Login
Street Glide หรือ Road Glide  (อ่าน 5287 ครั้ง)

Lucky#13

• Sportster 883
  • *
Street Glide หรือ Road Glide
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:23:41 PM »
ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ ปัจจุบันผมใช้ R1200GS กับ HD 48 แต่ด้วยความหลงใหลในหัวฉลามและหัวปลาดุก เลยขาย 48 เพื่อไปหาตัวใหญ่มาขี่ ส่วนตัวผมชอบหน้าตาของ Street Glide แต่ที่อ่านมาเห็นว่า Road Glide หน้าเบาขี่สบายกว่า (จากจุดยึดของหน้ากาก) ก็เลยเกิดลังเลขึ้นมา

ใจนึงก็กลัวว่าใหญ่เทอะทะขี่ลำบาก จะมาทับสายกับ GS ที่มีแต่อีกใจก็อยากขี่ HD ตัวใหญ่ ผมสูง 183 ตอนขี่ 48 ก็รู้สึกว่าเล็กแต่ก็คล่องแคล่วสนุกดีในเมือง พวกหัวปลาดุก ในเมืองพอไหวมั๊ยครับ เสาร์-อาทิตย์ แล้ว Street Glide น่าใช้กว่า Road Glide ตรงไหนบ้าง? ขอบคุณทุกความเห็นครับ

shoper

• Sportster 883 L
  • **
Re: Street Glide หรือ Road Glide
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 04:30:47 PM »
รอฟังคำแนะนำเช่นกันครับ  สภานะเดียวพี่เจ้าของกระทู้เลยคร้าบบ

gangmunk

• EXILE
Re: Street Glide หรือ Road Glide
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 07:33:13 PM »
Street Glide  ขี่แล้วดูดีภูมิฐานมีชาติตระกูล แต่หน้าหนักโคตรมีเพลงฟังแก้เซ็งดี
                    ในเมืองก็เหนื่อยที่สุดในรุ่นแถใหน้าต้านลมอีกต่างหาก

Road Glide  ขี่แบบจิ๊กโก๋รุ่นใหญ่ มีเพลงฟังเหมือนกัน ในเมืองคล่องตัวกว่าเยอะ
แต่ที่แน่ร้อนไข่ทั้งคู่เวลาวิ่งในเมืองรถติดๆ  :grin:

State Railway

• Dyna Super Glide
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 08:55:41 PM »
ผมสูง  165  ใช้สตีท ไกด์ แรกๆก็รู้สึกหน้าหนักๆ นะ  แต่พอใช้ไปสักพักเกิดความเคยชินความหนักหน้าก็หายไป กลายเป็นการขับขี่ที่มีความสุข และความสนุก                                                                                              ความเร็วก็ขี่แบบชาวบ้านชาวเมืองเขาขี่กันนั่นแหละ  การขับขี่ในเมืองถ้าการจราจรแออัดก็ลำบากเหมือนกัน จะให้ซอกแซกเหมือนสปอร์ตเตอร์ก็ใช่ที่
เพราะด้วยสรีระรถคันใหญ่กว่า ก็ย่อมเป็นอุปสรรคบ้าง ถ้าใช้ต่างจังหวัดเป็นหลักก็ไม่เป็นปัญหาเลย ยิ่งความสูงคุณขนาดนั้น เอาอยู่ทั้งสองรุ่นนั่นแหละ อยู่ที่ว่าจะชอบรุ่นไหนมากกว่า

roadglide

• Sportster 883 L
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 03:02:38 PM »
สูง 183 ซม. ผมแนะนำให้ขี่โรดไกล์เลยครับ เพราะสรีระและช่วงแฮนด์ของโรดไกล์ยาวกว่าสตรีดไกล์ ความสูงขนาดคุณขี่โรดไกล์สบายมากๆเลยครับ

meeeem

• Dyna Street Bob
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 01:08:41 PM »
ทั้งสองรุ่นที่กล่าวมาน่าจะขี่ในเมืองสู้ sportster ไม่ได้แน่ๆ
และคงไม่ค่อยคล่องตัวนักนะครับ แต่ก็ใช่ว่าจะขี่ในเมืองไม่สนุก
ผมก็กำลังจะไปดูอยู่เหมือนกันครับ
แต่ถ้าขี่ออก ตจว สบายกว่าแน่ๆ
และคนละ filling กับ GS เลยมั้งครับ