Login
เรื่องขำๆ กับบ้านคนหัวใจsportster บ้านผิงดาวเขาใหญ่  (อ่าน 3383 ครั้ง)

peter777

• Dyna Super Glide
  • *
  • ดูรายละเอียด www.nong-khaow.bloggang.com

คือมีเรื่องขำๆ จะเล่ามีลูกค้ามาที่ร้านแล้วเห็นสติกเกอร์แล้วถามผมว่ามีกลุ่มมีแก็งด้วยเหรอ แล้วมีกี่คันกี่คนถ้าจะมากพอควรเลยนะ เพราะว่าอยู่ในเมกะrider แต่ผมได้แต่ยิ้มๆ
บอกว่าทั้งแก็งมีอยู่ 4 คน คือลูกผม2คน แฟนอีก1 คน ผมอีกนับไปนับมาก็ได้เป็นร้อย ถ้านับหลายๆ รอบนะ สติกเกอร์เขียนว่า "pingdao khaoyai musi rider" ครับ
ทริปที่ออกบ่อยที่สุดคือตลาดนัดแถวบ้าน ขี่ไปซื้อไก่ ซื้อหมู ซื้อผัก ซื้อบุหรี่ เบียร์ ไว้ขายไว้กินกัน เพราะว่ามีกระเป๋าข้างใส่ของสดได้มาก จ่ายตลาดได้ครบดี
ใครๆ เค้าก็เรียกผมว่า จิ๊กโก๋โลเดียว (มาจากขี่ไปกลับแค่ กิโลเดียวอาทิตย์ละ 2-3ครั้ง)

ปล. ตอนนี้ ผมไม่สามารถขี่กับใครในกลุ่มเพื่อนๆ ได้ จึงตั้งกลุ่มกันเองในครอบครัว เหตุเพราะว่า ผมใช่ความเร็วสูงสุดมาก จนใครขี่กับผมไม่ได้ คือไม่เกิน 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ
ผมติดใจในการขี่ไปเรื่อยๆ ไม่รีบ ไม่ร้อน เพราะว่าถ้ารีบร้อน ก็ต้องเริ่มขี่ตั้งแต่เมื่อวานจะได้ไปรอเพื่อนๆทัน ตามนัด
ผมใช่ความเร็วแค่นี้ก็พอแล้ว ล้มมาก็ไม่เจ็บมาก ลูกยังเล็ก หนี้สินก็มีมากพอควร ถ้าเป็นไรมาใครจะทำใช้หนี้ที่ค้างอยู่ ใครจะคอยดูแลครอบครัวผม
และที่สำคัญ ความรู้สึกที่ได้ขี่แบบนี้มันทำให้ผมได้เห็นสิ่งรอบตัวมากขึ้น ได้มองอะไรๆ ที่เคยขี่ผ่านไปมาทุกวัน
แต่เราเห็นชัดขึ้น รายละเอียดมากขึ้น ลมเย็นๆ ที่ถนนธนะรัตช์เขาใหญ่ ถนนดีๆ มันเพลินมากๆ ไม่ต้องทำเวลา ไม่ต้องรีบร้อน และที่สำคัญ มันลด อุบัติเหตุ และ อันตรายได้มากๆ
ผมขี่แบบนี้มาจะ 1 ปีแล้วครับ แล้วมันจะติดตัวเราไปตลอด

ผมเห็นหลายคนนำชีวิตมาทิ้งที่ถนนธนะรัตช์เขาใหญ่ หลายท่านแล้วครับ ขับขี่ด้วยความระมัดระวังกันนะครับ (เมื่อ 3-4 ส.ค 56  ที่แน่ๆ ก็ 2รายเจ็บก็ไม่ทราบจำนวนที่แน่นอน)

"เราต้องการขี่เพื่อทำเวลาที่ดี หรือ เราต้องการขี่เพื่อได้รับความรู้สึกที่ดี" แล้วเจอกันใหม่ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 03:53:35 PM โดย peter777 »

หนุ่มชัยนาท

• Road King
  • *
Re: เรื่องขำๆ กับบ้านคนหัวใจsportster บ้านผิงดาวเขาใหญ่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 04:23:48 PM »
 thumbsupชอบจังครับคำพูดนี้"เราต้องการขี่เพื่อทำเวลาที่ดี หรือ เราต้องการขี่เพื่อได้รับความรู้สึกที่ดี"มีโอกาศจะไปเยี่ยมที่ร้านนะครับพี่

* 1069139_407313996044425_113747655_n.jpg (89.11 KB, 720x540 - ดู 272 ครั้ง.)

@ey

• Sportster 883 L
  • **
Re: เรื่องขำๆ กับบ้านคนหัวใจsportster บ้านผิงดาวเขาใหญ่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 04:49:03 PM »
เมื่อกลางวันพึ่งแวะซื้อผลไม้แผงตรงหน้าร้านครับ วันหลังจะแวะไปอุดหนุนครับ

Spox

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 11:51:21 PM »
 thumbsup thumbsup thumbsup

maipradith

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:42:49 AM »
ชอบมากเลยครับ คำพูดที่ว่า "เราต้องการขี่เพื่อทำเวลาที่ดี หรือ เราต้องการขี่เพื่อให้ได้ความรู้สึกที่ดี"  thumbsup thumbsup thumbsup

AOU@TG

• CHICA
  • HARLEY "ไม่มีพรมแดนพวกเราคือครอบครัวเดียวกัน"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 11:59:28 AM »

คือมีเรื่องขำๆ จะเล่ามีลูกค้ามาที่ร้านแล้วเห็นสติกเกอร์แล้วถามผมว่ามีกลุ่มมีแก็งด้วยเหรอ แล้วมีกี่คันกี่คนถ้าจะมากพอควรเลยนะ เพราะว่าอยู่ในเมกะrider แต่ผมได้แต่ยิ้มๆ
บอกว่าทั้งแก็งมีอยู่ 4 คน คือลูกผม2คน แฟนอีก1 คน ผมอีกนับไปนับมาก็ได้เป็นร้อย ถ้านับหลายๆ รอบนะ สติกเกอร์เขียนว่า "pingdao khaoyai musi rider" ครับ
ทริปที่ออกบ่อยที่สุดคือตลาดนัดแถวบ้าน ขี่ไปซื้อไก่ ซื้อหมู ซื้อผัก ซื้อบุหรี่ เบียร์ ไว้ขายไว้กินกัน เพราะว่ามีกระเป๋าข้างใส่ของสดได้มาก จ่ายตลาดได้ครบดี
ใครๆ เค้าก็เรียกผมว่า จิ๊กโก๋โลเดียว (มาจากขี่ไปกลับแค่ กิโลเดียวอาทิตย์ละ 2-3ครั้ง)

ปล. ตอนนี้ ผมไม่สามารถขี่กับใครในกลุ่มเพื่อนๆ ได้ จึงตั้งกลุ่มกันเองในครอบครัว เหตุเพราะว่า ผมใช่ความเร็วสูงสุดมาก จนใครขี่กับผมไม่ได้ คือไม่เกิน 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ
ผมติดใจในการขี่ไปเรื่อยๆ ไม่รีบ ไม่ร้อน เพราะว่าถ้ารีบร้อน ก็ต้องเริ่มขี่ตั้งแต่เมื่อวานจะได้ไปรอเพื่อนๆทัน ตามนัด
ผมใช่ความเร็วแค่นี้ก็พอแล้ว ล้มมาก็ไม่เจ็บมาก ลูกยังเล็ก หนี้สินก็มีมากพอควร ถ้าเป็นไรมาใครจะทำใช้หนี้ที่ค้างอยู่ ใครจะคอยดูแลครอบครัวผม
และที่สำคัญ ความรู้สึกที่ได้ขี่แบบนี้มันทำให้ผมได้เห็นสิ่งรอบตัวมากขึ้น ได้มองอะไรๆ ที่เคยขี่ผ่านไปมาทุกวัน
แต่เราเห็นชัดขึ้น รายละเอียดมากขึ้น ลมเย็นๆ ที่ถนนธนะรัตช์เขาใหญ่ ถนนดีๆ มันเพลินมากๆ ไม่ต้องทำเวลา ไม่ต้องรีบร้อน และที่สำคัญ มันลด อุบัติเหตุ และ อันตรายได้มากๆ
ผมขี่แบบนี้มาจะ 1 ปีแล้วครับ แล้วมันจะติดตัวเราไปตลอด

ผมเห็นหลายคนนำชีวิตมาทิ้งที่ถนนธนะรัตช์เขาใหญ่ หลายท่านแล้วครับ ขับขี่ด้วยความระมัดระวังกันนะครับ (เมื่อ 3-4 ส.ค 56  ที่แน่ๆ ก็ 2รายเจ็บก็ไม่ทราบจำนวนที่แน่นอน)

"เราต้องการขี่เพื่อทำเวลาที่ดี หรือ เราต้องการขี่เพื่อได้รับความรู้สึกที่ดี" แล้วเจอกันใหม่ ขอบคุณครับ

ชอบมากๆๆ ครับ :D....สำหรับผมอยู่คนเดียวผมวิ่ง80-100 KM/H ไม่เกินนี้เลยครับ  FINO แซง MIO แซง หรือจะเป็นHAYA ผมก็ไม่สนใจและไม่อายที่โดนแซง  ขับแบบไม่เครียดสบายๆๆ
มีความสุขมากๆครับ   :D เห็นด้วยทุกประการณ์ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2013, 12:01:28 PM โดย AOU@TG »

Phansiri

• Dyna Super Glide
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 12:08:41 PM »
เยี่ยม xmasrudolph xmasrudolph xmasrudolph

hd-riders54

• Dyna Super Glide Custom
  • seize the day.make your lives extraordinary
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 12:28:31 PM »
 thumbsup      thumbsup      thumbsup
live to ride , ride joy live

67

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 04:26:09 PM »
 thumbsup thumbsup thumbsup

kkeehd

• Heritage Softail Classic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 05:19:40 PM »
เห็นด้วยครับ ไม่จำเป็นต้องเร็วมากก็ได้เพื่อความปลอดภัยครับ ก็แล้วแต่รสนิยมของบุคคลนะครับ
ขี่ฮาเลย์ไม่ขออะไรมาก แค่เท่ห์ก็พอ

โอซัง48

• EXILE
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:45:49 AM »
 8)    thumbsup    thumbsup

home stay

• Heritage Softail Classic
  • Harley Davidson "BLACKLINE"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 07:12:55 PM »
เหมือนกันเลย ขี่ไม่เร็ว - ขี่กินลม
ขอสมัครเข้าแก๊งค์ด้วยนะคร้าบ  worship

MixerRider

• OCC
  • ล่าฝัน :)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 08:15:37 PM »
 thumbsup :)
บทพิสูจน์ความแกร่งแห่งเพชรแท้ ความแน่วแน่ที่จะไป...ให้ถึงฝัน

จะย่อท้อหวั่นไหวทำไมกัน หวังและวันแห่งเส้นชัย...ไม่ไกลเกิน !!

สักวันฉันจะขี่ Harley ^^

PhiphatZ

• Sportster 883
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 08:12:46 PM »
อุดมการณ์เดียวกันเลยครับ ผมก็ขับไปเรื่อยเรื่อย ยามว่างก็ขับไปแบบไม่ได้วางแผนอะไร  ลำเดียวแบบนี้มานานแล้วครับ ขับเพื่อสัมผัสวิวทิวทัศน์ สองข้างทาง จอดดื่มกาแฟไปเรื่อย ไม่ต้องรีบเร่งไปไหน กอดลมไว้อย่าให้หงอยครับ