Login
. . . สอบถามเรื่องสัญลักษณ์ไฟ ENGINE ที่เรือนไมล์ . . .  (อ่าน 4594 ครั้ง)

Super PAT

• Electra Glide Classic
  • Commander City 9th
รถ Heritage twincam คาร์บู ปี2000 ปกติเวลาเปิดสวิชท์ไฟสตาร์ทไฟ ENGINE ที่เรือนไมล์จะติดขึ้นค้างประมาณ 5 วินาทีแล้วดับ จากนั้นก็สตาร์ทใช้งานปกติ
อาการที่เจอวันนี้คือ พอเปิดสวิทช์ ไฟติดขึ้นค้าง 5 วินาทีแล้วดับเหมือนทุกครั้ง แต่จากนั้นอีกประมาณ 5 วินาที ไฟติดขึ้นค้าง 5 วินาทีอีกครั้งแล้วดับ แต่ก็สตาร์ทใช้งานได้ปกติ (ไฟติดครั้งแรกถ้าสตาร์ทเลยเครื่องติดปกติ แต่ไฟครั้งที่2ก็ยังติดขึ้นมาอีกแล้วดับไป)

สรุปคือ ไฟ ENGINE มันติดขึ้น 2 ครั้ง จากแต่เดิมมันติดแค่ครั้งเดียว เกิดจากอะไรครับ

ปล.เมื่อวานถอดปลั๊กแผ่นชาร์จออก เพื่อใส่ครอบโครเมี่ยมแต่ง ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกันรึเปล่า ลองถอดปลั๊กแผ่นชาร์จออกทำความสะอาดแล้วใส่ใหม่ยังเหมือนเดิม

แล้วไฟ ENGINE นี่มันเช็คอะไรจากส่วนไหนครับ จะได้ไล่หาถูก รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ   pray
Super PAT ชัยภูมิสวัสดีครับ ผมโอ้ทครับ

Chart27

• Sportster 1200 R
Re: . . . สอบถามเรื่องสัญลักษณ์ไฟ ENGINE ที่เรือนไมล์ . . .
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:28:51 PM »
ของผมปี 07   ก็เป็นเหมือนกันครับ pray pray pray pray

harleyssw

• ดูรายละเอียด www.siamspeedwaybkk.com
Re: . . . สอบถามเรื่องสัญลักษณ์ไฟ ENGINE ที่เรือนไมล์ . . .
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 10:26:18 AM »
ของรถคุณโอ๊ต ปี 2000 carb. มันยังมีแค่ระบบ ICM (ignition control module) ที่เป็นระบบควบคุม Timing
เรื่องปัญหา code DTC ยังไม่มีไรซับซ้อนเหมือนรถหัวฉีดที่มี กล่อง ECM
จากที่เล่ามาลักษณะแบบนี้การแสดง code บนเรือนไมล์ก็หลักการการเดียวกันกะรถหัวฉีดครับ คือมีการฟ้อง error
ถ้าไฟ engine ขึ้น 2 รอบแล้วดับไปมันคือ history ที่โชว์เล่นๆครับ มันบ่งบอกว่ามีอะไรบางอย่างมันเกิดผิดปกติแล้วมันก็เป็นปกติแล้ว อ่านแล้วงงมั๊ยครับ เช่นที่บอกถอดปลั๊กแผ่นชาร์ตออก แล้วใส่กลับอันนี้ระบบก็ฟ้องได้เหมือนกันก็จะฟ้องแบบ history
คุณโอ๊ตใช้รถไปซักพักไฟนี่มันก็จะเป็นปกติไปเองครับ โดยมันจะจำการเปิดปิดสวิตซ์ประมาณ 10-20 รอบมั๊งผมไม่แน่ใจ
ส่วนถ้าจะดับไฟเลยก็ต้องไปลบ code ที่ฟ้องทิ้งครับ

อ่าไฟ engine ที่ขึ้นบนไมล์จะมี 2 แบบครับ  คือ
current  ติดยาวในรอบที่ 2 แม้ตอนติดเครื่อง โชว์รถมีปัญหาในระบบ
history   ติด 2 รอบแล้วดับ 
ถ้ารถปกติคือจะติดรอบเดียวแล้วดับตอนเปิดสวิตซ์ครับ

ส่วนการดึง code DTC มีคนมาแนะนำก่อนหน้านี้แล้วครับ ลองศึกษาดูครับ
รถระบบ ICM ในรถคาร์บู รายละเอียดยังไม่เยอะเหมือนรถ ECM ครับ

Super PAT

• Electra Glide Classic
  • Commander City 9th
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 04:49:50 PM »
ของรถคุณโอ๊ต ปี 2000 carb. มันยังมีแค่ระบบ ICM (ignition control module) ที่เป็นระบบควบคุม Timing
เรื่องปัญหา code DTC ยังไม่มีไรซับซ้อนเหมือนรถหัวฉีดที่มี กล่อง ECM
จากที่เล่ามาลักษณะแบบนี้การแสดง code บนเรือนไมล์ก็หลักการการเดียวกันกะรถหัวฉีดครับ คือมีการฟ้อง error
ถ้าไฟ engine ขึ้น 2 รอบแล้วดับไปมันคือ history ที่โชว์เล่นๆครับ มันบ่งบอกว่ามีอะไรบางอย่างมันเกิดผิดปกติแล้วมันก็เป็นปกติแล้ว อ่านแล้วงงมั๊ยครับ เช่นที่บอกถอดปลั๊กแผ่นชาร์ตออก แล้วใส่กลับอันนี้ระบบก็ฟ้องได้เหมือนกันก็จะฟ้องแบบ history
คุณโอ๊ตใช้รถไปซักพักไฟนี่มันก็จะเป็นปกติไปเองครับ โดยมันจะจำการเปิดปิดสวิตซ์ประมาณ 10-20 รอบมั๊งผมไม่แน่ใจ
ส่วนถ้าจะดับไฟเลยก็ต้องไปลบ code ที่ฟ้องทิ้งครับ

อ่าไฟ engine ที่ขึ้นบนไมล์จะมี 2 แบบครับ  คือ
current  ติดยาวในรอบที่ 2 แม้ตอนติดเครื่อง โชว์รถมีปัญหาในระบบ
history   ติด 2 รอบแล้วดับ 
ถ้ารถปกติคือจะติดรอบเดียวแล้วดับตอนเปิดสวิตซ์ครับ

ส่วนการดึง code DTC มีคนมาแนะนำก่อนหน้านี้แล้วครับ ลองศึกษาดูครับ
รถระบบ ICM ในรถคาร์บู รายละเอียดยังไม่เยอะเหมือนรถ ECM ครับ
ขอบคุณ Siam Speed Way ครับ  thumbsup thumbsup thumbsup
 เมื่อวานว่าจะโทร.ไปถามพอดีค่ำซะก่อน ไหงมาตอบที่นี่ซะแล้ว เจ๋งครับขอบคุณครับพี่  pray
Super PAT ชัยภูมิสวัสดีครับ ผมโอ้ทครับ

green shadow

• LIVE TO RIDE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 08:31:09 PM »
 worship worship
LIVE TO RIDE

T. 2 CAM

• EXILE
  • ผู้ชายหล่อน้อยแต่โปรตรีนสูง......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 08:34:34 AM »
สรุป...ติดๆๆดับๆๆ...พอทน..ท่าให้ติดยาว...ล่ะงานเข้า...อิอิ nana worship nana
เป็นพระมีหน้าที่เทศน์...เป็นเปรตมีหน้าที่ขอ...คนสิ้นหวัง มีหน้าที่รอ...ไอ้พวกสอพลอ..มีหน้าที่..เลีย..