Login
ออกทริปไกลๆ ขนสัมภาระกันอย่างไรครับ IRON 883  (อ่าน 3335 ครั้ง)

sommai.ketsuwan

• Sportster 883
  • *
ออกทริปไกลๆ ขนสัมภาระกันอย่างไรครับ ขอคำแนะนำ (IRON 883)

roadglide

• Sportster 883 L
  • **
Re: ออกทริปไกลๆ ขนสัมภาระกันอย่างไรครับ IRON 883
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 08:10:23 AM »
ต้องดูว่าใช้รถแบบไหนครับ ถ้าเป็นรถตระกูลทัวริ่งก็หมดปัญหาครับเพราะมีกระเป๋าข้างให้ใส่สัมภาระอยู่แล้ว ที่คุณถามมาน่าจะหมายถึงรถสปอร์ตเตอร์ใช่ไหมครับ ตามประสบการณ์ที่ผ่านมาผมจะใช้วิธีดังนี้ครับ
1.เสื้อที่สวมใส่ต้องเป็นผ้าที่ซักแล้วแห้งได้เร็ว ผมจะใส่ไว้ขี่ตอนเดินทาง พอถึงที่หมายก็ซักตากไว้ในห้องพรุ่งนี้ตอนเช้าก็แห้งแล้วนำมาใส่ต่อได้อีก
2.ชุดที่ใส่ตอนขี่ ผมจะใช้แบบแอร์โฟล เพราะสภาพอากาศบ้านเรามักจะมีฝนตกบ่อย ไม่รู้เป็นยังไง ออกทริปทุกครั้งเจอฝนทุกครั้ง เหตุที่เลือกใช้เนื้อผ้าแบบแอร์โฟล เพราะว่าพอเจอฝนแล้วมาเจอแดดและลม เสื้อแอร์โฟลก็จะแห้งเองโดยอัตโนมัติ
และที่สำคัญพอกลับจากทริปก็เอาเข้าเครื่องซักผ้าซักได้เลย
3.หาซื้อกระเป๋าข้างใส่หรือถ้าไม่ชอบก็หาซื้อแร็คหลัง แล้วก็หาซื้อถุงทะเลขนาดที่เราต้องการไว้ใส่สัมภาระ เหตุที่ให้ใช้ถุงทะเลเพราะสามารถกันน้ำได้ ไม่ต้องกลัวเสื้อผ้าข้างในเปียกครับ เดี๋ยวนี้ถุงทะเลทำมาสีสรรพ์สดใสน่าใช้มากครับ
4.ถ้าไปงานไบค์วีคแล้วที่งานมีขายเสื้อ ส่่วนใหญ่ผมก็มักจะไปซื้อที่งาน ทำให้เราประหยัดเสื้อไปหนึ่งตัว ไม่ต้องเอาไปจากบ้าน
5.ถ้าที่บ้านฝากซื้อของอย่าบ้าจี้ขนกลับมาทางมอร์ไซค์ล่ะ ใช้บริการไปรษณีย์ดีกว่า
6.สุดท้ายอย่าลืมพกถุงยางอนามัยด้วยนะครับ สำหรับคนที่ไม่มีใครซ้อนท้ายไปด้วย ถึงเวลาคับขันจะได้มีใช้
แค่นี้ล่ะครับ ที่สำคัญขับขี่ด้วยความระมัดระวังด้วยนะครับ

หนุ่มชัยนาท

• Road King
  • *
Re: ออกทริปไกลๆ ขนสัมภาระกันอย่างไรครับ IRON 883
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:45:32 AM »
ถูกใจข้อ6..โดนมากเลยครับพี่555

saritrat

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 03:10:48 PM »
ผมใช้เป้ปกติครับขนาดก้ตามของที่ใส่ มัดกับ Sassy Bar ท้ายรถครับ แบบ American Style ครับ อาจจะแบกได้ไม่เยอะแต่ได้ฟิลครับ 5555 เวลาจอดสูบบุหรี่ข้างทาง สามารนั่งเอาหลังผิงสูบบุหรี่ เอาขาวางบนแฮนด์ เก๊กหล่อๆได้ครับ 5555