Login
สรรพสามิต - อินวอยส์ - ทะเบียน มีผลกับ ตำรวจเเค่ไหนครับ  (อ่าน 52271 ครั้ง)

yogy

• Road King
  • *
  • ผู้ชนะสิบทิศ แต่ถูกพิชิตด้วยเมียคนเดียว
จะมาผิดได้งัย ความรู้ล้วนๆ 555  headbang number1

แต่กระทู้นี้มัน  Relax Talk  เรื่องขำขัน เบาสมอง ไร้สาระ นะพี่ ไม่อยากให้เครียดฮะพี่  นี่มันความรู้มากเกินไป  ไอ้ผมอยู่ในค่ายไร้สาระด้วย  ฮิๆๆๆๆๆๆๆ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 11:20:24 PM โดย yogy »
ผู้หญิงจะไม่เจ้าชู้  ถ้าผู้ชายไม่ทำให้ดูเป็นตัวอย่าง
แต่กูไม่ใช่ของตาย  ถ้าอยากได้มึงต้องจริงจัง....

cops

• HDP Sheriff
  • EXILE
  • *
จะมาผิดได้งัย ความรู้ล้วนๆ 555  headbang number1

แต่กระทู้นี้มัน  Relax Talk  เรื่องขำขัน เบาสมอง ไร้สาระ นะพี่ ไม่อยากให้เครียดฮะพี่  นี่มันความรู้มากเกินไป  ไอ้ผมอยู่ในค่ายไร้สาระด้วย  ฮิๆๆๆๆๆๆๆ 

ยังไม่รู้อะไรไอ้น้องพี่่นี้แหล่ะ ไร้สาระล้วนๆ 5555  headbang number1
แก่แต่สังขาร แต่สันดานยังวัยรุ่นอยู่

cardosaz

• Sportster 883 L
  • **
Re: สรรพสามิต - อินวอยส์ - ทะเบียน มีผลกับ ตำรวจเเค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 08:37:21 PM »

ยังไม่รู้อะไรไอ้น้องพี่่นี้แหล่ะ ไร้สาระล้วนๆ 5555  headbang number1

อ่าวพี่ เเล้วสาระผมหล่ะ ?? ฮ่าๆ ;D

yogy

• Road King
  • *
  • ผู้ชนะสิบทิศ แต่ถูกพิชิตด้วยเมียคนเดียว
Re: สรรพสามิต - อินวอยส์ - ทะเบียน มีผลกับ ตำรวจเเค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:26:58 PM »

จ๊ากกกกกกกกก.................55555 worship worship worship worship worship
ผู้หญิงจะไม่เจ้าชู้  ถ้าผู้ชายไม่ทำให้ดูเป็นตัวอย่าง
แต่กูไม่ใช่ของตาย  ถ้าอยากได้มึงต้องจริงจัง....

Touche' SBC

• Road King
  • *
  • ตูเช่...เร่ร่อน...ตะลอนทั่วไทย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 04:34:52 AM »
รถที่มีทะเบียน ถูกต้อง   

สรรพสามิต ถูกต้อง ไหม 

อินวอยส์ คือไม่ถูกต้อง ??

อธิบายทีครับ ไม่เข้าใจ
worship

เอาแบบเป็นขั้นตอนไปเลยดีกว่า....

เอาเงินไปซื้อรถ จะได้อินวอยซ์มาพร้อมรถ
จากนั้นเอาเงินกับอินวอยซ์ไปจ่ายสรรพสามิต
ขั้นตอนสุดท้าย เอาเงินกับสรรพสามิตไปทำทะเบียน.....

สรุป.....ซื้อรถมีทะเบียนดีกว่า เผลอๆคุ้มกว่าไปทำเองทีหลัง....
หรือถ้ารถที่จะซื้อยังไม่มีทะเบียน ก็เพิ่มเงินให้ที่ร้านเดินเรื่องทำทะเบียนให้ครับ
จบข่าว....

chsomchay

• Sportster 883 R
  • Start...To Ride...To Fun.....
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 03:14:17 PM »
1.รถที่มีทะเบียน และเสียภาษีประจำปีทุกปี ภาษีทะเบียนไม่ขาดขณะใช้ ถูกต้องครับ สามารถนำรถวิ่งบนท้องถนนได้ ไม่ถูกจับเมื่อขับขี่ตามกฏจราจร
2.สรรพสามิต เมื่อนำรถที่ประกอบแล้วมีอินวอยซ์ ไปที่สำนักงานสรรพสามิตเพื่อจ่ายภาษีรถจักรยานยนต์+มหาดไทยรถจักรยานยนต์+ค่าใช้จ่ายรถจักรยานยนต์ เราก็ถูกต้องในเรื่องกฏหมาย ภาษีสรรพสามิตในเรื่องสินค้ารถจักรยานยนต์ประกอบจากชิ้นส่วน แต่ยังไม่สามารถนำรถมาใช้บนท้องถนนได้ถูกต้องตามกฏหมายขนส่งทางบก ได้แต่มีไว้ครอบครองเท่านั้นครับ
3.อินวอยส์ คือเอกสารการได้มาของชิ้นส่วนรถ ที่มีการแจ้งที่ไปที่มาของชิ้นส่วนรถมาจากที่ไหน เช่นเครื่องยนต์ ตัวถังรถเป็นต้น และต้องมีการเสียภาษี การซื้อขายกัน ซึ่งเป็นเพียงหลักฐานการได้มาของรถเท่านั้น ถ้านำมาวิ่งบนท้องถนนผิดกฏหมายทั้งข้อ 1 และ 2 ครับ

paepower

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 08:36:19 AM »
ถ้าเลือกได้หารถมีทะเบียนดีกว่าครับ สบายใจไปไหนก็ได้ครับ
Follow With The Feeling