Login
**มือใหม่กำลังเล็ง 48/2014 อยากถามเรื่อง ท่อ กรอง กล่อง**  (อ่าน 2391 ครั้ง)

deVy

• Sportster 883
  • *
พา ผบ.ไปดูรถมา ที่ร้านกะใจดี สตาร์ทให้ฟังเสียงท่อ V&H short short
ไม่ถึง 7 วิ ก้อดับ :you're kidding, right: ผบ.ถึงกับสะกิดถาม "เสียงยังงี้ทุกคันเลยหรอ"
เจ้าของร้านได้ยิน สตาร์ทอีกคันท่อเดิม ๆ ให้ฟังทันที "ปุ ุ ปุ.ปุ..." ผบ.สะกิดอีกครั้งพร้อมยิ้มแบบโหด ๆว่า
"อื้อออ.ถ้าเสียงอย่างคันนี้ ค่อยน่าฟังหน่อย" จบข่าว  ถามเลยละะกันคับ

1.เคยได้ยินว่า ถ้าไม่เปลี่ยน กรอง กับ ท่อ ไม่ต้องจูนกล่องเพราะไม่มีประโยชน์
2.ท่อเดิม แต่งแค่ กรอง กับ กล่อง โอเคไม๊
3.ท่อเดิม แต่งแค่ กรอง

ทั้ง 3 ข้อมีผลอย่างไรกับสมรรถนะเครื่องยนต์และการขับขี่คับ เช่น เครื่องร้อน เสียงดัง-เบา  ขอบคุณล่วงหน้าคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2015, 10:22:26 PM โดย deVy »

naraboodee

• Electra Glide Classic
  • เรียนรู้ อดทน รอคอย
ตอบดังนี้ครับ
1 ถูกครับไม่เปลี่ยนกรองกะท่อ ไม่ต้องจูนครับ ไม่มีประโยชน์ เผลอๆจะทำให้รวน ค่าที่โรงงานเซ็ท มาดีแล้วสำหรับกรองเดิม ท่อเดิม   
2.ท่อเดิม เปลี่ยนกรอง  ต้องจูนกล่องเพราะ ถ้าใช้กรองเปลือย  อากาศจะเข้ามาก กว่ากรองเดิม ต้องจูนให้อัตราการเข้าอากาศ บาล็านซ์กับ การคายไอเสีย ครับ ถามว่าดีไม๊ ก้็ดีที่เสียงมันไม่ดังหนวก หูแต่เชื่อเถอะ ขับซะ3เดือน ก็ต้องเปลี่ยนท่อ บึ้มๆ  ร้อยทั้งร้อย  เป็นงี้หมด  มันไม่มันส์  ไม่ได้อารมภ์เห็นเพื่อนๆท่อบึ้มๆ  สาวมอง  ของเรา เบาเท่าเสียงแมวหาว  ยังไงก็ต้องเปลี่ยน  เดี๋ยวแฟน ฟังบ่อยๆ  ก็จะชินเอง  เชื่อผม 
3.ท่อเดิม แต่งกรอง  ยังไงก็ต้องจูนกล่อง ลองกลับไปอ่านข้อ2 ครับ 
เดี๋ยวนี้ มีท่อ ที่เสียงนุ่มๆเยอะ ครับ ไม่ดังแสบหูเหมือน short shot อย่าง พวก ท่อ 2ออก 1  มันจะดังทุ้มๆแน่นๆ  เพราะดี  มีให้เลือกหลายค่ายเลย เปลี่ยนใส่ พวกนี้ก็ได้ครับ short shot ท่อมันสั้น  มันเลยดังหนวกหูแถมเสียง ยังแหลมๆอีก  ใครไม่ชอบจะพาลเกลียดเอา  ผมใส่อยู่ short shot แรกๆแถวบ้านก็บ่น  ที่บ้านก็บ่น  แต่เดี๋ยวนี้ ชินกันหมดแระครับ  ทางที่ดีแนะนำ เปลี่ยนไปเลย  ท่อ กรอง กล่อง  ครั้งเดียวจบเลยไม่ต้องทำหลายตอน  ค่าแรงแพงครับ  ส่วน จะใช้ ท่อ กรอง กล่อง  อะไรนั้น ค่อยว่ากันอีกที ครับ ปรึกษาได้  ไม่มีปัญหาครับ....

deVy

• *
Re: **มือใหม่กำลังเล็ง 48/2014 อยากถามเรื่อง ท่อ กรอง กล่อง**
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 09:00:04 PM »
ขอบคุณมากมายคับสำหรับคำตอบ ชัดเจน ครอบคลุมมากๆ คับ
งั้นผมคงต้องหาท่อที่เสียง ทุ้ม ๆ ใส่กันโดนบ่น ดีกว่าไม่ได้รับอนุมัติ อิอิ

Life Connecting

• *
Re: **มือใหม่กำลังเล็ง 48/2014 อยากถามเรื่อง ท่อ กรอง กล่อง**
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 10:20:43 PM »
แนะนำให้ไปหาท่อทุ้มๆนุ่มๆมา พร้อมกรองและจูนทีเดียวจบ win win เหมือนที่ท่าน naraboodee แนะนำ มาทีละอย่างจ่ายยิบจ่ายย่อย สุดท้ายเชื่อว่ายังไงก็ต้องเปลี่ยน
ตอนผมเอาเงินก้อนโตไปแลก(HD)มา ผมบอกทางบ้านว่าที่เลือก HD มี 2 เหตุผล คือ ทรง กับ เสียง มันขาดสิ่งหนึ่งสิ่งใดไปไม่ได้ งั้นคงขับอย่างอื่น อารมณ์นี้มียี่ห้อเดียวในโลก(แต่มันก็เหตุผลเข้าข้างตัวเองอ่ะนะ)
ปล. แต่ของผมเป็น Softail กะ Dyna นะ
ให้ Harley พาไปหาเพื่อน

cctvkorat2010

• Dyna Street Bob
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 04:54:00 PM »
 :grin: :grin: :grin:

ผมชอบเเบบนี้เลยครับ

* 241493.jpg (166.92 KB, 1280x720 - ดู 403 ครั้ง.)

deVy

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 10:32:47 PM »
เอาจิงๆ ถ้าขี่แบบเดิม ๆ ไม่เปลี่ยนไรเลย เสียงท่อ เป็นไงมั่งคับ

เพราะคงขี่แต่ในหมู่บ้าน ซื้อกับข้าวอะคับ

gangmunk

• EXILE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 11:54:08 AM »
เอาจิงๆ ถ้าขี่แบบเดิม ๆ ไม่เปลี่ยนไรเลย เสียงท่อ เป็นไงมั่งคับ

เพราะคงขี่แต่ในหมู่บ้าน ซื้อกับข้าวอะคับ

เสียงท่อจะดังกว่าเวฟ100นิดหน่อย ทำใจได้ก็ไม่เป็นไรขึ้นอยู่ที่ใจครับ  :grin:

b3nc

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 04:18:48 PM »

เสียงท่อจะดังกว่าเวฟ100นิดหน่อย ทำใจได้ก็ไม่เป็นไรขึ้นอยู่ที่ใจครับ  :grin:

แรกๆก็ขี่ได้ หลังๆไม่ไหววผมผ่านมาแล้ว เลือกท่อที่ชอบเผื่อไว่เลยครับ 555+