วัดระดับแทงลงไปลึกที่ก้นอ่างอยู่แล้ว  จะมีก็แต่น้ำมันเกรีย์  ครับที่ต้องตั้งรถให้ตรงแล้วค่อยวัดระดับของน้ำมัน  ตอนที่ถ่ายน้ำมันเองครั้งแรกก็ไม่รู้ครับ จอดรถปกติ( ใช้ขาตั้งด้านข้างที่มีติดรถมาอะครับ)ก็ถ่ายน้ำมันเก่าออก แล้วก็เติมของใหม่ลงไป  ทิ้งไว้ซะพัก แต่พอดึงไม้วัดขึ้นมาก็งงว่าน้ามันหายไปไหนหมดไม่มีติดปลายไม้เลย  ทั้งๆที่พึ่งใส่ลงไปโทรหา  ลูกพี่นายช่างใหญ่  เลยได้คำตอบว่า " มึงต้องตั้งรถให้ตรงแล้วค่อยวัด  นะไอ้คุณหมี...........".ก็เท่านั้นละครับเป็นอันจบ

15-20 นาทีก็พอแล้ว  รับทราบครับ

ถูกต้องที่สุเลยเครื่องร้อนมากโดยเฉพาะเวลาจอดนิ่ง(มันร้อนเร็วกว่าปรกติ) ของผมเกินมาเกือบลิตรเห็นจะได้ ต้องถ่ายเทออกมั่งแล้ว  ฮ่าๆ ขอให้กิจการรุ่งเรืองนะครับพี่ลูกหมีมีอะไรแล้วจะไปอุดหนุนนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ มีอะไรให้รับใช้ก็  ยินดีเลยครับผม

* logo2.jpg (649.53 KB, 1043x742 - ดู 835 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:42:27 AM โดย ลูก.....ห..มี...............น้อย »
ใครใคร่ขี่ขี่  ใครใคร่จอดจอด  แต่ผมจะขี่

kingfbtw

• Sportster 1200 R
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 02:33:26 AM »
softail xl v-rod รถตรง dyna touring รถเอียง  tran & primary all model รถตรงขอรับ