Login
เที่ยวละไมไปกับหลุยส์+ต่าย:ตอน Destination anywhere tripไปเรื่อยๆเหนื่อยก็พัก^^  (อ่าน 253324 ครั้ง)

TIK M-D TRANG

• Road King
  • *
  • RIDE FREE FOREVER
ไม่มีอะไรค่ะ แค่จะบอกว่าคิดถึงคนโพสต์รูปจังงง

555คู่นี้น่ารักมัก ๆ ขอบคุณอย่างแรง...เหมือนเดินทางอีกรอบเลยครับ headbang

หมอ หลุยส์_ซด.๒๗

• EXILE
  • Club Dyna Member

มาถึงไฮไลด์ของทริปหลวงพระบางแล้วครับ    เช้าครับตี5ครึ่งรถมารับไปตักบาตรข้าวเหนียวกันครับ 

การตักบาตรเป็นวัฒนธรรมทางศาสนาพุทธที่สืบทอดกันมายาวนาน  เมื่อก่อนลาวนับถือผี 

แต่ต่อมาก็เปลี่ยนมานับถือศาสนาพุทธกัน  ที่ลาวกินข้าวเหนี่ยวกันเป็นหลัก จึงต้องตักบาตรด้วยข้าวเหนียว

พิธีการไม่ต่างกับตักบาตรไทยเท่าไหร่ครับเพียงแต่ใช้ข้าวเหนียวแทน  ต้องปั้นเป็นก้อนพอคำแล้วใส่ไปในบาตรพระทีละรูป 

ซึ่งจำนวนพระจะเยอะมากครับปั้นกันไม่ทันเลยทีเดียว   ผมเองเปลี่ยนเป็นหยิบเป็นกำๆใส่ในบาตรเลย55555+  ;D   

ตักกันที่เดียวกับตลาดกลางคืนนั่นแหละครับ  ถ้าทัวร์ที่ไหนเส้นใหญ่จะได้ตำแหน่งหน้าวังเจ้าหญิง(ชื่ออะไรจำไม่ได้)รั้วบ้านสวยงามครับ 8)

ตื่นช้าไปหน่อยครับ  มารถเที่ยวหลังเลยตั้งกล้องไม่ทันได้ภาพนิดเดียวพระจะหมดแล้ว เสียดายจริงๆ frustrated

เมื่อคืนเดินช๊อปผมซื้อเสื้อนี้มาใส่บาตรโดยเฉพาะให้มันได้บรรยากาศพื้นเมืองกันเต็มๆ55555+ boogie

ส่วนเจ้าสองตัวนี่ถ้าจะเป็นเด็กวัด  เดินตามพระท่านต้อยๆๆ :o   ;D

Live Hard,Ride Free-Club Dyna's Thailand

• EXILE
Re: เที่ยวละไมไปกับเจ้าดำดุ-ทริปสบายตัวหลวงพระบาง 10-16 พย. 53
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:57:03 AM »
เมื่อคืนปาร์ตี้ซะหนักยังตื่นกันไหวด้วยวุ้ยฮุ้ย....ของผมเองนี่เกือบไม่ตื่น จากจำปาลาว  ไปต่อบาร์สโลบโดนพี่ๆเอาใจอย่างดี  pray

ชนไปหลายแก้วอยู่  กลับมายังมาต่อที่โต๊ะพี่บั๊ดอีก ทั้งเมา+ทั้งมันส์+ทั้งฮาได้อีก  headbang 

เช้านี้พี่บั๊ดบอกขอบายครับบอกว่าเดี๋ยวปีหน้ามาตักบาตรใหม่จะได้บุญเยอะกว่า ?? eyeopoping

เพราะปีนี้เป็นพระลูกวัด  ปีหน้าพระได้ขึ้นเป็นเจ้าอาวาสพอดี...ได้บุญกว่าเยอะ5555555+ ;D

เจอพี่บั๊ดยิงแต่ละมุข...พี่ครับไว้เปิดคณะเมื่อไหร่ผมจะไปสมัครเป็นลูกคณะด้วยคับพี่ 555555+  nana 

อากาศเช้านี้เริ่มเย็นนิดๆพอได้บรรยากาศ เลยได้หยิบเสื้อหนาวมาใส่กันพอเป็นพิธี  พี่โจ้เริ่มใจชื้นนิดๆคนอื่นขนเสื้อหนาวกันมาเพียบตามคำขู่พี่โจ้

ถ้าไม่หนาวท่านชายโจ้โดนประนามแน่ๆ555555 snowing  >:(  ;D

อันนี้ไม่แน่ใจว่าพี่โจ้Mojoแกยังไม่ตื่น รึว่าเริ่มคิดถึงเมีย อิอิ nana

พี่สารวัตรโอ๋GSและพี่บอลT-max ซิ่งได้มันส์ทั้งคู่ครับ thumbsup

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 02:35:55 PM โดย หมอ หลุยส์_ซด.๒๗ »
Live Hard,Ride Free-Club Dyna's Thailand

AnGleDoC

• Dyna Low Rider
  • RiDe mE to ThE mOon
Re: เที่ยวละไมไปกับเจ้าดำดุ-ทริปสบายตัวหลวงพระบาง 10-16 พย. 53
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:02:25 AM »
ไม่มีอะไรค่ะ แค่จะบอกว่าคิดถึงคนโพสต์รูปจังงง

555คู่นี้น่ารักมัก ๆ ขอบคุณอย่างแรง...เหมือนเดินทางอีกรอบเลยครับ headbang

พอดีวันนี้ออกไปลั่ลล้างานแต่งเพื่อนมาน่ะค่ะ

ปล่อยให้เค้านั่งตรวจ+ อยู่เวรคนเดียวทั้งวัน เลยมาให้กำลังใจค่า^^
The smile on your face lets me know that you need me

There's a truth in your eyes saying you'll never leave me

The touch of your hand says you'll catch me whenever I fall...

You say it best.. when you say nothing at all...

• EXILE

• EXILE
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:24:12 AM »
คืนนี้ขอพักเหนื่อยก่อน  ขอลากันไปด้วยท่าเต้นรำวงลาว "บัดสลบ" ให้ซ้อมกันไว้  เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อ

พรุ่งนี้จะพาท่านชายไปเที่ยววังท่านพ่อ  จะเป็นอย่างไร ....โปรดติดตามชม headbang

[youtube=425,350]http://www.youtube.com/watch?v=k-28aGD1LEI  [/youtube]

kob_the_kop

• EXILE
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:06:19 PM »
...ถ่ายภาพสวยดีครับ รอชมต่อครับหมอหลุยส์... ;D hug number1

• EXILE
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:18:52 PM »
วันนี้ดูบอร์ดเงียบๆกันจังหายไปไหนกันหมดเนาะ.....ไม่รู้ลูกทัวร์ผมพร้อมกันรึยัง เดี๋ยวค่ำๆว่าจะพาไปเที่ยวต่อซะหน่อย

ไม่กล้าร้องว่าขอเสียงหน่อย....กลัวแป๊กอ่ะ 555555+  flirty

• EXILE
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:23:44 PM »

วันนี้หนูต่ายจะพาไปท่านชายไปพบท่านพ่อค่ะ  หลังทานอาหารเช้าที่โรงแรมแล้วเดี่ยวเจอกันค่า flirty

วันนี้ไม่ต้องขี่รถครับมีราชรถมารับส่งทั้งวันเป็นรถตู้ที่ทางทีมงานจัดให้แถมมีไกด์สาวให้ด้วยเดี่ยวเราค่อยไปรู้จักหน้าค่าตาของเธอกัน boogie

วันนี้ใครมาวววก็นอนพักใครไหวก็ไปเที่ยวกันครับ นั่งรถแป๊บเดียวก็มาถึงจุดหมายแรกครับ "วังท่านพ่อ"  วันนี้แหละพ่อลูกจะได้พบกัน  อิอิ nana   

หน้าพระราชวังหลวงพระบาง (พิพิธภัณฑ์หลวงพระบาง)ครับ  ก็ขอกันซะคนละหนึ่งแอ๊คหล่อ เริ่มจากพี่อ๊อดQC อิอิ

พี่ติ๊กตรัง เกือบจะไม่ได้มาเที่ยวกับเค้าแล้วครับมอไซค์ล้มตั้งแต่ก่อนมา โชคดีที่หายทัน แถมยังขี่ทางไกลๆได้อีก worship

พี่ตุ๊กตั้งแต่มาเที่ยวได้ยินเสียงหายใจแกอย่างเดียวครับเพราะแกไม่พูดครับ5555555 ;D

ส่วนนี่ก็ขอซะหน่อยครับนานๆจะมีรูปในกล้องตัวเอง อิอิ 8)

• EXILE
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:28:18 PM »

เดี๋ยวหนูต่ายจะพาไปรู้จักท่านพ่อท่านชายมารูโจ้กันค่ะ  boogie

รูปปั้นเจ้ามหาชีวิตศรีสว่างวงศ์ .......แต่เอ๊ะ  เหมือนพี่จีรวิทย์กำลังจะทำท่าเลียนแบบ  สงสัยอยากเป็นท่านชายเหมือนพี่โจ้ อิอิ nana

อันนี้เรียกหอพระแก้วหรือเปล่าครับไม่ทันได้ฟังไกด์ ใครมีข้อมูลช่วยมาเล่าสู่กันฟังด้วยจะดีมากครับ  pray

ผมว่าพี่บอลนี่ดูน่ารักเหมือนโดเรม่อนยังไงไม่รู้นะว่ามะ เอิ๊กๆๆ ;D

• EXILE
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:33:05 PM »
         ประวัติของพิพิธภัณฑ์แห่งนี้สร้างขึ้นในปี พ.ศ. 2447 สมัยเจ้ามหาชีวิตศรีสว่างวงศ์
สืบทอดต่อมาถึงสมัยเจ้ามหาชีวิตศรีสว่างวัฒนา พระมหากษัตริย์องค์สุดท้ายของลาว

พระราชวังหลวงพระบาง ออกแบบโดยสถาปนิกชาวฝรั่งเศส ลักษณะอาคารเป็นชั้นเดี่ยวยกพื้นสูง
สถาปัตยกรรมแบบฝรั่งเศส แต่เป็นการผสมผสานระหว่างฝรั่งเศสและลาว ซึ่งจะหันหน้าเข้าหาพระธาตุพูสี
และถนนหน้าพระราชวังในตอนกลางคืนก็จะมีสินค้ามาวางขายมากมาย
ด้านนอกอาคารเป็นที่ตั้งของอนุสาวรีย์เจ้ามหาชีวิตศรีสว่างวงศ์และเจ้ามหาชีวิตศรีสว่างวงศ์ประทับอยู่ที่นี่จนสิ้นพระชนม์
ต่อมาเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงการปกครองในปี พ.ศ.2518 หรือที่ชาวลาวเรียกว่า “การปลดปล่อย”
รัฐบาลลาวได้เปลี่ยนพระราชวังหลวงมาเป็น  “หอพิพิธภัณฑ์”

ภายในแบ่งเป็นห้องต่างหลายห้องครับ  ห้องรับแขก  ห้องท้องพระโรง ...เอ่อที่เหลือลืมอ่ะ stupidme
ฟังทันบ้างไม่ทันบ้างครับเอาเท่าที่ได้นะ5555+  อ้อและห้องสำคัญคือ หอพระบางครับ
หอพระบาง ภายในหอพระนี้เองเป็นที่ประดิษฐาน พระบาง ซึ่งเป็นพระคู่บ้านคู่เมือง เป็นพระพุทธรูปปางประทับยืนปางประทานอภัย
ทั้งสองพระหัตถ์ หรือปางห้ามสมุทร เป็นศิลปะสมัยขอมหลังบายน ประกอบด้วยทองคำ 90 เปอร์เซ็นต์
และในหอพระนี้ยังมีพระพุทธนาคปรก สลักศิลาอีกสี่องค์และยังมีกลองโบราณอยู่ด้วยครับ pray

น่าเสียดายครับที่ให้ถ่ายรูปภาพได้แต่ภายนอก  เลยไม่สามารถเอาภาพมาประกอบการเล่าเรื่องได้

แถมไม่ได้เตรียมอะไรไปจดข้อมูลอาจตกๆหล่นๆต้องขออภัยด้วยครับ  ไว้ไปกันใหม่อีกรอบแล้วกันเนอะๆ อิอิ flirty

อ้อในพระราชวังมีห้องหนึ่งมีรูปภาพน่าสนใจเป็นจิตกรชาวฝรั่งเศสวาดไว้ เป็นภาพ3มิติของเจ้าศรีสว่างวัฒนา

ภาพมีขนาดเท่าองค์จริง(ท่านเป็นคนที่ตัวใหญ่มากๆไม่แน่ใจว่าจะใหญ่กว่าพี่ยักษ์หรือไม่  พวกผมเห็นฉลองพระองค์ที่ท่านใส่แล้ว

ยังตกใจในขนาดของมัน  :o) .....เอ้อ  ต่อๆ ...ภาพนี้จะเห็นว่าไม่ว่าเราจะเดินไปทางซ้ายหรือทางขวาตา และปลายเท้าของ

เจ้าศรีสสว่างวัฒนาจะเคลื่อนที่ตามเรา......เอออ  ไหนลองดิ   เคลื่อนตามจริงๆด้วยแฮะ thumbsup

วันนี้กรูจะได้เจอท่านพ่อแล้ววุ้ยยยยย เอิ๊กๆๆๆๆๆ ;D

• EXILE
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:03:28 PM »

ภาพนี้ให้อารมณ์ประมาณ "โก๋หลังวัง"  8)

เเต่เอ๊หรือว่าจะเป็นแค่ "แก๊งค์ยาดม" สงสัยเมื่อคืนจะหนักนะพี่่หมู อิอิ  nana

• EXILE
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:05:35 PM »
ภาพนี้จากฝีมะม่วง เอ๊ยฝีพระหัตถ์ท่านชายโจ้ครับ ลีลาเหลือรับประทานกว่าจะถ่ายให้แทบจะต้องถวายบังคม  frustrated   ;D

พี่นพมายืนแอ๊ครอขึ้นชมพระธาตุครับ....เอ๊หรือยืนทำใจหว่า5555555+ ทางโคตระสูงเลยเว้ยยยยเฮ้ยยยยยยย  frustrated

ไปกันต่อครับงานนี้เดินอย่างเดียวจุดหมายต่อไป พระธาตุพูสี ......มาครับค่อยๆตามมาหนทางยังอีกยาวไกล  เดี่ยวจะเล่าให้ฟัง  boogie

พระธาตุพูสีี ตั้งอยู่บนยอดเขาที่มีความสูงราว 150 เมตร ตั้งอยู่ใจกลางเมืองหลวงพระบาง  มีบันไดขึ้นยอดพูสี 328 ขั้น

ตลอดทางขึ้นร่มรื่นไปด้วยต้นจำปา (ดอกไม้ประจำชาติลาว) หรือที่บ้านเราเรียกว่าต้นลั่นทม

บนยอดพูษีทำให้เห็นเมืองหลวงพระบางได้โดยรอบและเห็นสายน้ำโขง

พูสี มีความหมายว่า ภูเขาของพระฤาษี เดิมชื่อว่า ภูสรวง ครั้นเมื่อมีฤาษีไปอาศัยอยู่ชาวบ้านจึงเรียกว่าภูฤาษี หรือภูษีมาจนถึงปัจจุบัน

แต่ยังมีนักโบราณคดีบางคนเชื่อว่าภูษี อาจหมายถึง พูสีึซึ่งเป็นศรีของเมืองหลวงพระบาง

• EXILE
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:07:27 PM »

ก่อนขึ้นพระธาตุมีพวกดอกไม่ธุปเทียนและนกขาย  ผมซื้อนกไปสองกรงเอาไปปล่อยทำบุญให้มันกรงละ150บาทครับ

เหมือนจะเป็นการสนับสนุนให้ทำการค้าแบบนี้  แต่เห็นแล้วก็อดไม่ได้  คนยังอยากมีอิสระเลย  นกมันก็คงไม่ต่างกัน 8)

มุมนี้ถ่ายหอพระแก้วจากบันไดขึ้นพระธาตุพูสีครับ  ได้ภาพสวยไปอีกแบบ flirty

นี่ก็เหมือนกันภาพออกมาบรรยากาศดูเก่าๆขลังดีครับ :D

บันได 328 ขั้น ไปได้แค่100ขั้นมั้งเล่นเอาตรูหอบ.......เฮ้ยนี่เรามันเริ่มแก่แล้วเหรอฟระเนี่ย frustrated

เดินๆไปก็จะพบ(ซาก) พี่ๆนั่งหอบเป็นระยะๆ เห็นแล้วก็ปลงตกว่าสังขารมันไม่เที่ยง 

เอ๊ะหรือว่าถึงหลวงพระบางกันบ่อยครั้งไปหน่อย ขาแข้งมันเลยอ่อน555+ nana

• EXILE
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:10:43 PM »

พระธาตุนี้ตั้งอยู่บนยอดสูงสุดของพูสีี บนความสูง 150 เมตรพระธาตุนี้มองเห็นได้แต่ไกลแทบจะทุกมุมเมืองของหลวงพระบาง
ตัวพระธาตุเป็นทรงดอกบัวสี่เหลี่ยมทาสีทอง ตั้งอยู่บนฐานสี่เหลี่ยมยอดประดับด้วยเศวตฉัตรทองสำริดเจ็ดชั้น 
รอบๆพระธาตุจะมีทางเดินให้ชมวิวทิวทัศน์ของเมืองหลวงพระบาง ด้านทิศตะวันออกเฉียงเหนือจะมองเห็นสนามบิน
ส่วนด้านทิศตะวันตกจะมองเห็นแม่น้ำโขงช่วงที่คดเคี้ยวเข้าหากันในกลีบเขาและจากยอดภูสียังมองเห็นพระราชวังเดิมที่ตั้งอยู่ริมแม่น้ำโขง
(ข้อมูลจากezytrip.com) ช่วงนี้กว่าจะคลานขึ้นมาเลยไม่ได้ฟังน้องไกด์คนสวยบรรยายจ้าาาาา.....แฮ่กๆๆ เหนื่อยจัง  :D

สาตุ๊....ขอให้ตาหลุยส์เปลี่ยนใจมาขี่ทัวร์ริ่งเร็วๆเต๊อจะได้สบายตรูด55555555+ pray  ;D

มุมสวยๆจากแม่น้ำโขง thumbsup

มุมหล่อๆจากตากล้อง อิอิ  ขอจั๊กหน่อยแน้ เอิ๊กๆๆ flirty

คนนี้แหละครับไกด์สาวสวยของเราน้องคำลี่ สาลีวงศ์ ...เอ๊ยยยไม่ช่ายยยยย นั่นมันนางเอกสบายดีหลวงพระบางแล้วววว frustrated

น้องเค้าชื่อคำจ้องครับ ชื่อบ้านๆแต่ฟังแล้วน่ารักดี  พูดไทยได้ซัดดดมาก555+  ชัดจริงๆครับติดตรง ช ช้าง จะพูดเป็น ซ ตลอด

น้องเค้าตัวเล็กๆครับโดนพี่อะไรไม่รู้ล้อว่าเหมือนตุ๊กกี้  น้องเค้าบอกชอบมากเลยตุ๊กกี้ชิงร้อยนี่ดูติดตามตลอด5555+ thumbsup

ส่วนนี่ครับคนที่คู่กับคำจ้อง  น้องคำหล้า...เอ๊ย...น้องอีฟครับ  นางเอกหนังเรื่องเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด

ตอนนี้สร้่างออกมา8ภาคแล้วทางfacebookสงสัยออกมาแข่งกับบ้านผีปอปแหงม กร๊ากกกกก nana  ;D