Login
ขาย YAMAHA R15 LIMITED EDITION ใช้งานมาแค่ 1 พันกิโลเมตรครับ  (อ่าน 6269 ครั้ง)

SM.1 Note

• Sportster 883
  • *
ขาย YAMAHA YZF-R15 ครับ เป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่คิดจะออกรถใหม่แล้วนำมาแต่งครับ เผื่อว่าจะชื่นชอบแนวทางของผม แนวการแต่ง+ความคิดต่างๆ เป็นความคิดส่วนตัวล้วนๆ หากไม่เห็นด้วยอย่าว่ากันนะครับ หรือหากใครชอบแต่รถเดิมๆ ก็ชมรูปคันนี้เล่นๆได้ครับ
รถวิ่งมา 1,0XX กิโลเมตร อาจมีเพิ่มขึ้นเล็กน้อย เพราะใช้ขับไปอวดสาวบ้างตามโอกาส ผมเติมแต่เชลล์ V-POWER ตลอด น้ำมันเบรค ATE DOT4 ถ่ายน้ำมันเครื่องลิตรละพันกว่า (MOTUL300V-100%SYNTHETIC)+กรองน้ำมันเครื่อง มาแล้ว 2 ครั้ง ผมล้าง+เคลือบโซ่ทุกครั้งที่ล้างรถ ไม่เคยปล่อยโซ่แห้ง
ชุดสีเคลือบด้วย MEGUIARS เบอร์21 ตลอดและเคลือบบ่อยมากครับ ไม่เคยลุยฝน ฝุ่นหรือจอดตากแดดครับ ของแต่งคร่าวๆ ร่วมๆ 7 หมื่นได้ครับ คันนี้ของแต่งที่ผมใส่ส่วนใหญ่น่าจะไม่มีใครมี เพราะหายากหรือแทบหาไม่ได้ในท้องตลาดครับ
รายการของแต่ง+ราคาคร่าวๆครับ
1. ทำสีเหลือง(เหลืองแม่สี) ส่วนสีขาวเป็นสีขาวเกล็ด(กากเพชร) ทั้งตัวสีกับแล็กเกอร์นั้นใช้อย่างดีที่สุดของรถยนต์ที่หาได้แล้วครับ งานคาร์บอนเครฟร่า(ซึ่งมีประมาณ 50%ของรถทั้งคัน)+ครอบถังงานสร้างเองและบังโคลนหน้างานสร้างเอง เป็นทรงรถสนามซึ่งทั้งคู่เป็นงานเพียว/ฟูลคาร์บอน ไม่ใช่งานหุ้มคาร์บอนเครฟร่าทั่วไป +บังโคลนหลังคาร์บอนแต่งเป็นทรงรถแข่ง
ส่วนงานคาร์บอนเครฟร่าทุกจุดของรถคันนี้ใช้อีพ๊อกซี่เรซิ่นครับ ราคาสูงกว่าเรซิ่นแบบทั่วไปมากครับ งานทั่วไปที่เป็นคาร์บอนเครฟร่าแท้ ซึ่งจะใช้เรซิ่นแบบธรรมดาครับ แรกๆก็สวยแต่เจอแดดซักพักจะเหลืองและมัวครับ อันนี้น่าจะเห็นกันมาเยอะแล้ว หากใช้อีพ๊อกซี่เรซิ่น จะทนแดด ไม่มัว ไม่เหลือง และงานจะสวยกว่าด้วยครับ
งานคาร์บอนเครฟร่าของคันนี้สามารถเอาไปเทียบกับงานฝากระโปรงรถยนต์ที่นำเข้ามาจากนอก ที่เป็นงานเพียว/ฟูลคาร์บอนได้เลยครับ ไม่แพ้แน่นอน คนแต่งรถยนต์ยังถามว่างานคาร์บอนจากที่ไหน
ส่วนงานสี มีแค่ตัวอักษรภาษาอังกฤษและที่เป็นสีโครเมี่ยมเท่านั้นที่เป็นสติ๊กเกอร์ ซึ่งมีแล็กเกอร์เคลือบอยู่อีกชั้นหนึ่งครับนอกนั้นไม่มีสติ๊กเกอร์ ลวดลายทั้งหมดทั้งคันที่เห็น ใช้วิธีกั้นสีตอนพ่นสีครับ ลายที่ตัดทั้งหมดนั้นคมเหมือนใช้สติ๊กเกอร์ที่พิมพ์ออกมาจากคอมแล้วเอามาแปะ สามารถลองมาลูบที่รถได้เลยครับทั้งคันไม่มีสติ๊กเกอร์แน่นอน ใครเคยเห็นรถผมจะทราบดีครับ 2x,xxx
2. เกียร์โยงเบิกของแต่งของ SUZUKI GSX-R1000 ปี 2008 หรือ K8 เป็นของนอกจากญี่ปุ่นแท้ งานสวยและคม มีน้ำหนักเบา รูปทรงบางกระทัดรัดไม่เทอะทะ แข็งแรงมาก ทุกจุดที่เป็นจุดหมุนจุดเคลื่อนไหว(ลูกปืน) แน่นมากครับ และงานชุบอโนไดซ์จากนอก ใช้ไปไม่มีลอกหรือซีดจาง ปรับระดับได้หมด สูงต่ำหรือหน้าหลัง ปรับได้ละเอียดมาก 1x,xxx
งานเกียร์โยงบ้านเรา ผมว่าจุดอ่อนคือเกรดของมิเนียมและการชุบอโนไดซ์ครับ จะทำให้งานแข็งแรง ชิ้นงานก็ต้องหนาเทอะทะครับ ส่วนที่ชุบมาใช้ไปซักพักก็ซีดจาง ตรงที่ขาเหยียบก็ชอบถลอกครับ
3. ประกับคันเร่ง ACTIVE+เดินสายคันเร่งร้านระฆังทอง และ สวิตซ์สตาร์ท+สวิตซ์OFF RUN ของนอก ทั้งชุด 7,xxx
4. น๊อตสแตนเลส หัวเจาะ(น๊อตแบบที่รถแข่งใช้) เลือกเนื้อสแตนเลสเกรดดีที่สุด เพราะผมสั่งโรงงานน๊อตทำให้ครับ R15 ผมยังไม่เห็นใครทำแบบสำเร็จขายครับ หากมีทำสำเร็จ ผมอาจไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพวัสดุครับว่าจะดีรึเปล่า น๊อตเลสหัวเจาะใส่ทั้งคันยกเว้นชุดแฮนด์บนเท่านั้นครับ 2,xxx
5. ท่อฟูล คอท่อสแตนเลส+ปลายท่อไทเทปากคาร์บอน ทั้งเส้นน้ำหนักเบามากครับ ปลายท่อมีไซเลนเซอร์ลดเสียง ใส่-ถอดได้ แต่ผมไม่ใส่เพราะเสียงไม่ดังมาก และเสียงทุ้มแน่นๆ เพราะมากครับ 1x,xxx
6. สายถักของรถแข่ง HONDA RS125 ญี่ปุ่นแท้ๆ หายากมาก คนที่มีนี่นับคนได้เลยครับ ทั้งชุดหน้า-หลัง ลงตัวมากครับ เพราะสายทั้ง 2 เส้น ไม่สั้นและไม่ยาวเกินไปกำลังดี มีระยะเผื่อการทำงานของโช้คเล็กน้อย และไม่มีการตัดต่อครับ หัวทั้ง 2 ด้านของสายทั้ง 2 เส้นสวยกริป ใส่แล้วเบรคดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ เบรคเดิมก็หนึบได้ 5,xxx
7. ยางหน้า-หลัง BRIDGESTONE BATTLAX MADE IN JAPAN ยางผลิตจากโรงงานเมื่อปลายเดือนมีนาคม 2557 สภาพ 99% พึ่งใส่ครับ ยังไม่ได้ขับไปไหนเลย+จุ๊ปเติมลมแต่ง 90 องศา 8,xxx
8. แตรนอกของ HELLA 2 ตัว พ่วงรีเลย์ BOSCH ดังสนั่นหวั่นไหว กดเองยังตกใจ 55555+สวิตซ์ตัดไฟหน้า+กล่องทำไฟฉุกเฉินและสวิตซ์เปิดปิดไฟฉุกเฉิน+ไฟเลี้ยวคู่หน้าแต่งเป็นสีสโม๊ค+ไฟท้ายมีไฟเลี้ยวในตัว+รีเลย์ไฟเลี้ยวปรับความถี่ได้
เก็บงานสายไฟทั้งหมดเข้ากระดูกงู และสายไฟที่เดินเพิ่มเก็บเข้าที่เข้ามุมเรียบร้อย ทุกจุดที่สายไฟต้องต่อกันใช้ท่อหดหรือหัวแจ๊คเสียบเรียบร้อย ไม่มีรกรุ่งรัง มองแล้วไม่ต่างกับสายไฟที่เดินมาจากโรงงานเลยครับ 3,xxx
9. ตุ้มปลายแฮนด์ สแตนเลส ซื้อแสตนเลสแบบแท่ง เกรดที่แข็งที่สุด +ค่าส่งโรงกลึง ซึ่งต้องใช้ใบมีดแบบพิเศษ ถึงจะกลึงได้ครับ ช่วยถ่วงลดการสั่นสะเทือนของแฮนด์ เวลาขับรอบเครื่องสูงๆได้ดี นิ่งขึ้นเยอะครับ 1,xxx
10. สปูนยกรถ
11. ไฟส่องป้าย LED สีขาว 6 ดวง สั่งทำโดยใช้หลอดซูปเปอร์ไบรท์ สว่างมากครับ
12. สติ๊กเกอร์ขอบล้อสะท้อนแสง 3M สั่งทำครับ
น่าจะมีรายการแต่งอีกบ้าง แต่นึกไม่ออกแล้วครับ
อะไหล่เดิมอยู่ครบทุกอย่าง ทุกชิ้นที่ถอดออกจากรถตอนออกรถใหม่มา กระจก ท้าย ไฟเลี้ยวหน้า-หลัง พักเท้าคนขับ-คนซ้อน ท่อทั้งเส้น สายเบรคหน้า-หลัง ประกับเร่ง+สวิตซ์สตาร์ท สวิตซ์ OFF RUN ตุ้มปลายแฮนด์ แตร บังโซ่ และอื่นๆที่ถอดออกจากตอนซื้อใหม่มาอยู่ครบครับ เผื่อผมไม่ได้กล่าวถึงในที่นี้
กุญแจแท้ 2 ดอก บุ๊คเซอร์วิส คู่มือ ใบรับประกันครบ และผมทำประกันรถหายไว้ 1 ปีครับ
ไม่มีการแต่งหรือดัดแปลงใดๆในส่วนของเครื่องยนต์ หรือที่เกี่ยวข้องกับความแรงทั้งสิ้นครับ ขายราคา 100,000 บาทพร้อมโอนให้ทุกอย่าง ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม ขายสดอย่างเดียวนะครับ และไม่แยกอะไหล่ขาย
ค่าตัวรถรวมค่าจดทะเบียนและค่าประกันรถหายประมาณ 90,000 กว่า+ของแต่งประมาณ 70,000 กว่า รวมแล้วเกิน 160,000 แน่นอนครับ ผมขับเล่นๆไปแค่พันโลนิดๆขาดทุนประมาณ 60,000 กว่าบาท เหตุผลที่ขาย อยากได้ R3 มาแต่งไว้ขับเล่นๆแถวบ้านครับ
ผมขายแพงกว่ารถใหม่ก็จริงครับ แต่ส่วนที่แพงกว่ายังไม่ได้รายการที่ 1. ด้านบนแค่อย่างเดียวเลยครับ [ค่าทำสี+คาร์บอนเครฟร่าทั้งคัน+ชุดสีที่สร้างขึ้นเอง(ครอบถัง+บังโคลนหน้า-หลัง)] หากใครคิดว่าแพง อย่าตำหนิกันนะครับ เอารถแต่งไปเปรียบราคากับรถเดิมๆไม่ได้ครับ คนที่แต่งรถจะทราบครับว่าทำไปขนาดนี้นั้นสมน้ำสมเนื้อกับราคาขายหรือไม่
นอกจากเรื่องของงบประมาณแล้วคันนี้แล้วแต่งด้วยใจจริงๆ ทุกอย่างเลือกของที่ดีที่สุด ไม่เคยเกี่ยงเรื่องค่าใช้จ่ายในการแต่งรถ ของแต่งหลายอย่างหายากมาก+บางอย่างเป็นของแต่งหายากที่เก็บสะสมไว้นานแล้ว บางชิ้นให้ผมหาแบบนี้ก็หาไม่ได้ครับ ใช้เวลานานพอสมควรกว่ารถจะเป็นสภาพนี้ รถไม่เคยชน+ล้มหรือล้มแปะครับ
ดูรถได้ที่เยาวราชครับ หากต้องการสอบถามเพิ่มเติม รบกวนติดต่อ 086-733-2412 ได้ 24 ชั่วโมงครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 07:21:27 PM โดย SM.1 Note »

gangmunk

• EXILE
Re: ขาย YAMAHA R15 LIMITED EDITION ใช้งานมาแค่ 1 พันกิโลเมตรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 10:14:38 AM »
เล่นแต่งซะสวยเลย   :yarr:

ดร.โอ รามอินทรา

• EXILE
Re: ขาย YAMAHA R15 LIMITED EDITION ใช้งานมาแค่ 1 พันกิโลเมตรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 10:29:21 AM »
 :secret laugh:

SM.1 Note

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 07:21:53 PM »
ยังขายอยู่นะครับ 1 แสนถ้วนครับ

SM.1 Note

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 07:44:37 PM »
ขายแล้วครับ ขอบคุณ hd-playground มากครับสำหรับพื้นที่