Login
ท่านใด ขับ HD บินเดี่ยวเที่ยวคนเดียวเป็นประจำบ้างครับ  (อ่าน 9142 ครั้ง)

apiwaty

• Sportster 883
  • *
  • Harley Davidson DYNA Switchback
ขอแชร์ประสบการณ์ ท่านที่ขับเที่ยวคนเดียว เรื่องเสียง(ท่อShortshot,BIGRADIOUS) เป็นอุปสรรคในการขับขี่เที่ยวคนเดียวไหมครับ
หรือ เวลาท่านพบปัญหาระหว่างขับขี่ใดๆ แก้ไขยังไงกันบ้าง
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
หนึ่งในฝันที่ทำสำเร็จ คือมีฮาเล่ย์เดวิดสัน เป็นของตัวเอง

T_ELEC

• Sportster 1200 R
  • you will never ride alone
ส่วนใหญ่ปัญหาที่เกิดกับสภาพรถน่าจะมีน้อยนะครับ
เพราะปกติเราจะต้องเช็ครถก่อนเดินทางอยู่แล้ว.....ส่วนเรื่องการใช้ถนนก็ต้องระวังหน่อย..
เพราะไม่มีขบวนหรือกลุ่มก้อนในการปิดหน้า-ปิดท้าย.....เตรียมตัวให้พร้อมก่อนเดินทางสำรวจเส้นทาง
จุดพัก.....ผมว่าน่าจะลงตัวดีนะครับ..

gangmunk

• EXILE
Re: ท่านใด ขับ HD บินเดี่ยวเที่ยวคนเดียวเป็นประจำบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 07:37:06 PM »
ท่อดังไม่ใช่ปัญหา รถถูกต้องมีทะเบียนขี่อย่างมีมารยาทจบครับ
ไปไหนจอดรถก็ระวังดูสถานที่ให้ดีๆ กำหนดจุดแวะจุดพักให้ชัดเจนตามรุ่นรถและคนขี่
ตรวจสภาพรถ เตรียมอุปกรณ์เครื่องมือที่จำเป็นติดรถไปด้วยและมีสติเวลาเกิดปัญหา
จัดหาเพื่อนฝูงในเส้นทางที่จะไป ทุกคนมีน้ำใจตลอดขอบอกเจอมาหลายครั้งแล้ว
  :yuush:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2015, 07:38:51 PM โดย gangmunk »

home stay

• Heritage Softail Classic
  • Harley Davidson "BLACKLINE"
Re: ท่านใด ขับ HD บินเดี่ยวเที่ยวคนเดียวเป็นประจำบ้างครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 05:05:44 PM »
ผมบินเดี่ยวประจำ รถของผมท่อ screaming eagle คงไม่ดังเท่าท่อ Short shot หรือ Big radius ครับ
อุปสรรคสำหรับผมคือ ท่อเสียงดังเกินกฏหมายกำหนดครับ จนท.อุทยานฯเค้าเลยไม่ให้ขึ้นเขาใหญ่ครับ
ไม่ได้ไปร่อนบนเขาใหญ่มา 2 ปีกว่าๆแล้ว
ที่ผ่านมายังไม่เคยมีปัญหากับตำรวจครับ

chod

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 09:41:02 AM »
มีเหมือนกัน แต่ก็คุยกันได้ทุกทีครับ

apiwaty

• *
  • Harley Davidson DYNA Switchback
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 05:56:44 PM »
 โอ้ว...มีมาอ่านตั้งหลายท่านนะนี่ ...
แสดงว่า น่าจะมีพี่ๆหลายๆท่านบินเดี่ยวอีกเป็นแน่ครับ
  ท่านใดมีความเห็นหรือประสบการณ์
ทริปแนวนี้ เรียนเชิญ แชร์กันนะครับ

และ   ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ  :yuush:
หนึ่งในฝันที่ทำสำเร็จ คือมีฮาเล่ย์เดวิดสัน เป็นของตัวเอง

vck

• Sportster 1200 L
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 08:16:13 PM »
ขี่คนเดียวไปเรื่อยๆแค่นี้ก็สุขแล้วส่วนมากจะขี่ในจังหวัดที่อาศัยอยู่นะ

Touche' SBC

• Road King
  • *
  • ตูเช่...เร่ร่อน...ตะลอนทั่วไทย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 11:15:18 PM »
ไกลแค่ไหน ?
วางแผนเดินทางอย่างไร ?
มีข้อมูลคร่าวๆในสถานที่ที่จะไปหรือเปล่า ?
รถอะไร ?
มีคนซ้อนมั๊ย ?
สภาพอากาศตอนนี้เป็นอย่างไร ?
หากรถมีปัญหา จะแก้ใขสถานการณ์เฉพาะหน้าได้มั๊ย ? 

คร่าวๆนะครับ.....
แต่มันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดครับ.....

เรื่องท่อไม่ต้องกังวลมากก็ได้ครับ เพราะเราขับบนถนนใหญ่
ไม่น่าจะมีปัญหามากเหมือนขับในเมือง
อีกอย่างก็ไปคันเดียว เสียงรถบรรทุกกลบสนิทครับ

จะมีผลก็กับคนขับเท่านั้นแหละครับ เดินทางไกล ท่อยิ่งดัง ยิ่งเข้าตัวครับ
คนอื่นบนท้องถนนไม่หนวกหูเท่าคนขับหรอกครับ
 ( ถ้ามีคนซ้อนด้วย เค้าจะรับกรรมมากกว่าคนขับอีก)

ขอให้สนุกนะครับ....

TOY SRABORAN

• Sportster 883 R
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 11:08:08 PM »
หลีกเลี่ยงการขี่กลางคืนครับ ผมก็ขี่คนเดียวประจำ ถ้าผ่านมาแถวอีสานใต้บอกได้ครับ เดี๋ยวไปขี่ด้วย 

ezohikuqe

• *
  • ดูรายละเอียด These rendering buy flagyl online variables, perineum ourselves?
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 08:10:57 AM »
ผมก็ short short คับขี่คนเดียวไปเรื่อยๆคับ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรนะคับ ขับชิดซ้ายตลอด........อิอิ

apiwaty

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 11:37:51 AM »
ขอบคุณในน้ำใจและคำตอบจากพี่ๆทุกท่านครับ 
ขับกันเร็วมั้ยครับ ... :yuush:
ผมนี่ขับฟังท่อเรื่อยเปลื่อยจริงๆ คือสาเหตุที่ขับกับกลุ่มพี่ๆลำบากหน่อย
ขอบคุณพี่Toyนะครับ โคจรผ่านไปอิสานใต้นี่ต้องแวะหาแน่นอนคับ   :have a nice day:
  ผมอยู่ตะวันออก แถบวัดหลวงพ่อโสธร ผ่านมาทักทายได้ครับพี่

Raya

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 04:00:37 PM »
ขับเดี่ยวค่อนข้างบ่อยครับ เกือบทุกครั้งจะเช็คสภาพรถก่อนครับ แต่ก็มีปัญหาเกือบทุกที ล่าสุดคือแบตหมด
เรื่องความเร็กก็ตามสภาพสถนนครับ ปกติจะยืนพื้นที่ 75-80 ไมล์/ชม. ครับ
ที่สำคัญผมจะไม่ขับกลางคืน และไม่ลุยฝนครับ

Kingkong

• IF YOU DON"T RIDE, YOU DON"T KNOW
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 05:35:23 PM »
ออกเดี่ยวประจำเลย ไม่มีอะไรน่ากลัว ไปเรื่อยๆ ขี่เฉพาะตอนกลางวัน มีแต่ความสุข เสียอย่างเดียว ไม่มีเพื่อนเแชร์ความสุข

เรื่องท่อเสียงดังน่ะ ผมว่าดีแล้ว รถยนต์จะได้เห็นเรา
ให้เสียงเครื่องยนต์ดังกลบเสียงรกๆใสหัวซะบ้าง

Tanadol Jarusirirungsri

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 10:33:08 AM »
ผมก็ไปคนเดียวบ่อย เพราะเพื่อนที่ขับHDเปลี่ยนไป ไปขับ BMW หมด เคยไปกับBM ตามไม่ทันแถมหากันไม่เจอตอนเขาแวะจอด จะไปกับรถญี่ปุ่น 400 CCเขาก็ขับช้าเราต้องคลานตาม บางทีนัดกันแล้วต้องไปนั่งรอข้างทางคนเดียวเป็นชั่วโมงจนไม่ไหวต้องไปคนเดียว เบื่อกับการรอคอยที่ไม่รักษาเวลา หมดอารมณ์ ไปคนเดียวก็ได้สบายใจไม่เรื่องมาก ค่อยไปเจอกันที่จุดหมาย

mangamist3

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 04:44:19 PM »
น่าสนใจมากๆเลยครับผมสุดยอดเลยครับ