Login
เรื่องเล่าสำหรับ ... IRON883 คันแรกของผม  (อ่าน 1087970 ครั้ง)

Tanadol Jarusirirungsri

• Sportster 1200 L
Re: เรื่องเล่าสำหรับ ... IRON883 คันแรกของผม
« ตอบกลับ #5370 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 05:10:11 PM »
พี่หมอหนึ่งครับ วันก่อนไปงานชะอวดเจอกานกับพี่นันได้นั่งคุยกันพักใหญ่ถึงได้รู้ว่าพี่หมอไปเที่ยวเขาเหมนแล้วแต่ติดต่อกานไม่ได้เลยไปกันเอง ขอโทษนะครับที่ไม่ได้รับรอง ไว้โอกาสหน้าขอแก้ตัวใหม่ผมจะพาไปกินกันที่เขื่อนพิปูน ถ้าเป็นวันเสาร์ได้ก็จะดีเพราะผมไม่ไปไหน แต่ส่วนใหญ่วันอาทิตย์ผมไม่ค่อยว่างเพราะจะต้องพาครอบครัวเข้าเมื่องนครฯ แต่ถ้าแจ้งก่อนล่วงหน้าสักวันก็จะได้เตรียมตัวบอกเพื่อนๆได้ นี่เบอร์ผมครับ0818599644
    เสร็จจากงานชะอวดพี่นันชวนกานเข้าเมือ่งกับน้องอีกคนเที่ยวต่อ ผมก็อยากไปแต่ติดว่าตอนเช้าต้องพาครอบครัวเข้าเมื่องนคร กลัวจะแย่ก็เลยไม่ไปด้วยทั้งที่อยากไปเหมือนกัน ตอนเที่ยงเห็นกานขับรถสวนกับผม สงสัยกำลังจะขับกลับบ้าน

เป็ดเหินฟ้าา

• Sportster 883
  • *
Re: เรื่องเล่าสำหรับ ... IRON883 คันแรกของผม
« ตอบกลับ #5371 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 08:30:39 AM »
กำลังไล่อ่านครับ ติดตามบอร์ดมานานแล้วอ่านได้ 50 หน้าแล้วครับ เป็นกระทู้ที่เหมาะแก่การเริ่มต้นมาก secret

ยินดีที่ได้รู้จักคุณเป็นเหินฟ้าา นะครับ ... มีพี่ๆเพื่อนๆหลายคนที่ขี่ด้วยกันบอกว่า มาเจอเรื่องเล่า แล้วก็อ่านไปเรื่อยๆ สุดท้ายก็ได้"คันนี้"มาขี่กับผม 555++
ว่างเมื่อไหร่ ก็แวะเข้ามาทักทายได้นะครับ สาระหรือไม่สาระ ก็คุยกันได้หมด
ปล.ยังไงถ้าอยู่ใกล้ๆหาดใหญ่ ทุกวันอาทิตย์ก็มาขี่เล่นด้วยกันได้นะครับ^^

ปล.(1) วันนี้ว่างๆลองกลับไปอ่านกระทู้ของตัวเองดูได้ 10กว่าหน้า ....... อ่านไปก็ขำตัวเองไป ตอนนี้กับสองปีที่แล้ว ต่างกันมากจริงๆครับ 55555++ รวมทั้งดีใจมากๆที่ตัวเองได้ตัดสินใจมี Iron883 คันนี้ครับ^^

ฮ่าๆ อ่านไปก็แอบขำบ้างครับ ส่วนตัวผมยังไม่มี HD ครับเหล่มองอยู่ส่วนตัวชอบ Roadking ครับ :mah (chilling):

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #5372 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 04:38:28 PM »
หนึ่ง พี่ copy หนึ่งอีกเรื่องละ  นอกจากเรื่อง รถ
.....เรื่องที่ทำงาน อะนะ......
ได้ไปทำงานเครือเดียวกันแล้วหละ

ขอแสดงความยินดีกะพี่อ๋อด้วยนะครับสำหรับเรื่องงาน ... ยังไงยอมให้ copy ครับ^^

แต่ถ้าได้พา Iron ขึ้นไปขี่เล่นแถวเชียงใหม่เมื่อไหร่ ผมค่อยไปขอ copy เส้นทางที่พี่อ๋อพา 48ไปขี่เล่นบ้างนะครับ 555++

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #5373 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 04:42:47 PM »
พี่หมอหนึ่งครับ วันก่อนไปงานชะอวดเจอกานกับพี่นันได้นั่งคุยกันพักใหญ่ถึงได้รู้ว่าพี่หมอไปเที่ยวเขาเหมนแล้วแต่ติดต่อกานไม่ได้เลยไปกันเอง ขอโทษนะครับที่ไม่ได้รับรอง ไว้โอกาสหน้าขอแก้ตัวใหม่ผมจะพาไปกินกันที่เขื่อนพิปูน ถ้าเป็นวันเสาร์ได้ก็จะดีเพราะผมไม่ไปไหน แต่ส่วนใหญ่วันอาทิตย์ผมไม่ค่อยว่างเพราะจะต้องพาครอบครัวเข้าเมื่องนครฯ แต่ถ้าแจ้งก่อนล่วงหน้าสักวันก็จะได้เตรียมตัวบอกเพื่อนๆได้ นี่เบอร์ผมครับ0818599644
    เสร็จจากงานชะอวดพี่นันชวนกานเข้าเมือ่งกับน้องอีกคนเที่ยวต่อ ผมก็อยากไปแต่ติดว่าตอนเช้าต้องพาครอบครัวเข้าเมื่องนคร กลัวจะแย่ก็เลยไม่ไปด้วยทั้งที่อยากไปเหมือนกัน ตอนเที่ยงเห็นกานขับรถสวนกับผม สงสัยกำลังจะขับกลับบ้าน

ผมเมมเบอร์พี่ Tanadol ไว้เรียบร้อยแล้วครับ ... รอบหน้าถ้าได้ผ่านไปแถวนั้น ค่อยโทร.ไปขออนุญาตให้มาเป็นไก๊ด์เฉพาะกิจนะครับ^^

จริงๆเมื่อวานก็ตั้งใจไปกินขนมจีนที่นครฯแล้วค่อยโทร.หาครับ แต่ระหว่างทาง+มองฟ้าไปทางนครฯมืดครึ้มมากๆ พอขี่เกือบถึงสทิงพระก็วกกลับมานั่งชายทะเลที่สงขลาแทนครับ 555++

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #5374 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 04:45:35 PM »
กำลังไล่อ่านครับ ติดตามบอร์ดมานานแล้วอ่านได้ 50 หน้าแล้วครับ เป็นกระทู้ที่เหมาะแก่การเริ่มต้นมาก secret

ยินดีที่ได้รู้จักคุณเป็นเหินฟ้าา นะครับ ... มีพี่ๆเพื่อนๆหลายคนที่ขี่ด้วยกันบอกว่า มาเจอเรื่องเล่า แล้วก็อ่านไปเรื่อยๆ สุดท้ายก็ได้"คันนี้"มาขี่กับผม 555++
ว่างเมื่อไหร่ ก็แวะเข้ามาทักทายได้นะครับ สาระหรือไม่สาระ ก็คุยกันได้หมด
ปล.ยังไงถ้าอยู่ใกล้ๆหาดใหญ่ ทุกวันอาทิตย์ก็มาขี่เล่นด้วยกันได้นะครับ^^

ปล.(1) วันนี้ว่างๆลองกลับไปอ่านกระทู้ของตัวเองดูได้ 10กว่าหน้า ....... อ่านไปก็ขำตัวเองไป ตอนนี้กับสองปีที่แล้ว ต่างกันมากจริงๆครับ 55555++ รวมทั้งดีใจมากๆที่ตัวเองได้ตัดสินใจมี Iron883 คันนี้ครับ^^

ฮ่าๆ อ่านไปก็แอบขำบ้างครับ ส่วนตัวผมยังไม่มี HD ครับเหล่มองอยู่ส่วนตัวชอบ Roadking ครับmah

มีไม่มีไม่สำคัญ ขอแค่มีใจรักในสิ่งเดียวกันก็เข้ามาคุยกันได้เรื่อยๆนะครับ

ปล.ขอเป็นกำลังใจให้ได้รถที่ใช่ในสไตล์ของคุณเป็ดเหินฟ้าาไวไวนะครับ^^

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #5375 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:25:18 AM »
อาทิตย์16ก.พ.ที่ผ่านมา เนื่องจากช่วงเช้าพี่ๆเพื่อนๆหลายคนติดภารกิจ ก็เลยมาเจอกันแค่3คันครับ ... ล้อเริ่มหมุน9โมงกว่าๆ จุดหมายปลายทางคือ ขนมจีนนครศรีฯ

ขี่ผ่านเกาะยอ-สิงหนครแล้ว มองทางข้างหน้ามีเมฆครึ้มมากๆ(ทั้งบนบกและในทะเล) ซึ่งตรงข้ามกับทางที่ผ่านมาที่ร้อนเอามากๆ^^ ก็เลยจอดรถวางแผนกันใหม่ สรุป..กลับรถ ไปกิน seafood ที่แหลมโพธิ์กันครับ ถึงแหลมโพธิ์ก็ขี่กันได้ 100โลพอดี 555++ (เส้นทางกลับเจอด่านตรวจด้วยครับ ... เด๋วค่อยเล่าอีกทีนะครับ อิอิ)

เสร็จจากอาหารทะเลก็ไปนั่งเล่นบ้านพี่ชัย(อยู่บนเขาครับ^^) บรรยากาศดีมากๆ เอาไว้ไปอีก ค่อยโพสต์รูปให้ชมกันนะครับ เพราะไปนั่งได้แป๊บเดียว ก็ต้องออกไปร่อนต่อ เนื่องจากมีสมาชิกที่ติดภารกิจตอนเช้า เริ่มจะว่าง+อยากขี่ ... และในที่สุดเราก็หากันจนเจอครับ 555+++ (ปล.ทริปบ่ายนี้ มีสมาชิกใหม่คือ ducati อยากเอารถมาลองด้วยครับ ... จัดปายยยยย)

... ต่อด้วยกาแฟยามเย็น แล้วก็แยกย้ายกลับบ้านครับ^^

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #5376 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 11:57:58 AM »
ประสบการณ์ผ่านด่านตรวจวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ ....

น่าจะประมาณ 10.00น.ครับ ผมขี่กลับมาจากสิงหนคร-เกาะยอ พอลงสะพานก่อนถึง รพ.สงขลา ก็เจอด่านตรวจครับ ตอนนั้นขี่กันมา3คัน … StreetGlide, Sportster1200 และก็ Iron883ของผมครับ ^^  ก็โดนโบกให้จอดทั้ง3คันเลย ปรากฏว่า StreetGlide มองแว๊บเดียวก็ให้ผ่าน Sportster1200ดูใบขับขี่เสร็จก็ให้ผ่าน ปัญหาก็อยู่ที่ Iron883 เลยครับ 555++

พี่ตำรวจบอกให้ลงจากรถ ดับเครื่อง+ขอดูใบขับขี่ แล้วก็เดินดูรอบๆรถไปมา สรุปก็มาลงที่ป้ายทะเบียนซึ่งตอนนั้นพับอยู่ครับ ก็เลยโดนใบสั่งไป555++

แต่ตอนช่วงพี่ฯเขียนใบสั่ง ก็เหมือนกับไม่ค่อยตั้งใจเขียนซะเท่าไหร่ เขียนไปก็มองรถไป ช่วงนั้นผมก็คุยกะพี่เค้าดีๆครับ ถามมาก็ตอบไปแบบสุภาพ^^ สุดท้ายพี่ฯถามว่ารถยี่ห้ออะไร ผมก็ตอบว่า Harley ราคาถึงแสนหรือป่าว? ผมคิดในใจสงสัยที่จะเล่นผมคงนึกว่าผมคงเป็นวัยรุ่น(เพราะตอนนั้นใส่full face+มีผ้าคลุม+shieldกันแดดดำในหมวกด้วย 555++)และคงจะเอารถถูกๆมาดัดแปลง ผมก็ตอบไปว่าเกินแสนครับ พี่ฯถามต่อ 7-8แสนหรือป่าว? ผมก็ตอบว่าประมาณนั้นครับ ...... ตอนนั้นก็เขียนใบสั่งเสร็จพอดี แต่พี่ฯก็ยื่นใบขับขี่คืนให้ผม แล้วก็ปล่อยไป (ส่วนใบสั่งก็น่าจะทิ้งคับ^^)

โดยสรุปก็คือ ถ้าเจอด่านตรวจ ก็กางป้ายทะเบียนให้เห็นกันด้วยนะครับ สำหรับพี่ๆเพื่อนๆที่มีป้ายพับด้านข้าง... รวมทั้งเป็นช่วงวันอาทิตย์ เส้นทางลงสะพานติณฯไปรพ.สงขลา สำหรับพี่ๆเพื่อนๆที่ยังไม่มีป้ายทะเบียนก็ต้องระวังเส้นทางในช่วงเวลานั้นด้วยนะครับ^^

krito

• Dyna Street Bob
  • **
  • A Natural born to be a Rider.
« ตอบกลับ #5377 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 01:47:39 PM »
เสียวเบย...  :TT TT:   เห็นใบขับขี่เป็น นพ. ป่าวครับเลยปล่อย..

ประสบการณ์ผ่านด่านตรวจวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ ....

น่าจะประมาณ 10.00น.ครับ ผมขี่กลับมาจากสิงหนคร-เกาะยอ พอลงสะพานก่อนถึง รพ.สงขลา ก็เจอด่านตรวจครับ ตอนนั้นขี่กันมา3คัน … StreetGlide, Sportster1200 และก็ Iron883ของผมครับ ^^  ก็โดนโบกให้จอดทั้ง3คันเลย ปรากฏว่า StreetGlide มองแว๊บเดียวก็ให้ผ่าน Sportster1200ดูใบขับขี่เสร็จก็ให้ผ่าน ปัญหาก็อยู่ที่ Iron883 เลยครับ 555++

พี่ตำรวจบอกให้ลงจากรถ ดับเครื่อง+ขอดูใบขับขี่ แล้วก็เดินดูรอบๆรถไปมา สรุปก็มาลงที่ป้ายทะเบียนซึ่งตอนนั้นพับอยู่ครับ ก็เลยโดนใบสั่งไป555++

แต่ตอนช่วงพี่ฯเขียนใบสั่ง ก็เหมือนกับไม่ค่อยตั้งใจเขียนซะเท่าไหร่ เขียนไปก็มองรถไป ช่วงนั้นผมก็คุยกะพี่เค้าดีๆครับ ถามมาก็ตอบไปแบบสุภาพ^^ สุดท้ายพี่ฯถามว่ารถยี่ห้ออะไร ผมก็ตอบว่า Harley ราคาถึงแสนหรือป่าว? ผมคิดในใจสงสัยที่จะเล่นผมคงนึกว่าผมคงเป็นวัยรุ่น(เพราะตอนนั้นใส่full face+มีผ้าคลุม+shieldกันแดดดำในหมวกด้วย 555++)และคงจะเอารถถูกๆมาดัดแปลง ผมก็ตอบไปว่าเกินแสนครับ พี่ฯถามต่อ 7-8แสนหรือป่าว? ผมก็ตอบว่าประมาณนั้นครับ ...... ตอนนั้นก็เขียนใบสั่งเสร็จพอดี แต่พี่ฯก็ยื่นใบขับขี่คืนให้ผม แล้วก็ปล่อยไป (ส่วนใบสั่งก็น่าจะทิ้งคับ^^)

โดยสรุปก็คือ ถ้าเจอด่านตรวจ ก็กางป้ายทะเบียนให้เห็นกันด้วยนะครับ สำหรับพี่ๆเพื่อนๆที่มีป้ายพับด้านข้าง... รวมทั้งเป็นช่วงวันอาทิตย์ เส้นทางลงสะพานติณฯไปรพ.สงขลา สำหรับพี่ๆเพื่อนๆที่ยังไม่มีป้ายทะเบียนก็ต้องระวังเส้นทางในช่วงเวลานั้นด้วยนะครับ^^
ล ม ชุ น เ ที ย น  ลู บ ไ ล้ กิ่ ง ห ลิ ว .  . . 

Jumbo A

• Dyna Low Rider
« ตอบกลับ #5378 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 07:44:01 PM »
แสดงว่าหน้าตาพี่หมอผ่านครับ... :grin: :grin:ยินดีด้วย แต่ถ้าเป็นผมสงสัยจะเรื่องยาวเพราะว่าปากก็หม..หน้าก็โจร  :TT TT: :TT TT:

mr_oor

• Dyna Low Rider
« ตอบกลับ #5379 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:26:40 PM »
หนึ่ง พี่ copy หนึ่งอีกเรื่องละ  นอกจากเรื่อง รถ
.....เรื่องที่ทำงาน อะนะ......
ได้ไปทำงานเครือเดียวกันแล้วหละ

ขอแสดงความยินดีกะพี่อ๋อด้วยนะครับสำหรับเรื่องงาน ... ยังไงยอมให้ copy ครับ^^

แต่ถ้าได้พา Iron ขึ้นไปขี่เล่นแถวเชียงใหม่เมื่อไหร่ ผมค่อยไปขอ copy เส้นทางที่พี่อ๋อพา 48ไปขี่เล่นบ้างนะครับ 555++

ได้เลย หนึ่ง มาเมื่อไร จัดเต็มเลยนะ ... ส่วนเรื่องเส้นทาง  แหะ แหะ  ไม่ค่อยได้ขี่เลย 5555 

เรื่อง ป้ายทะเบียน เจอเหมือนกันครับ พอโดนถามก็กางให้ดู แล้วก็ผ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 10:30:14 PM โดย mr_oor »

Touche' SBC

• Road King
  • *
  • ตูเช่...เร่ร่อน...ตะลอนทั่วไทย
« ตอบกลับ #5380 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 12:20:26 AM »
ตำรวจที่สงขลามีหลายๆคนที่ใจดีครับพี่หนึ่ง
พูดจาดีๆ เข้าอกเข้าใจกัน เค้าก็ทำหน้าที่ของเค้าครับ

เคยโดนเรียกครั้งนึง พี่แกบอกว่าจำรถจำคนได้
ผมมีครบทั้งใบขับขี่และทะเบียนถูกต้อง แกก็จำได้ครับ
แต่แกว่ายังงัยก็ต้องจอดนะครับ จะได้ดูเป็นว่าไม่เลือกปฏิบัติครับ

อีกอย่าง ช่วงประมาณเที่ยงคืนของวันหยุดศุกร์ เสาร์
ระวังหน่อยก็ดีครับ หากใครจำเป็นต้องผ่านทางสายลพบุรีราเมศวร์
ผมเจอกลุ่มวัยรุ่นแว๊นซ์ร่วมร้อยคันครับ มาแข่ง มาแว๊นซ์กัน
อันตรายมากครับ แต่โชคดีที่พวกผมรถใหญ่และมากันเกือบสิบคัน
เสียงดังสนั่น น้องๆก็เลยหลีกให้ครับ แต่หากมาคันเดียวก็ระวังนิดนึงนะครับ

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #5381 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 09:37:03 AM »
เสียวเบย... TT  เห็นใบขับขี่เป็น นพ. ป่าวครับเลยปล่อย..

ไม่มีครับ ... ใช้ได้ด้วยเหรอคับ?? เผื่อรอบหน้าตอนต่ออายุบัตร จะได้ใส่เข้าไปครับ 555++

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #5382 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 09:39:32 AM »
แสดงว่าหน้าตาพี่หมอผ่านครับ... :grin: :grin: ยินดีด้วย แต่ถ้าเป็นผมสงสัยจะเรื่องยาวเพราะว่าปากก็หม..หน้าก็โจร TTTT

พี่ตำรวจไม่เห็นไรเลยคับพี่A เพราะใส่หมวกfullface ใส่ผ้าคลุมหน้า ส่วนตาก็มีshieldสีดำกันแดดปิดไว้ด้วย .... ใครไม่เคยเห็นตัวจริง ดูแล้วเหมือนเด็กวัยรุ่นเลยล่ะครับ 555++

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #5383 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 09:43:56 AM »

ได้เลย หนึ่ง มาเมื่อไร จัดเต็มเลยนะ ... ส่วนเรื่องเส้นทาง  แหะ แหะ  ไม่ค่อยได้ขี่เลย 5555 

เรื่อง ป้ายทะเบียน เจอเหมือนกันครับ พอโดนถามก็กางให้ดู แล้วก็ผ่านครับ

ซ้อมๆขี่กะหมู่เฮาจาวเหนือบ่อยๆไปเลยครับพี่อ๋อ ... ผมกะIronไปถึงเมื่อไหร่? จะได้ขอจัดเต็มครับ ^^
ปล.รอบนี้ Ironของผมจะเปลี่ยนกรอบป้ายทะเบียนด้วย แต่เล็กกว่าเดิม ต้องใช้ป้ายทะเบียนปลอมใส่เข้าไป แต่เปิดให้เห็นชัดเจน ... ไม่รู้ว่าจะหนักกว่าเดิมป่าว?? 555++

หนึ่ง883

• EXILE
« ตอบกลับ #5384 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 09:50:27 AM »
ตำรวจที่สงขลามีหลายๆคนที่ใจดีครับพี่หนึ่ง
พูดจาดีๆ เข้าอกเข้าใจกัน เค้าก็ทำหน้าที่ของเค้าครับ

เคยโดนเรียกครั้งนึง พี่แกบอกว่าจำรถจำคนได้
ผมมีครบทั้งใบขับขี่และทะเบียนถูกต้อง แกก็จำได้ครับ
แต่แกว่ายังงัยก็ต้องจอดนะครับ จะได้ดูเป็นว่าไม่เลือกปฏิบัติครับ

อีกอย่าง ช่วงประมาณเที่ยงคืนของวันหยุดศุกร์ เสาร์
ระวังหน่อยก็ดีครับ หากใครจำเป็นต้องผ่านทางสายลพบุรีราเมศวร์
ผมเจอกลุ่มวัยรุ่นแว๊นซ์ร่วมร้อยคันครับ มาแข่ง มาแว๊นซ์กัน
อันตรายมากครับ แต่โชคดีที่พวกผมรถใหญ่และมากันเกือบสิบคัน
เสียงดังสนั่น น้องๆก็เลยหลีกให้ครับ แต่หากมาคันเดียวก็ระวังนิดนึงนะครับ

สงสัยผมต้องพา Iron เข้าด่านบ่อยๆซะแล้ว เผื่อพี่ตำรวจจะได้จำIronได้บ้างนะครับ ... วันก่อนที่เจอ ผมก็ว่าพี่เค้าใจดีนะครับ คุยกันดีๆ สุดท้ายก็ปล่อยไป ใจดีที่ซู๊ดดดด 555++

ส่วนกลางคืนก็ไม่ค่อยได้พา Iron ออกไปไหนแล้วครับพี่โต เพราะเกรงใจเพื่อนบ้านตอนขี่กลับดึกๆ ... แต่ก็นานๆครั้งบ้างครับ^^

ปล.ช่วงวันอาทิตย์เย็นๆ พี่โตยังขี่ไปนั่งเล่นที่สมิหลาบ่อยหรือป่าวครับ เพราะผมไปทีไร ไม่ค่อยได้เจอแล้ว หรือว่าไปผิดเวลาครับ?^^