Login
#วอนผู้ใจบุญช่วยกันบริจาคช่วยเหลือเด็กน้อยให้หายจากโรคร้ายด้วยครับ#  (อ่าน 913 ครั้ง)

hott.

• Fat Boy
‪#‎วอนผู้ใจบุญช่วยๆกันหน่อยนะครับ‬ ‪#‎แค่แชร์ก้อถือว่าช่วยครับ‬
ผมเก่งครับเพื่อนๆช่วยกันหน่อยนะครับ
สวัสดีครับผมชื่อนาย ชนะ อรุณจรัสธรรม เด็กน้อยคนนี้เป็นหลานสาวของผมเองครับ เธอชื่อน้องแฟนซี ด.ญ.ธนัญชนก อรุณจรัสธรรม ตอนนี้อายุประมาณ 6 ขวบกว่า น้องเป็นเด็กที่พูดเก่ง ช่างพูด อยู่โรงเรียนครูบอกว่าพูดมากกว่าเพื่อนคนอื่นๆ เธอน่ารักครับ
ตอนน้องเกิดมาเป็นเด็กที่แข็งแรง น้ำหนักตัวปกติเหมือนเด็กทั่วๆไป แต่น้องไม่เคยได้กินนมแม่เลยตั้งแต่เกิด เพราะพ่อและแม่ของน้องแฟนซีได้แยกทางกัน โดยมีผม คุณปู่ คุณย่าคอยดูแลเลี้ยงดูมาตั้งแต่แบเบาะ ตลอดเวลาที่เลี้ยงดูมาเธอเลี้ยงง่าย กินง่าย สุขภาพแข็งแรงดีไม่มีปัญหาอะไร
พอน้องอายุได้ประมาณสองขวบกว่าเกือบสามขวบ น้องเริ่มมีอาการปวดท้องบ่อยๆ ปวดครั้งนึงสองถึงสามวัน บางครั้งสี่ถึงห้าวันก็มี ทุกครั้งที่ปวดน้องจะทรมานมาก ปวดจนตัวงอ ปวดทั้งวันช่วงที่ปวดท้องน้องจะไม่ได้นอนเลย เวลาน้องปวดมากน้องทั้งร้องไห้ นอนบิดตัวคู้ตัวงอ ผมเห็นทุกครั้งผมอดกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ทุกครั้งด้วยความสงสาร น้องต้องนอนโรงพยาบาลอยู่หลายครั้ง จนคุณหมอตรวจพบว่าน้องมีภาวะตับโต เนื่องจากมีไขมันพอกตับ แต่การรักษาในตอนนั้นคุณหมอเพียงแต่บอกให้ต้องดูอาการไปเลยๆ โดยคุณหมอจะนัดน้องมาตรวจทุก 3 เดือนหรือ 6 เดือน เนื่องจากในตอนนั้นน้องก็ยังดูแข็งแรง และร่าเริงเหมือนเด็กทั่วไป เพียงแต่น้องค่อนข้างผอมและตัวเล็กกว่าเด็กทั่วไป ตลอดเวลาที่คุณหมอนัดน้องไปตรวจทุก 3 เดือน,6 เดือนก็ไม่มีอะไรน่ากังวล
จนกระทั่งไม่กี่เดือนที่ผ่านมาน้องเริ่มมีความผิดปกติทางร่างกายอย่างเห็นได้ชัด แขน,ขาไม่ค่อยมีแรงและลีบ ผอม กินได้น้อย เหนื่อยง่าย และข้อมือตกไม่สามารถยกข้อมือขึ้นได้ จนคุณหมอต้องแอดมิทให้นอนโรงพยาบาลเพื่อขอตรวจร่างกายของน้องอย่างละเอียดอีกครั้ง
และตอนนี้รู้แล้วครับว่าน้องเป็นโรคอะไร โดยคุณหมอบอกว่าน้องป่วยเป็นโรคHereditary Tyrosinemia Type1 ซึ่งเป็นโรคที่แทบจะไม่มีเด็กเป็นเลย หรือก็คือในจำนวนเด็กไม่รู้ซักกี่ล้านคนถึงจะมีเป็นซักหนึ่งคน โดยคุณหมอบอกว่าเป็นโรคที่ร่างกายของน้องไม่สามารถเผาผลาญสารTyroที่อยู่ในโปรตีนในอาหารได้ ซึ่งสารตัวนี้จะไปคั่งค้างอยู่ที่ตับและจะทำลายตับ และถ้าปล่อยไว้ยาวนานไม่รีบรักษาจะทำให้เป็นมะเร็งตับได้ และโรคนี้ในเมืองไทยยังไม่มียารักษา ยารักษามีอยู่ที่ต่างประเทศและมีประเทศเดียว บริษัทเดียวที่ผลิตคือที่ประเทศสวีเดน ตกค่ายาต่อเดือนๆละ 60,000 บาท และต้องกินต่อเนื่องไปเรื่อยๆจนกว่าร่างกายน้องจะมีภูมิต้านทาน
ซึ่งเงินค่ายาที่รักษาน้องเป็นจำนวนเงินที่สูงมาก ทุกวันนี้ผมและครอบครัวเปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยวเล็กๆ มีรายได้เล็กๆน้อยๆพอมีเงินหมุนเป็นค่าใช้จ่ายไปวันๆไม่มีเงินเหลือเก็บพอที่จะเป็นค่ายาให้กับน้องได้
ผมนายชนะ อรุณจรัสธรรมและครอบครัวอรุณจรัสธรรมขอกราบแทบเท้าพี่ ป้า น้า อา และเพื่อนพ้องน้องพี่ที่มีจิตเมตตาอยากร่วมทำบุญช่วยเหลือเด็กน้อยคนนี้ให้มีชีวิตที่ดีขึ้น สุขภาพแข็งแรง และหายจากโรคภัยที่น้องเป็นอยู่ เพียงสละเงินตามกำลังบริจาค
�#�ชื่อบัญชีนางสาว� นงนุช จันงาม เพื่อผู้เยาว์ ด.ญ.ธนัญชนก อรุณจรัสธรรม บัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ธ.ออมสิน สาขาศรีภูวนารถ หาดใหญ่
�#�เลขที่บัญชี� 020176930640
เบอร์โทร.085-893-5565ครับ
ที่อยู่ครับเลขที่528 หมู่.6 ถ.ปุณณกัณฑ์ ต.คอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา
ขอให้ผลบุญกุศลครั้งนี้ส่งถึงท่านทุกๆคนให้มีสุขภาพแข็งแรง ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ มีความเป็นอยู่ที่ดีด้วยเทอญ
ทุกวันนี้น้องต้องอยู่ในการดูแลอย่างใกล้ชิดเนื่องจากน้องผอมมากมีน้ำหนักตัวเพียง 13.8 kg.มีภาวะกระดูกบาง,ไขมันพอกตับ,แขน ขาลีบอ่อนแรงจะลุก เดิน นั่งก็ลำบากต้องช่วยประคองช่วยอุ้มเนื่องจากน้องไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้เท่าที่ควร อาหารการกินของน้องต้องควบคุมทุกอย่างตอนนี้น้องไม่สามรถกินอาหารที่มีโปรตีนสูงได้ คุณหมองดห้ามกินเนื้อสัตว์ทั้งหมด ถั่ว อาหารที่มีส่วนผสมของถั่ว นมทุกชนิด อาหารที่มีส่วนผสมของนมเช่นไอศครีม ขนมเค็ก ขนมต่างๆงดหมด กินได้จำเพาะอาหารจำพวกแป้ง ผัก ผลไม้ และไข่ไก่วันละ 1 ฟอง ทุกวันนี้น้องกินอาหารเหมือนเดิมแทบทุกวันมีข้าว ผักต้ม ไข่เจียว บางครั้งน้องบอกผมว่าลุงคะอยากกินนั่น อยากกินนี่ตามประสาเด็กที่เห็นอะไรก็อยากกิน ผมน้ำตาตกในทุกครั้งที่น้องถามผมแบบนี้ ผมได้แต่บอกไปว่า"น้องซีต้องอดทนนะครับ ถ้าวันหนึ่งน้องหาย ลุงจะให้น้องกินได้ทุกอย่างนะลูก"
     ### ผมและครอบครัวขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆช่วยส่งต่อความช่วยเหลือและร่วมบริจาคตามกำลังเพื่อช่วยหลานผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ###

* IMG_20160812_181927.jpg (167.29 KB, 652x869 - ดู 110 ครั้ง.)

* IMG_20160812_182049.jpg (163.26 KB, 652x869 - ดู 111 ครั้ง.)

* IMG_20160812_182010.jpg (159.52 KB, 652x869 - ดู 111 ครั้ง.)

* IMG_20160813_115326.jpg (164.65 KB, 709x945 - ดู 112 ครั้ง.)

hott.

• Fat Boy
บัญชีของน้องแฟนซีครับ

* IMG_20160818_113927.jpg (70.24 KB, 794x594 - ดู 110 ครั้ง.)