Login
มือใหม่ออกถนนขี่ชิดขอบทางหรือขี่กลางเลนซ้ายถึงจะปลอดภัย  (อ่าน 2446 ครั้ง)

Wutipong

• Sportster 883
  • *
  • Dyna Super Glide Custom 2014
จะขี่ชิดขอบทางก็กลัวโดนรถใหญ่เบียดมาเกี่ยว  จะขี่กลางเลนซ้ายไปเรื่อยๆเหมือนเป็นรถเก๋งคันหนึ่งจะเกะกะไหมครับ

Pop_Heineken

• Sportster 1200 R
กลางเล็นซ้ายเลยครับ ปลอดภัยไว้ก่อน เกะกะคนอื่นช่างเขา

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
Re: มือใหม่ออกถนนขี่ชิดขอบทางหรือขี่กลางเลนซ้ายถึงจะปลอดภัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 07:47:26 AM »
กลางเลนซ้ายครับ ขี่เหมือนรถเก๋ง  รักษาความเร็วไว้ ไม่ให้ช้ามาก ถ้าเร็วก็เข้าขวา  สลับซ้าย แล้วแต่สถาณการณ์เลยครับ

pom_RK

• Sportster 1200 R
Re: มือใหม่ออกถนนขี่ชิดขอบทางหรือขี่กลางเลนซ้ายถึงจะปลอดภัย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 08:46:49 AM »
อย่าเข้าไปอยู่ในสภาวะ "ไม่ปลอดภัย" เข้าใจไหมครับ  กล่าวง่ายๆ คือ ใช้ความเร็วให้เหมาะสมกับสภาพโดยรวม และอยู่ในที่ที่ควรอยู่  ขี่เร็วอยู่ซ้ายก็ไม่ได้ ขี่ช้าอยู่ขวาก็ไม่ดี ไม่มีอะไรตายตัวหรอกครับ ขี่ปกติแต่เป๋ไปเป๋มาก็น่าถีบให้ตายเถอะเจนี่ ซิ่งมุดซ้ายมุดขวาก็น่าตำหนิ บางทีขี่เลนซ้ายสุดตามก้นสิบล้อไป ก็อันตรายโครตๆ นะบอกไว้เลยอิๆๆๆ  สรุป ขี่ให้พริ้วไหวดั่งสายลมโชย ลองฝึกดูครับ อิๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2014, 08:48:33 AM โดย pom_RK »

Wutipong

• Sportster 883
  • *
  • Dyna Super Glide Custom 2014
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 12:39:24 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ อีกนิดนึงครับ ถ้าเราขับไม่ได้ช้าเร็วกว่าคันอื่นอยู่กลางเลนซ้าย ถ้าถูกจี้ก้น (ถูกแกล้ง)  จะต้องรีบชิดขอบทางไหมครับเพราะบางทีมันมีหลุมบ่อชิดไม่ได้ทันที ถ้าอยู่ในสถานะการณ์อย่างนี้จะทำอย่างไรครับ ปกติเวลาขับรถยนต์ก็ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 01:26:47 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ อีกนิดนึงครับ ถ้าเราขับไม่ได้ช้าเร็วกว่าคันอื่นอยู่กลางเลนซ้าย ถ้าถูกจี้ก้น (ถูกแกล้ง)  จะต้องรีบชิดขอบทางไหมครับเพราะบางทีมันมีหลุมบ่อชิดไม่ได้ทันที ถ้าอยู่ในสถานะการณ์อย่างนี้จะทำอย่างไรครับ ปกติเวลาขับรถยนต์ก็ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้
ผมเคยครับ กดไฟเลี้ยวซ้ายไว้  รอจังหวะทางสดวกค่อยชิดเข้าไปครับ  อย่าเข้าไปทันทีถ้าถนนไม่เป็นใจ อาจล้มได้  มันจะจี้ก็จี้ไปครับเรารักษาความเร็วไว้คอยจังหวะหลบให้มันพอครับ

AOU@TG

• CHICA
  • HARLEY "ไม่มีพรมแดนพวกเราคือครอบครัวเดียวกัน"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 02:53:10 PM »
ผมเคยครับ กดไฟเลี้ยวซ้ายไว้  รอจังหวะทางสดวกค่อยชิดเข้าไปครับ  อย่าเข้าไปทันทีถ้าถนนไม่เป็นใจ อาจล้มได้  มันจะจี้ก็จี้ไปครับเรารักษาความเร็วไว้คอยจังหวะหลบให้มันพอครับ

ผมก็เคยโดนแกล้งครับ( ขับมาคันเดียว ) :you seem to be serious:    ...มี3เลน ผมอยู่กลางวิ่ง100 KM/H ได้ เลนขวาก็ว่างมากๆๆ โดนจี่ตูดติดๆ...เป็นรถกระบะบ้าๆบอๆ  เปิดไฟเลี้ยวไว้หลบได้ก็...หาจังหวะหลบไปครับ หรือโปกมือให้เขาแซงไปทางขวาครับ
คนส่วนมาก...ไม่เข้าใจ คิดว่ารถHARLEY /BIGBIKE  ต้องชิดซ้ายเสมอตลอด (เหมือน FINO ? ) ซึ่งจริงๆๆแล้วทำได้ยากมากครับ.....ในเมืองที่เขาเจริญแล้ว รถมอเตอร์ใหญ่มี สิทธิเท่ากับรถยนตร์ 1 คันเลยครับ
ยังไงก็ขับบ่อยๆครับ...ทำใจให้มีความสุขทุกครั้งที่ขี่ ความปลอดภัยสำคัญที่สุดครับ เรื่องความเร็วขับไปสักระยะก็จะค่อยปรับตัวได้เองครับ...ห้ามกำคลัชก่อนเบรค จะหยุดจริงๆแล้วค่อยกำคลัช
เบรค HD ต้องเว้นระยะสักนิด..ขอให้ขับขี่ปลอดภัยและมีความสุข 
****  ป.ล ผิดถูกประการณ์ใดขออภัยอย่างสูงครับ    ****    :grin:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 02:55:05 PM โดย AOU@TG »

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 03:01:04 PM »
ผมออกทริปเจอประจำ สังเกตูจากสภาพรถ4ล้อมันยังไงขับจี้ตูดขนาดไหนและความเร็วที่เราใช้
ส่วนตัวผมกดหนีฉักตัวออกไปก่อนแล้วสังเกตุ4ล้อว่าตามมาแบบไหน ฉีกได้ไปไกลๆเลยยิ่งดี
จะได้หมดปัญหา ถ้ายังตามมาอีกพวกขอลองมีเยอะ ฉีกไม่พ้นก็ชิดซ้ายขี่มือเดียวขาพาดกันล้มหน้ากวนๆมันอย่างนั้น
หรือไม่ก็แวะปั๊มเยี่ยวมันซะเลยหมดเรื่องไป หรือถ้าเอามันก็ขี่แซง4ล้อไปทั้งท่ากวนๆแบบนั้นให้รู้แล้วรู้รอดไป   :grin:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2014, 03:03:32 PM โดย gangmunk »