Login
ไปขี่รถในต่างประเทศต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง?  (อ่าน 12452 ครั้ง)

Lee HD

• HDP Admin
  • EXILE
  • Less Talk More Ride
  • ดูรายละเอียด HD-PLAYGROUND
Re: ไปขี่รถในต่างประเทศต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง?
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:39:29 PM »
วันสุดท้ายของการเดินทาง
ทริป Alps and Lakes ในวันสุดท้ายจะเป็นการเดินทางกลับสู่เมือง Erding ซึ่งเป็นเมืองแรกที่เริ่มต้นทริป
เมื่อกลับมาถึงโรงแรมแล้ว จะมีเจ้าหน้าที่ของ Edelweiss มาตรวจสอบสภาพรถร่วมกับเรา พร้อมกับเอกสารที่ได้ตรวจสอบร่วมกันตอบรับรถในวันแรก
คล้ายกับเวลาเราเช่ารถจากบริษัทรถเช่าทั่วไปที่จะต้องเดินรอบรถเพื่อตรวจดูสภาพ รอยขูดขีดต่างๆ น้ำมันเต็มถังเมื่อกลับมาคืนหรือเปล่า
ถ้าทุกอย่างเรียบร้อย Edelweiss ก็จะทำการคืนสลิปบัตรเครดิตที่รูดเป็นประกันเอาไว้ในตอนรับรถ
แต่ถ้าหากมีการชำรุดเสียหายใดๆ ทาง Edelweiss ก็จะมี List รายการอะไหล่ต่างๆ แจ้งให้ทราบว่าจะต้องมีค่าใช้จ่ายใดๆเพิ่มเติมบ้าง

มื้อค่ำวันสุดท้าย จะเป็นมื้อที่ผ่อนคลายมากที่สุด มาถึงวันนี้แล้วทั้งคณะแทบจะรู้จักนิสัยใจคอของกันและกัน
เป็นธรรมชาติของคนที่ออกทริปขี่มอเตอร์ไซค์ร่วมกันจะมองเห็นน้ำใจและอุปนิสัยได้อย่างรวดเร็ว เป็นมาตรฐานเดียวกันทั่วโลก
บางคนก็จะมีการให้ทิปพิเศษแก่ไกด์ทัวร์ อันนี้แล้วแต่จิตศรัทธาจะให้หรือไม่ให้ก็ได้

FLSTS, FLSTC

superos

• Electra Glide Classic
  • ใจ 2 ล้อต้องไปด้วย 2 ล้อมิใช่ 4 ล้อ...
Re: ไปขี่รถในต่างประเทศต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง?
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:45:53 PM »
pray ขอบคุณคุณลี่...สำหรับข้อมูลดี ๆ มีโอกาสจะขอไปบ้างสักครั้งครับ... thumbsup
...ไปมาทั้งเหนือจรดใต้ ด้วยแมงกะไซค์ฮาร์เลย์เดวิดสัน...

Lee HD

• HDP Admin
  • EXILE
  • Less Talk More Ride
  • ดูรายละเอียด HD-PLAYGROUND
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:50:56 PM »
กลับบ้าน
ในวันเดินทางกลับ ทางโรงแรมจะให้ Check Out เวลาเที่ยง แต่ถ้าไฟล์เดินทางของเราเป็นช่วงเย็น ก็สามารถขอเช็คเอาท์สายหน่อยก็ได้
แต่ต้องไปแจ้งทางโรงแรมให้เรียบร้อยก่อน อาบน้ำอาบท่าให้สบาย แพคกระเป๋าเรียบร้อยก็แจ้งให้ทางโรงแรมเรียกแท๊กซี่เพื่อเดินทางไปสนามบิน
เผื่อเวลาซัก 3 ชั่วโมงเป็นดีที่สุดครับ ไปเดินเล่นเอาที่สนามบิน ดีกว่าฉุกละหุกตกไฟล์ไม่ได้กลับบ้านจะแย่เอานะครับ

ทั้งหมดนี้น่าจะเป็นทิปเล็กๆน้อยๆถ้าหากเพื่อนๆพี่ๆท่านใดกำลังวางแผนการเดินทางไปขี่มอเตอร์ไซค์เล่นในต่างแดน
การเดินทางไปกับทัวร์เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ให้ความสะดวกสบาย และเข้าถึงเส้นทางได้มากกว่าการเดินทางด้วยตัวเอง
ยิ่งเป็นถนนหนทางในแถบยุโรปด้วยแล้ว ผมว่าไม่ง่ายครับ ไม่เหมือนกับเส้นทางในอเมริกา ระบบ GPS ที่ยุโรปบางทีดูแล้ว งง
เพราะถนนจะตัดคดเคี้ยวไปมา แถมป้ายบอกทางเป็นภาษาเยอรมัน-ฝรั่งเศส ซะเป็นส่วนมาก อ่านแล้วเหมือนกับจะรู้เรื่อง แต่ไม่รู้เรื่องเลย
เอาแค่ป้ายห้องน้ำ Damen กับ Herren ที่มีแค่ตัวอักษรอย่างเดียว แค่นี้ก็ทำเอาผมเข้าผิดไปเข้า Damen ซะ เพราะนึกว่ามีคำว่า men มันต้องเป็นห้องน้ำชายแหงๆ
เปิดไปไหงไม่มีโถยืนหว่า โชคดีไม่มีใครอยู่ เลยรอดข้อหาอนาจารในต่างแดนไปได้  ;D

สำหรับ Edelweiss ปัจจุบันได้มีการเซ็นต์สัญญาแต่งตั้งให้ Cycle Culture Ltd., Part.
เป็นตัวแทนให้ข้อมูลและประสานงานสำหรับนักขี่ชาวไทยที่สนใจจะเดินทางไปขี่มอเตอร์ไซท์ท่องเที่ยวทั่วโลกครับ
เรทราคาที่ท่านเห็นในหน้าเวปของ Edelweiss จะเป็นเรทราคาเดียวกันกับที่ท่านติดต่อผ่าน Cycle Culture
ดังนั้นการประสานงานติดต่อเกี่ยวกับทัวร์ต่างๆ ท่านสามารถโทรสอบถามได้ที่ 02-320-0033 เพื่อเป็นตัวกลางในการช่วยอำนวยความสะดวกครับ  :D

ไว้พบกับทริปการเดินทางในต่างแดนครั้งหน้า ที่คราวนี้จะพาไปขี่ตะลุยดินแดนต้นกำเนิดของ Harley-Davidson ครับ   number1
FLSTS, FLSTC

กร อินทรีเหล็ก

• ClubMods
  • OCC
  • ทำดีทุกๆวัน เพื่อคนที่เรารัก!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:15:08 PM »
กลับบ้าน
ในวันเดินทางกลับ ทางโรงแรมจะให้ Check Out เวลาเที่ยง แต่ถ้าไฟล์เดินทางของเราเป็นช่วงเย็น ก็สามารถขอเช็คเอาท์สายหน่อยก็ได้
แต่ต้องไปแจ้งทางโรงแรมให้เรียบร้อยก่อน อาบน้ำอาบท่าให้สบาย แพคกระเป๋าเรียบร้อยก็แจ้งให้ทางโรงแรมเรียกแท๊กซี่เพื่อเดินทางไปสนามบิน
เผื่อเวลาซัก 3 ชั่วโมงเป็นดีที่สุดครับ ไปเดินเล่นเอาที่สนามบิน ดีกว่าฉุกละหุกตกไฟล์ไม่ได้กลับบ้านจะแย่เอานะครับ

ทั้งหมดนี้น่าจะเป็นทิปเล็กๆน้อยๆถ้าหากเพื่อนๆพี่ๆท่านใดกำลังวางแผนการเดินทางไปขี่มอเตอร์ไซค์เล่นในต่างแดน
การเดินทางไปกับทัวร์เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ให้ความสะดวกสบาย และเข้าถึงเส้นทางได้มากกว่าการเดินทางด้วยตัวเอง
ยิ่งเป็นถนนหนทางในแถบยุโรปด้วยแล้ว ผมว่าไม่ง่ายครับ ไม่เหมือนกับเส้นทางในอเมริกา ระบบ GPS ที่ยุโรปบางทีดูแล้ว งง
เพราะถนนจะตัดคดเคี้ยวไปมา แถมป้ายบอกทางเป็นภาษาเยอรมัน-ฝรั่งเศส ซะเป็นส่วนมาก อ่านแล้วเหมือนกับจะรู้เรื่อง แต่ไม่รู้เรื่องเลย
เอาแค่ป้ายห้องน้ำ Damen กับ Herren ที่มีแค่ตัวอักษรอย่างเดียว แค่นี้ก็ทำเอาผมเข้าผิดไปเข้า Damen ซะ เพราะนึกว่ามีคำว่า men มันต้องเป็นห้องน้ำชายแหงๆ
เปิดไปไหงไม่มีโถยืนหว่า โชคดีไม่มีใครอยู่ เลยรอดข้อหาอนาจารในต่างแดนไปได้  ;D

สำหรับ Edelweiss ปัจจุบันได้มีการเซ็นต์สัญญาแต่งตั้งให้ Cycle Culture Ltd., Part.
เป็นตัวแทนให้ข้อมูลและประสานงานสำหรับนักขี่ชาวไทยที่สนใจจะเดินทางไปขี่มอเตอร์ไซท์ท่องเที่ยวทั่วโลกครับ
เรทราคาที่ท่านเห็นในหน้าเวปของ Edelweiss จะเป็นเรทราคาเดียวกันกับที่ท่านติดต่อผ่าน Cycle Culture
ดังนั้นการประสานงานติดต่อเกี่ยวกับทัวร์ต่างๆ ท่านสามารถโทรสอบถามได้ที่ 02-320-0033 เพื่อเป็นตัวกลางในการช่วยอำนวยความสะดวกครับ  :D

ไว้พบกับทริปการเดินทางในต่างแดนครั้งหน้า ที่คราวนี้จะพาไปขี่ตะลุยดินแดนต้นกำเนิดของ Harley-Davidson ครับ   number1

555+ สำหรับผมสบายหน่อยเพราะพอได้ภาษาเยอรมันครับ ผมเคยไปอยู่ที่เยอรมันมา แต่ไม่เคยขี่มอเตอร์ไซด์ใหญ่เที่ยว เคยแต่รถชาลีเล็กๆ จากเมือง ฮาโนเวอร์ ไปเบรเมน ความเร็วก็แค่ 80 กม/ชม แต่ก็ดีนะครับ ได้ชมวิวสวยๆตลอดเส้นทาง

ขออนุญาติเสริมหน่อยนะครับพี่ลี ถ้าเพื่อนๆไปยุโรป ใครคิดว่ามีปัญหาสุขภาพเรื่องใดบ่อยๆ ก็เตรียมยาของเราไปเองนะครับ เพราะผมเกือบตายมาแล้ว ตอนนั้นผมไปฮัมบวร์ก แล้วขับรถกับเพื่อนไปงานที่แฟร้งเฟิร์ต เผอิญต่อมทอมซินอักเสบ ไปซื้อยาก็ไม่ได้เพราะต้องมีใบสั่งแพทย์ กว่าจะได้เจอหมอต้องรอคิว มันไม่สะดวกสบายเหมือนบ้านเรานะครับ

โจ้ คนประหลาด

• EXILE
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 07:52:52 AM »
ได้ความรู้จากตรงนี้มากเลยขอบคุณ ลี่ ที่เขียนละเอียดมากๆครับ
โลกก็สวยดี ถ้ามองแบบสวยๆ

deteasers

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 01:20:35 PM »
ขอบคุณข้อมูลดีดี ได้ความรู้และเป็นประโยชน์ครับ

gclub   

mingamost2

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 04:35:23 PM »
น่าสนใจมากๆเลยครับผมสุดยอดเลยครับ